Copy? Oh, copy. Hali ya wasiwasi ilipungua wasi kwa saa za mchana wa hii siku ya tatu huko Goma, jimboni Kivu Kaskazini, baada ya maandamano ya watu asubuhi, wa kuitikia mwito wa siku bila kazi wakipinga mauaji ya kijana mmoja. Wito ulitolewa na vuguvugu vugu la raia Naibu waziri mkuu wa husikai na utumishi wa umma Jean-Pierre Liho alizindua siku ya pili operesheni ya utambuzi wa kibayometriki kwa wafanyakazi wa serikali katika majimbo huko Matadi jimboni Congo Central. Huko Mbujimai jimboni Kasai Oriental, kuligunduliwa sehemu kubwa ya vifaa vya kupambana na malisho mabaya katika nyumba moja. Vifaa hivi ni vile vinavyotolewa mara kwa mara na PAM kwa shirika moja lisilo la kiserikali. Kam jambo wasikilizaji wapenzi, na hii ndo habari kamili. Tuanzie na habari hii: miili makumi mbili na saba watu makumi tatu na mbili ambao wamekosekana na karibu watu makumi sita walionusurika. Hii ni tathmini kwa sasa ya kuzama kwa boti ya SSN iliyotokea usiku wa kuamkia siku ya pili iliyopita huko Mbandaka kwenye mto Kongo. Takriban abiria mia moja makumi mbili walikuwa ndani wakati wa ajali hiyo ilipotokea maeneo ya Wenji Sekli, mji ulio kwa umbali wa kilomita makumi mbili kusini magharibi mwa jiji kati. Serikali ya mkoa ilituma vikundi vya kutafuta miili kwa ajili ya mazishi yao, pia kwa huduma ya walionusurika. Huko Goma, hali ya wasiwasi inapungua mchana wa hii siku ya tatu kwa saa za baada ya saa sita katika jiji nzima. Uh, hii ni baada ya maandamano ya watu asubuhi kuitikia mwito wa siku bila kazi uliotolewa na baadhi ya vuguvugu vugu la raia, au mvuma sitoyen kwa Kifaransa, walipinga mauaji ya dereva mmoja wa takriban miaka makumi mbili na tatu aliyeuawa na askari polisi mmoja katika operesheni ya kufunga magari kwa lazima. Kutumwa kwa maafisa wa polisi bado kunaonekana, hata hivyo hadi jioni ya hii siku ya tatu katika maeneo fulani za jiji jijini Goma ambako tunasalia. Mchungaji Jean Omari Ramazani wa kanisa la Eglise Chretienne por toute les Nation, anayejulikana sana mjini humo, yuko mbele ya mahakama tangu hii siku ya tatu katika mahakama ya kijeshi ya Goma. Anashitakiwa kwa chama cha uhalifu na utekaji nyara wa watoto. Kesi hii ya umma iliibua hisia kali kwa maoni ya wakaaji wa pahali ripoti yake ya sifa maguru masambo yake mchungaji Jean Omari Ramazani ilifunguliwa hii siku ya tatu mbele ya umati mkubwa wa watu, mkiwemo wa Kristu wa kanisa lake, jamaa za wahanga na wakaaji wengine wengi. Yeye anashitakiwa pamoja na wengine mbele ya korti la jeshi kuhusu kukamata watoto mateka na ushirikiano na watenda maovu ni kuhusu watoto ya pata kumi na moja wenye umri wa miaka tatu hadi sita, kisha kuonyesha makosa yale. Naye mkata mashtaka masambo yale yalisimamishwa. Watetezi wake bwana Jean Omari waliomba apate kupewa uhuru kwa muda, naye presidenti wa korti alihaidia kuleta jibu lake katika masambo ijayo ya tarehe 19 Oktoba. Tujulishe kama kamanda wa polisi ndani ya mji wa Goma Kanali Job Alisa alialikwa mbele ya korti kama vile mtaalamu kwa kujulisha namna gani bwana Jean Omari alitajwa na washtakiwa wengine kama vile msingi wa swali hilo la kubeba watoto. Goma, Sifa Maguru, Radio Kapi. Tukibaki jimboni Kivu Kaskazini, habari ni kwamba Meja Jenerali Dik Olum ndiye kamanda mpya wa wanajeshi wa Uganda waliotumwa DRC katika operesheni ya pamoja na FARDC dhidi ya ADF inayoitwa Shujaa. Ameteuliwa na rais wa Uganda Yoweri Museveni kuchukua nafasi ya luteni jenerali Kayanja Muhanga aliyeteuliwa kuwa kamanda wa majeshi ya nchi kavu ya UPDF siku chache zilizopita. Kumbuka kwamba jenerali Dick Olum alikuwa mshauri wa ubalozi wa Uganda mjini Kinshasa. Visa vingine viwili vya vifo vilirekodiwa siku ya kwanza tarehe kumi na moja Oktoba mwaka tunao, miongoni mwa wakimbizi waliotoka kwa Mut ambao kwa sasa wanaishi katika jimbo la Kwilu, kwa mujibu wa mkuu wanayehusika na, na shughuli za kibinadamu huko Kwilu ni mtoto wa miaka mnane huko Bandundu na mwanamke Pafatundu, ambao walikufa kwa kukosa matunzo yanayostahili na hali mbaya ya chakula. Jeremie Bikiele anasema kwamba vifo hivi viwili vipya vinaleta jimbo la Kwilu kwa jumla ya vifo sita tayari tangu lilipoanza kuwakaribisha wakimbizi mwezi Agosti mwaka jana. Central ni mkoa wa majaribio wa operesheni ya utambuzi wa kibayometriki wa wafanyakazi wa serikali katika majimbo. Jean-Pierre Lio, naibu waziri mkuu, waziri wa utumishi wa umma, alizindua hii siku ya pili huko Matadi mbele ya naibu gavana wa Kongo Central, Grace Biloko alisema kwamba mchakato huu una umuhimu mkubwa kwa wafanyakazi wa serikali kuhusiana na hifadhi yao ya kijamii. itaruhusu serikali kuwa na idadi kamili ya wafanyakazi wote wa serikali ili kuboresha hali zao za kijamii na kikazi huko Mbujimai jimboni Kasai Oriental, kuligunduliwa sehemu kubwa ya vifaa vya kupambana na malisho mabaya. Vifaa hivi vilipatikana katika usiku wa kuamkia siku ya pili iliyopita, katika katika katika nyumba moja iliyo katika kata Masaka katika Manispa Diulu, huko Mbujimai. Kulingana na daktari mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, vifaa hivi ni vile vinavyotolewa mara kwa mara kwa shirika lisilo la kiserikali la Congo Nouveau Prospere kutoka shirika la mpango wa chakula duniani PAM ili kusambaza katika mitaa ya afya ambapo visa vya malisho mabaya vimearifiwa. Hebu tumsikilize Daktari Bonheur Chiteku mkuu wa kitengo cha afya mkoa kwenye kipaza sauti cha wenzetu wa Radio Television Debu, anatafsiriwa hapa na mwandishi wetu Grace Amzati. Ilikuwa pa saa mbili za usiku ndipo tulipopata habari kutoka kwa huduma za mitaa kwamba kuna vifaa vya kuepuka malisho mabaya ambavyo vimewekwa katika nyumba moja karibu na bcc. Pia niliitwa na waziri wa mambo ya ndani, tulikuja tukamkuta mwanamke, tulimuuliza kama ni kweli alikuwa na vitu ndani ya nyumba yake, alikataa kila kitu. Tuliita huduma za usalama na baadhi ya polisi walifika. Tulijaribu kusaka nyumba, hapo ndipo tulipopata vitu vingi vya kupiganisha malisho mabaya. Tulipata mafuta ya mboga, unga, ni vitu vilivyotolewa na PAM kupitia Konopro. Tulipata pikipiki iliyoandikwa Konopro. Vitu hivi lazima viende kwenye maeneo ya afya kwa ajili ya kutolewa kwa watu zaidi watoto wengi kuanzia miezi sita hadi miezi makumi tano na kenda wajawazito na wanawake wanaonyonyesha na huko Nor Ubangi, takriban watu elfu kumi katika eneo la afya la Gumba Lego eh, kilomita makumi nne na tano kutoka Yakoma Kati hawajui tena wapi pa kwenda ili kupata matibabu. Chanzo ni kuanguka kwa kituo chao cha afya tangu siku tano sasa. Jengo hilo lilianguka ndani ya maji ya mvua na kuzamisha vifaa vyote, hasa dawa chache zilizopatikana ziliharibika kabisa, wanasema mashahidi. Hadi sasa raia hususan idadi kubwa ya wakimbizi wa nchi ya Afrika ya Kati lazima wasafirishe wagonjwa mahututi kwa pikipiki piki, au baskeli hadi ya Koma, ama huko Dondu Bosa, Limasa na vituo vingine vilivyo kwa umbali wa kilomita kumi. Hii ndiyo sababu mkuu wa mashirika ya kiraia huko Nor Ubangi, ambaye anatoa taarifa, anatoa wito wa usaidizi wa dharura. Tuzungumzie hii barua ya ombi ya watu wanaoishi na ulemavu iliyowasilishwa siku ya pili tarehe 11 Oktoba kwa waziri mkuu. Watu hao wanamwomba Waziri Mkuu Jean Michel Samalukonde kuhusika binafsi katika utekelezaji wa katibu mkuu ya wizara ya watu wanaoishi na ulemavu na watu wengine wanaoishi katika mazingira magumu. Kwa mujibu wao, uwekaji wa katibu mkuu hii itaanzisha utawala ndani ya wizara hii. Kituo cha uchunguzi wa volkano OVG cha Goma kinatangaza kwamba kimegundua shughuli isiyo ya kawaida iliyorekodiwa siku ya pili kwa majira ya saa kumi na mbili na nusu asubuhi katika maeneo yake ya uchunguzi ya Munigi na Kibati katika tarafa la Nyiragongo. Kituo hiki cha utafiti wa volkano kinadai kwamba wakaaji wa Munigi, kaskazini mwa Goma, walisikia miungurumo kwenye volkano ya Nyiragongo ikifuatiwa na kuonekana kwa mwanga mwekundu juu ya volkano hii Mkuru genzi wa kisayansi wa OVG aliyewasiliana na Radio Kapi hii siku ya tatu anathibitisha kuwa hili kawaida, ni jambo la kawaida, kwani Nyiragongo inarejelea shughuli zake katika kreta yake. Kwa hivyo hakuna haja ya kuwa na wasiwasi, anabainisha Celestin Kasereka Mainda. Karibu basi kufuata sehemu ya pili ya habari zetu Radio Kapi. Mtu yeyote anayetaka kusimamisha jengo kwenye muji lazima kwanza aonane, sio tu na huduma za serikali zinazostahiki lakini pia na mafundi katika swala hilo. Hivi ndivyo tutakavyopigana dhidi ya ujenzi wa machafuko ambayo ni hatari ya umma katika eneo hili. Wito huu ulitolewa kwa washiriki katika kikao cha architecture kilichoandaliwa huko Butembo na wanafunzi kutoka chuo kikuu cha IBTP siku ya kwanza tarehe tatu Oktoba mwaka tunao, wakati wa siku ya makazi duniani. Hii ni kufuatia kuporomoka huko Butembo wiki chache zilizopita kwa jengo la ghorofa nne ambalo lilikuwa najengwa na, na kuua watu kadhaa. Grevis Salumu kwa ripoti Siku zilizopita hapa karibuni, miji za Butembo, Goma pia na Bukavu zilikumbwa na visa vya nyumba zinazojengwa kubomoka na kusababisha wahanga wengi. Watu kadhaa wanadhani kwamba hali kama hii inatokana na wale watu wanaoshimamia kazi za ujenzi ambao wameshindwa kabisa. Katika mada yake ambayo ilizungumzia juu ya mipango jumuishi na shirikishi kwa makao endelevu inayodumu, wakati wa kongamano la usanifu, yani architecture provida. Sirwayo akiwa ambazo hazina mamesurage, na ndio maana nasema watu ambao habiko informe moje informer, sababu watu wengi watapoteza parcele zao. Kwa upande wake architecte Paluku Malembe Lazar, ambaye alizungumzia juu ya usanifu na mbinu yake ya taaluma nyingi yaani, architecture son approche multidisciplinaire kwa lugha la Kifaransa, alitoa shauri la kushirikiana na wataalamu wanaojulikana vizuri ili kupigana na ujenzi ambao hauheshimu kanuni. Pia yeye akiwa mmoja wa kamati inayosimamia muungano wa kitaifa wa wasanifu nchini DRC, yani, ordre national des architectes, jimboni Kivu Kaskazini, ana haki kisha kwamba kikundi hiki kinaendelea kufanya lile linalowezekana li ili kuwatambulisha vizuri wanamemba ambao wanaruhusiwa kushimamia ujenzi wa manyumba ndani ya sekta yao ili kuhepuka janga zinazojitukiza. Mkuu wa ofisi ya kwanza kwenye ukumbi wa mji wa Butembo, ambaye aliwakilisha mea wa mji kwenye shughuli hii, nadhani kwamba hii itaweza kusaidia mji wa Butembo kupigana dhidi ya majanga inayotokana na ujenzi mbaya Dong donga atapata na matatizo ya kujenga manyumba ni kitu kikubwa sana na inafaa endelee vile sababu, so, anasemaka ke le consequences et dit que plus que les conseils. Mwishoni mwa shughuli hii wanafunzi wa IBTP waliweza pia kuonyesha kazi mbalimbali mbali ambazo walifanya kama azimio, yani projet ya manyumba, vilalo, barabara na vinginevyo. Butembo, Grevis Salumu, Radio Kapi tunafika mwisho wa habari zetu za siku ya leo. Asante kwani mulikuwa wengi kuungana nasi. Kwaherini.