Oh, wakaaji wa Kinshasa wanahofia ukosefu wa mafuta ya gari siku zijazo kulingana na kufungwa mapema kwa vituo fulani vya kuuza mafuta ya gari na vingine ambavyo haviuzi tena mafuta. Kwa upande wake, Wizara ya Hydrocarbure inatuliza na kusema kuwa kuna boti za mafuta ambazo zinakuja Volkeno ya Nyiragongo inarejelea shughuli zake. Mkurugenzi wa kisiasa wa OVG Celestin Kasereka Mainda anaomba watu wasiwe na wasiwasi. Ni baada ya mingurumo na tetemeko zilizosikika siku ya pili katika tarafa la Nyiragongo, jimboni Kivu Kaskazini. Watu wawili miongoni mwa wakimbizi waliotoka kwa Mut ambao kwa sasa wanaishi katika jimbo la Kwilu walifariki siku ya kwanza na siku ya pili iliyopita. Jeremi Bikele, mkuu anayehusika na shughuli za kibinadamu huko Kwilu, anasema walikufa kwa kukosa matunzo yanayostahili na hali mbaya ya chakula. Huo ndo muhtasari wa habari, karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi, na asubuhi njema kwenu. Tuzungumze kuhusu hali ya mafuta ya gari pa Kinshasa na wasiwasi huu wa wakaaji wa Kinshasa kuhusu ukosefu unaowezekana katika siku zijazo, wasiwasi uliozidi kulingana na kufungwa mapema kwa vituo fulani vya kuuza mafuta ya gari, vingine ambavyo haviuzi, na pia uwepo wa watu wengi katika maeneo fulani ya kununua mafuta haya ya gari. Kilichoongezwa na hayo ni ujumbe unaosambaa kwenye mitandao ya kijamii ukiripoti kutoridhishwa kwa kampuni za mafuta kutokana na kuchelewa kwa serikali kulipa zaidi ya dola milioni mia mbili ambazo inadaiwa, ucheleweshaji ambao ungewaweka katika ugumu wa kuleta mafuta ya gari. Vyanzo vya habari kutoka wizara ya hidrokarbur vinasema kuwa hakuna ukosefu, kuna hata boti za mafuta ambazo zinakuja na kwamba ikiwa kuna shida, inaweza kuwa moja inayohusiana na vifaa. Kituo cha uchunguzi wa volkano OVG cha Goma kinatangaza kwamba kimegundua shughuli isiyo ya kawaida iliyorekodiwa siku ya pili kwa majira ya saa kumi na mbili na nusu asubuhi katika maeneo yake ya uchunguzi ya Munigi na Kibati katika tarafa la Nyiragongo. Kituo hiki cha utafiti wa volkano kinadai kwamba wakaaji wa Munigi kaskazini mwa Goma walihisi miungurumo kwenye volkeno ya Nyiragongo, ikifuatiwa na kuonekana kwa mwanga mwekundu juu ya volkano hii. Mkurugenzi wa kisayansi wa OVG aliyewasiliana na redio Kapi hii siku ya tatu, anathibitisha kuwa hili ni jambo la kawaida, kwani Nyiragongo inarejelea shughuli zake katika kreta yake. Kwa hivyo hakuna haja ya kuwa na wasiwasi, anabainisha Selansteka Serika Mainda. Huko Nor Ubangi, takriban watu elfu kumi katika eneo la afya la Gumba Lego, kilomita 45 kutoka Yakoma Kati, hawajui tena wapi pa kwenda ili kupata matibabu. Chanzo ni kuanguka kwa kituo cha afya tangu siku tano sasa. Jengo hilo lilianguka ndani ya maji ya mvua na kuzamisha vifaa vyote. Hasa dawa chache zilizopatikana ziliharibika kabisa, wanasema washahidi hadi sasa raia, hususan idadi kubwa ya wakimbizi wa nchi ya Afrika ya Kati, lazima wasafirishe wagonjwa mahututi kwa pikipiki piki au baskeli hadi ya koma ama huko Dondu Bosa Limasa na vituo vingine vilivyo kwa umbali wa kilomita kumi. Hii ndiyo sababu mkuu wa mashirika ya kiraia huko Nor Ubangi ambaye anatoa taarifa anatoa wito wa usaidizi wa dharura. Kongo Central ni mkoa wa majaribio wa operesheni ya utambuzi wa kibayometriki kwa wafanyakazi wa serikali katika majimbo. Jean Pierre Liau, naibu waziri mkuu waziri wa utumishi wa umma, alizindua siku ya pili huko Matadi mbele ya naibu gavana wa Kongo Central. Grace Biloko alisema kwamba mchakato huu una umuhimu mkubwa kwa wafanyakazi wa serikali kuhusiana na hifadhi yao ya kijamii. Itaruhusu serikali kuwa na idadi kamili ya wafanyakazi wote wa serikali ili kuboresha hali zao za kijamii na kikazi. visa vingine viwili vya vifo vilirekodiwa siku ya kwanza tarehe kumi na siku ya pili tarehe kumi na moja Oktoba mwaka tunao, miongoni mwa wakimbizi waliotoka kwa Mut, ambao kwa sasa wanaishi katika jimbo la Kwilu. Kwa mujibu wa mkuu anayehusika na shughuli za kibinadamu huko Kwilu, ni mtoto wa miaka mnane huko Bandundu na mwanamke Pafatundu, ambao walikufa kwa kukosa matunzo yanayostahili na hali mbaya ya chakula. Jeremi Bikele anasema kwamba vifo hivi viwili vipya vinaleta jimbo la Kwilu kwa jumla ya vifo sita tayari tangu lilipoanza kuwakaribisha wakimbizi mwezi Agosti mwaka jana. Na huko Mbujimai, jimboni Kasai Oriental, kuligunduliwa sehemu kubwa ya vifaa vya kupambana na malisho mabaya. Vifaa hivi vilipatikana katika usiku wa kuamkia siku ya pili iliyopita katika nyumba moja iliyo katika kata Masaka, katika Masaka manispa Diulu huko Mbujimai. Kulingana na daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, vifaa hivi ni vile vinavyotolewa mara kwa mara kwa shirika lisilo la kiserikali la Congo Nouveau Prosper kutoka shirika la mpango wa chakula duniani PAM, ili kusambaza katika mitaa ya afya ambapo visa vya malisho mabaya vimearifiwa. Hebu tumsikilize Daktari Bonheur Chiteku, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, kwenye vipaza sauti vya wenzetu wa Radio Television Debu. Anatafsiriwa hapa na mwandishi wetu Grace Amzati. Ilikuwa pa saa mbili za usiku, ndipo tulipopata habari kutoka kwa huduma za mitaa kwamba kuna vifaa vya kuepuka malisho mabaya ambavyo vimewekwa katika nyumba moja karibu na BCC. Pia niliitwa na waziri wa mambo ya ndani. Tulikuja tukamkuta mwanamke. Tulimuuliza kama ni kweli alikuwa na vitu ndani ya nyumba yake. Alikataa kila kitu. Tuliita huduma za usalama na baadhi ya polisi walifika. Tulijaribu kusaka nyumba. Hapo ndipo tulipopata vitu vingi vya kupiganisha malisho mabaya. Tulipata mafuta ya mboga, unga, ni vitu vilivyotolewa na PAM kupitia Konopro. Tulipata pikipiki iliyoandikwa Konopro. Vitu hivi lazima viende kwenye maeneo ya afya kwa ajili ya kutolewa kwa watu zaidi, watoto wengi kuanzia miezi sita hadi miezi makumi tano na kenda, wajawazito na wanawake wanaonyonyesha Jijini Goma ambako tunaelekea jimboni Kivu Kaskazini. Mchungaji Jean Omari Ramazani wa kanisa la Eglise Chretienne pour toute les Nations anayejulikana sana mjini humo yuko mbele ya mahakama tangu hii siku ya tatu katika mahakama ya kijeshi ya Goma. Anashitakiwa kwa chama cha uhalifu na utekaji nyara kwa watoto. Kesi hii ya umma ilibua hisia kali kwa maoni ya wakaaji wa pahali. Ripoti yake Sifa Maguru Masambo. Yake mchungaji Jean Omari Ramazani ilifunguliwa hii siku ya tatu mbele ya umati mkubwa wa watu, mkiwemo Wakristu wa kanisa lake, jamaa za wahanga na wakaaji wengine wengi. yeye wengine mbele ya korti la jeshi kuhusu kukamata watoto mateka na ushirikiano na watenda maovu ni kuhusu watoto ya pata 11 wenye umri wa miaka tatu hadi sita kisha kuonyesha makosa yale, naye mkata mashtaka masambo yale yalisimamishwa. Watetezi wake bwana Jean Omari waliomba apate kupewa uhuru kwa muda, naye presidenti wa korti alihaidia kuleta jibu lake katika masambo ijayo ya tarehe 19 Oktoba. Tujulishe kama kamanda wa polisi ndani ya mji wa Goma Kanali Job Alisa Ali alikwa mbele ya korti kama vile mtaalamu kwa kujulisha namna gani bwana Jean Omari alitajwa na washtakiwa wengine kama vile msingi wa swali hilo la kubeba watoto Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi. Kwa kifupi tuzungumzie hii barua ya ombi ya watu wanaoishi na ulemavu iliyowasilishwa siku ya pili tarehe kumi na moja Oktoba kwa waziri mkuu. Watu hao wanamwomba Waziri Mkuu Jean Michel Sama Lukonde kuhusika binafsi katika utekelezaji wa katibu kuu ya wizara ya watu wanaoishi na ulemavu na watu wengine wanaoishi katika mazingira magumu. Kwa mujibu wao, uwekaji wa katibu kuu hii utaanzisha utawala ndani ya wizara hii unayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio Kapi. Karibu kwa sehemu ya pili. Radio Kapi dosie en swahili. Huko Baraka Fizi jimboni Kivu Kusini, tawi ya maswala ya kiraia ya MONUSCO iliandaa mfululizo wa shughuli katika mji wa Baraka kuhusu kujenga uwezo na kukuza mipango ya utatuzi wa migogoro kwa manufaa ya watendaji wa pahali na wanajamii. Lengo ni kupunguza na kuzuia ukatili katika jamii. Hii ni baada ya hali ya kutoaminiana upya kati ya Babembe wa Baraka na Banyamulenge wa Bibokoboko. Ni ripoti yake Fistongoma toka Uvira. Kwa miongo kadhaa, eneo la Fizi limekuwa eneo la vurugu za ndani na kati ya jamii. Kuendelea kwa mamlaka dhaifu ya serikali katika maeneo kadhaa kumesababisha migogoro hii na kuongezeka kwa harakati za vikundi vyenye kumiliki silaha vya ndani na vya inje. Mnamo Oktoba mwaka jana, mlipuko wa mivutano baina ya jamii kati ya wabembe na wanyamlenge uliripotiwa katika kijiji cha Bibokoboko. Mivutano hii baina ya jamii ilisababisha mapambano makali kati ya majimaji na gumino na kusababisha mauaji na uharibifu nyumba huko Bibokoboko na mazingira yanayokaliwa na Wanyamulenge. Hali hii ilisababisha watu wengi kuhama maskani yao na kuelekea Baraka. Mnamo mwezi wa kwanza mwaka huu Monisco ilipeleka kikosi hapo Bibokoboko katika juhudi zake za kuchangia utulivu wa eneo hilo, kuzuia vikundi vyenye kumiliki silaha na kuwezesha kurudi kwa watu waliokimbia maskani yao. Je, hali iko je huko Bibokoboko baada ya kurejea kwa watu waliohamishwa? Muumuza Mugwema Jacques ni mwanamemba wa Synergie des Ambassadeurs de la Paix jidi boko boko wakati tulipata shida mwaka jana mwezi wa kumi, monisco imejibu malalamiko yetu na kutia baze kwa, kwa eneo la boko, sababu eneo la boko kule tulikuwa limebomolewa na magrupe za arme na wakaaji wote wa boko wakakimbilia baraka hapa, mshimbaki kwenye kanisa la me, kimetodisti. Tunashukuru gisi monisco litupokea hata kanisa la kimetodisti hapa gisi litupokea hata meria baraka inafika na muna gani akuya kuwa kabisa mawasiliano mzuri na entre biboko boko na baraka tu viokovoko, tulikuwa tushafanya vikao makumi tano. Ilikuwa ni vikao ambavyo sisi community zote zenye zinaishi kwa eneo la viokovoko tulifanya, lakini magrupe arme za kutoka Nganja Mtambala na Lweba nafasi zingine njoo wameatake eneo je. Raia wa baraka wanapata je? Hali halisi ya utulivu wa eneo hilo baada ya kipindi hiki cha migogoro? Janet Bichingini ni mwanamembo wa Nouvelle Dynamique Société Civile ya Baraka. Tunashukuru kazi MONUSCO anafanya kwa sababu hapa kwetu tuko mu hali ya vita kwa kulinda amani. Kuna mara vita inaweza kuja mkaa mwingine fulani, watu wanakimbilia kwa Monisco, wanalindwa vizuri na wanapewa hata machakula. Mahabari ya maviole na ubandia kuingiliana manyumba kuuana, vya vile usiku tunaenda, Monisco anafanya patrouille na ile magari zake ya vita. Monisco mara nyingi ana organize atelier juu ya lite contre ile ujeuri na kusikiliza na rekonsiliasio ile matelie yavo inatusaidia. Je, ni maoni gani ya meya wa muji wa Baraka ambaye alikuwa amefunga safari hadi Bibokoboko kufungua njia ya magari na kuwezesha maelewano kati ya jamii za eneo mbili? Ni changamoto zipi ambazo bado zitakabiliwa katika migogoro hii baina ya jamii? Meya wa muji wa Baraka, Jacques Mbochwa: watu wa Baraka makabila yote yanaenda Vibokoboko, hata wanatoka Venter. Mimi wakati nilienda Vibokoboko nilitoka vere sector 45 na nilikuta wamama wa mmoja, tuliwaacha Vibokoboko na wengine mmanjia, tuliwaacha wanaleta vitu kutoka kule, wanateremka hata Venter, wanatoka Vibokoboko wanashuka Baraka bila wasiwasi. Lakini wao kwa Vibokoboko Wanyamulenge ndio wenye kuwa na usalama mdogo katika troso hiyo. Habari za mashariki mwa Kongo kwa kifupi sasa. Mkuu wa nyumba ya kiraia ya raisi wa jamhuri anaendelea na ziara yake jimboni Kivu Kusini. Daktari Bruno Miteo alienda hii siku ya tatu hadi Walungu ambako alikuwa na mazungumzo na shirika la raia la Pahali pamoja na kiongozi wa kimila. Siku ya pili, tarehe kumi na moja Oktoba, mkuu wa nyumba ya kiraia ya mkuu wa nchi alienda Ijwi akiwa na gavana wa mkoa na atatembelea tarafa la Kabare hii siku ya ine kumi na tatu Oktoba, kabla ya kukutana na viongozi wa mashirika ya kiraia huko Bukavu hii siku ya tano kumi na nne Oktoba. Katika jimbo la kivu kaskazini, baraza la wanasheria la Goma lina kiongozi mpya tangu siku ya pili. Mwanasheria Felicien Hitimana alichaguliwa kwa sauti mia mbili makumi sita na sita kati ya wachaguzi mia tatu makumi saba na tano aliyechaguliwa hivi karibuni anachukua nafasi ya mwanasheria abel ntumpa ambaye ameongoza shirika la mawakili tangu mwaka elfu mbili kumi na sita tunafika mwisho wa habari zetu za asubuhi ya leo asante kwa wote muliotutegea sikio kwa herini