Msimamizi oh, mpya wa jeshi la Kongo, Luteni Generali Christian Chiwewe alichukua kiti cha uongozi hii siku ya nne kunakoka kokolo jijini Kinshasa, ilikuwa chini ya uongozi wa rais wa jamhuri. Hali ya usalama inaboreka polepole pole katika maeneo mengi ya tarafa la Jugu, Jimboni Ituri. Unyanyasaji wa makundi yenye silaha umepungua kwa kiasi kikubwa, lakini pia huduma za usalama na askari wa MONUSCO wanafanya juhudi kwa kulinda raia, zinasema duru za pahali. Wadau wote katika mchakato wa uchaguzi jimboni Kivu Kusini walizungumza kuhusu changamoto za uchaguzi ujao nchini Kongo. Walikutanishwa na Tume ya Haki na Amani ya dayosisi CDJP. Hicho ndio kifupi cha habari. Karibuni. Mjambo, wasikilizaji wapenzi wa, wa Radio Kapi. Rais wa jamhuri na kamanda mkuu wa majeshi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na polisi wa kitaifa wa Kongo Felix Antoine Chisekedi aliongoza hii siku ya nne katika makao makuu ya FRDC katika kambi ya Kokolo sherehe za mabadiliko ya uongozi wa jeshi kati ya jenerali wa jeshi wa FRDC anayemaliza muda wake jenerali Mbala Msese na yule wa mpya luteni jenerali Christian Chiwewe. Rais alimwomba kiongozi mpya huyo wa jeshi alinde ishara ya uongozi na kuitetea mpaka kafara kuu. Huko Ituri hali ya usalama inaimarika polepole, lakini kwa hakika katika maeneo kadhaa ya tarafa la Jugu na kwenye barabara ya kitaifa namba makumi mbili na saba kulingana na duru zinazoendana, unyanyasaji wa makundi yenye silaha ikiwemo CODECO umepungua kwa kiasi kikubwa tangu kusainiwa kwa makubaliano ya upande mmoja na na viongozi wao, lakini pia kutokana na juhudi za huduma za usalama na askari wa MONUSCO ambao wanahakikisha ulinzi wa raia. Ezekiel Muzalia katika ripoti hii ya Isaac Remu. Kwa kutembea kwenye barabara nambari 27 Bunia hadi Mahagi, gari zenye kuendesha uchukuzi wa pamoja na zile zenye kusafirisha bidhaa mbalimbali zinatembea bila woga wowote. Hata watembeza pikipiki piki, na wenye kutembea na miguu, miongoni mwao wanafunzi, wanasafiri kilomita mwingi kwa kujielekeza shuleni. Kulingana na washuhuda wengi, mauaji ya kuzidi hazionekani tena nyingi, ila visa ndogo tu vya uporaji wa kulingana na mwamini mmoja wa Kikatolike, inakuwa kwa sasa miezi tatu yeye binafsi hajasikia mlio ya masasi ndani ya eneo lake. Wakuu wa kikabila wanajulisha ya kwamba ukimya huo unatokana na nguvu za serikali ya nchi na pia Monusco waliorahisisha kusainiwa kwa mkataba za kuacha mauaji kwa vikundi vya wanamgambo Kodeko na FPC, lakini pia kwa operations za vita zilizoendeshwa na askari jeshi wa FARDC na pia wa Monusco. Kulingana na askofu yule wa parokia ya Katolika ya Fataki Jean Lonjunga, wakimbizi wa moja wanaanza kurudi ndani ya vijiji vyao na kuendesha kazi zao za mlimo. Sauti za wakaaji zinaendelea kuwa nyingi kwa ajili ya kuomba kuharikishwa mpango wa kuwasalimisha PDDRCS. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini, polisi wa mjini wanasema walikamata angalau magunia kumi na tatu ya bangi na masanduku manane ya dawa ambazo muda wake wa matumizi umeisha. Ilikuwa ni wakati wa operesheni ya doria kali ya pamoja iliyofanywa asubuhi na polisi na askari jeshi wa FARDC katika kata ya mapendo Birere katika manispa Goma. Takribani raia makumi mbili na nane wa Rwanda ambao wako nchini kinyume na sheria walikamatwa wakati wa operesheni hii. Kamanda wa polisi wa mjini anaashiria kuwa bidhaa hizi zote zitakabidhiwa kwa tume ya uharibifu wa bidhaa zenye sumu inayoongozwa na ofisi ya mwendesha mashtaka wa mamlaka kuu na huduma ya mazingira. Kamishna mkuu Job Alissa anaeleza kwenye mikrofoni ya Bernardin Dyambu. Unajua kama mwingine yetu kunakuwa vol amas alo ifo kutafutisha wale watu kama wale, na njo maana leo ilikuwa kwa karti ya Mapendo, tumefikia kwa atua ya kupata saki kumi na tatu ya bangi, tunapata karton tatu ya madawa ya farmasi isha kuwa perime. Tumefunga wandugu wa Nyarwanda makumi mbili na munane wenye walikuwa wanakaa Goma bila rusa. Kumi na tatu ya bangi inaokazione osi bakrimineli wazile fasi kama zile ndio kwenye bana bakrimineli banaorganize maoperation zabo zote, ava baende kwenye mashamba ya wizi. Ya pili ni kusema kama kwanini hao Wanyarwanda wa, wa wamejaa kwa kila kata ya mungini, alore ni mumaveni yenye population iko amo na population haitaki kutuelezea. Unaona kama tuko kuwakati ya, ya vita na tunaposha kuverifie kama kuna infiltration, kama hakuna watu wabaya wenye wako na opere wakutoka wakut wanafanya maoperasyon na properasyon wanarudia huko kwao. Kanali Job anaomba ushirikiano wa raia kwa kukemea kesi zinazotiliwa shaka zinazoishi katika vitongoji vyao ili wasionekane kuwa washirika wa watu hao. Tunataka amani, mwende mkafanye bidii ili turudi kuishi nyumbani kwetu Bunagana. Hivi ndivyo wasichana wa Bunagana wakimbizi walio katika maeneo ya Rwasa r na Rugabo walivyojieleza siku ya pili paruchuru kati, mbele ya baadhi ya wafanyakazi wa kibinadamu walioenda kusherekea nao siku ya kimataifa ya msichana. Miongoni mwa wasaidizi hawa wa kibinadamu kulikuwepo shirika la Save Children ambayo pamoja na mshirika wake wa kitaifa wa utekelezaji BFED ilikabidhi vifaa vya usafi hasa na baadhi ya vitu vya kawaida kwa wasichana wakimbizi hawa. Lakini kikubwa zaidi wanachokitaka wasichana hawa ambao wengi wao walitoka hasa Bunagana inayokaliwa na M23 ni amani tu, ili warudi katika mazingira yao ya asili. Tumsikilize ua Maria, ana umri wa miaka kumi na sita. bvengine kufika batapata manyumba na vengine bako nazo na masomo nase, tunapenda turudie kwetu twende kusoma. Sa bengine ginsi bako na somo, tuko na retare za mingi, ginsi muko nafundisha. Bengine nase yatusomi na njala yote ikuamu. Tunapenda amani, mwende mufe bunaga na etu turudie kwetu huko jimboni Kasai Oriental, wanafunzi kadhaa wanaosoma katika shule zilizo karibu na barabara za Fachi na Salongo katika manispa Kanshi na Bipemba wamekuwa wakishambuliwa na vijana wahalifu kwa tangu karibu wiki tatu sasa, kulingana na mratibu wa chuo cha San Leo. Vijana ambao bado hawajatambuliwa na wakiwa na mapanga wanaiba vyombo vya shule pesa na simu za mkononi za wanafunzi wa shule zilizo karibu na njia panda za njia hizi za Fachi na Salongo mchana kweupe leo Kabengele mratibu wa chuo cha Saint Leo anatoa wito kwa viongozi kuwalinda wanafunzi wasio na ulinzi katika jimbo la Kwilu ambako tunajielekeza, Kardinali Fridole Ambongo, askofu mkuu wa jimbo kuu la Kinshasa, akiwa katika ziara ya kichungaji katika mji wa bandu ndu tangu siku ya pili iliyopita, alisoma misa ya amani na upatanisho wa wakaaji wa Kwamut katika jimbo hilo la Maindombe jioni ya siku ya tatu tarehe kumi na mbili Oktoba mwaka tunao. Katika misa hiyo alitoa wito kwa viongozi wa nchi kurejesha mamlaka ya serikali katika eneo hilo, kwa sababu kwa mujibu wake, serikali haipo kwa mutu. Irene Mboma alishiriki misa hii. Ripoti yake inasomwa hapa na Andre Kitenge. Katika mahubiri yake kutoka katika vitabu vya Kumbukumbu na Matayo wakati wa misa hii, mkuu wa kanisa ya Kikatolika alichukizwa sana na mauaji yaliyofanika katika eneo la Kwamutu pale Maindombe, ambayo kulingana na yeye sasa ni hatari mbaya katika eneo jirani la Bakata katika jimbo la Kwilu. Kardinal Fridolin Ambongo alionesha kwamba kama hakuna uangalifu, mji lote la Kinshasa itakumbwa na hali mbaya uyu wa uovu yeni kusababishwa na majambazi wenye sila wasipokujulikana. Kulingana naye, kila kitu kilichotokea kwa mutu ni kutokana na kutokuwepo kwa mamlaka ya serikali pale, na alisema mzozo huu ambao unaleta fujo katika jamii ni kwa sababu serikali inapojizuulu na ayupo katika heneo kutakuwa na nguvu za giza yeni inaweza kuchukua madaraka na ndivyo ilivyotokea kwa mutu kwa sababu mamlaka ya serikali haiko kwa mut. Kumbuka kwamba kabla ya misa hii, Askofu Mkuu wa Kinshasa aliwatembelea watu waliopoteza makazi wa kwamut waliowekwa katika eneo la makazi ya Malebo pale Bandundu. Katika kitunga chake Fridole Ambongo aliwaletea usaidizi wa kiutu, yaani kuwa na chakula na vitu visivyo vya chakula. Katika jimbo la Kivu Kusini, tume ya haki na amani ya dayosisi ilikutanisha wadau wote katika mchakato wa uchaguzi, ili kujadili changamoto zinazohusiana na uchaguzi uliopangwa kufanyika Desemba mwaka kesho nchini Kongo. Miongoni mwa changamoto kuu zilizotajwa kuna dhamira ya kisiasa ya kuandaa uchaguzi, uchapishaji wa kalenda ya uchaguzi vifaa vya uwekaji na vifaa vya uchaguzi katika maeneo ambayo hayana usalama. Jean Kasami kwa ripoti. Kwa kuitisha hiyo meza ya dwara wa usikao, na vile mchakato wa uchaguzi unavyoendelea, walipenda wafikiri iwapo dalili wanazoziona hazitakwamisha uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na tatu wanajiswali ikiwa hakika viongozi wa nchi wanakuwa na utashi mwema wa kuendelesha uchaguzi tena iwapo kuzorota kwa usalama na kuchelewa kwa kutangazwa kalendari ya uchaguzi havitakuwa vikwazo. Katibu wa seni jimboni Kivu ya Kusini, Gaudense Maeshe anatuliza hizo wasiwasi wasi. Alikumbusha wakilishi wa vyama vya kisiasa katika mkutano huo kuwa kila chama ambacho kitapana oroza ya majina ya wanawake wengi kitafaidishwa kifedha. Bukavu Jean Kasami Radio Kapi. Turudi jimboni Kivu Kaskazini, huko Beni angalau viongozi makumi mbili wa mashirika mbalimbali mbali ya vijana vuguvugu vugu la wananchi na vyama vya wanawake walihamasishwa hii siku ya tatu dhidi ya kuchezewa na kuungana na huduma za usalama. Ilikuwa wakati wa mazungumzo ya kisiasa iliyoandaliwa na ofisi ya utafiti na usaidizi wa uhusiano wa kimataifa nchini DRC Bearic, kwa msaada wa kifedha wa tawi ya maswala ya kisiasa ya MONUSCO. Lengo ni kuwamsha hamu ya vijana kuingia ndani ya FARDC na polisi wa kitaifa wa Congo. Unayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi, karibu kwa sehemu ya pili. Radio Kapi dosie en Swahili. Huko Baraka Fizi, jimboni Kivu Kusini, tawi ya maswala ya kiraia ya MONUSCO iliandaa mfululizo wa shughuli katika mji wa Baraka kuhusu kujenga uwezo na kukuza mipango ya utatuzi wa migogoro kwa manufaa ya watendaji wa pahali na wanajamii. Lengo ni kupunguza na kuzuia ukatili katika jamii. Hii ni baada ya hali ya kutoaminiana upya kati ya Babembe wa Baraka na Banyamulenge wa Bibokoboko. Ni ripoti yake Fiston Ngoma toka Uvira. Kwa miongo kadhaa eneo la Fizi limekuwa eneo la vurugu za ndani na kati ya jamii. Kuendelea kwa mamlaka zaifu ya serikali katika maeneo kadhaa kumesababisha migogoro hii na kuongezeka kwa harakati za vikundi vyenye kumiliki silaha vya ndani na vya nje. Mnamo Oktoba mwaka jana, mlipuko wa mivutano baina ya jamii kati ya Wabembe na Wanyamlenge uliripotiwa katika kijiji cha Bibokoboko. Mivutano hii baina ya jamii ilisababisha mapambano makali kati ya Majimaji na Gumino na kusababisha mauaji na uharibifu wa nyumba huko Bibokoboko na mazingira yanayokaliwa na Wanyamulenge. Hali hii ilisababisha watu wengi kuhama maskani yao na kuelekea Baraka. Mnamo mwezi wa kwanza mwaka huu, Monisco ilipeleka kikosi hapo Bibokoboko katika juhudi zake za kuchangia utulivu wa eneo hilo, kuzuia vikundi vyenye kumiliki silaha na kuwezesha kurudi kwa watu waliokimbia maskani yao. Je, hali iko je huko Bibokoboko baada ya kurejea kwa watu waliohamishwa? muumuza Mugwema Jacques ni mwanamemba wa Synergie des ambassadeurs de la paix jijini Boku boku. Wakati tulipata shida mwaka jana mwezi wa kumi, MONUSCO imejibu malalamiko yetu na kutia baze kwa, kwa eneo la vyokubuko sababu eneo la kule lote likuwa limebomolewa na magrupe za arme na wakaaji wote wa wavyokuboko wakakimbilia wa Baraka hapa mshimbaki kwenye kanisa la Kimethodisti. Tunashukuru Gismon nisikuri tupokea hata kanisa la Kimethodisti hapa Gismon tupokea hata Maria Baraka. Inafika namuna gani akuya kuwa kabisa mawasiliano mzuri antre Bibokoboko na Baraka. Kwetu Bibokoboko tulikuwa tushafanya vikao makumi tano, ilikuwa ni vikao ambavyo sisi community zote zenye zinaishi kwa eneo la Bibokoboko tulifanya, lakini magrupa ya kutoka Nganja, Mtambala na Lweba nafasi zingine njoo wameatake eneo Je, raia wa Baraka wanapata je hali halisi ya utulivu wa eneo hilo baada ya kipindi hiki cha migogoro? Janet Bichingini ni mwanamembo wa wa nouvelle dynamique société civile ya Baraka. Tunashukuru kazi Monisco anafanya kwa sababu hapa kwetu tuko mu hali ya vita. Anatusaidia kwa kulinda amani. Kuna mara vita inaweza kuja mka mwingine fulani, watu wanakimbilia kwa Monisco, wanalindwa vizuri na wanapewa hata machakula. Mahabari ya maviole na ubandia kuingiliana mmanyumba kuuana, vya vile usiku tunaona Monisco anafanya patrouille na, na ile magari zake ya vita. Monisco mara nyingi ana organize atelier juu ya lite contre ile ujeuri na, na ile yao inatusaidia. Je, ni maoni gani ya meya wa muji wa Baraka ambaye alikuwa amefunga safari hadi Bibokoboko kufungua njia ya magari na kuwezesha maelewano kati ya jamii za eneo mbili? Ni changamoto zipi ambazo bado zitakabiliwa katika migogoro hii baina ya jamii? Meya wa muji wa Baraka Jacque Mbochwa: watu wa Baraka makabila yote yanaenda Vibokoboko, hata wanatoka. Mimi wakati nienda Vibokoboko, nilitoka vere 1745 na nilikuta wamama wamoja tuliwaacha Vibokoboko, na wengine mmanjia tuliwaacha wanaleta vitu kutoka kule, wanateremka hata 20 wanatoka, wanatoka Vibokoboko wanashuka Baraka bila wasiwasi. Lakini wow, wao kwa Vibokoboko Wanyamulenge ndio wenye kuwa na usalama mdogo katika troso hiyo. Ni mwisho wa habari, asante kwa kutufuata kwa herini.