Radio Okapi. Msafara oh, wa askari jeshi wa fardese ulianguka katika shambulio wa la wasanii wa kuwa wapiganaji wa toiraneho siku ya kwanza iliyopita katika maeneo ya Fizi huko Minembwe jimboni Kivu Kusini. Askari waliweza kuwakimbiza waasi hao muda mchache baadaye. Ulimwengu unasherekea hii siku ya pili siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. huko Hoka Tangao, waziri wa familia, jinsia na mtoto anawaalika wasichana na mashirika ya kiraia kulani vitendo vyote vya kibaguzi ambavyo wasichana wanaathiriwa navyo. Barabara ya Kisangani Ubundu iko katika hali mbaya sana katika jimbo la Chopo. Barabara hii ya muhimu mkubwa kiuchumi inaruhusu trafiki kati ya Kisangani na jimbo la Maniema kupitia mji wa Ubundu. Kitendo kifupi cha habari, karibuni. Hamjambo, wasikilizaji wapenzi. Katika jimbo la Kivu Kusini, kama nilivyotanguliza, ni katika maeneo ya Fizi, huko Minembwe, msafara wa askari jeshi wa Fardese ulioondoka Mikenge kuelekea Minembwe kati ulianguka katika shambulio la washukiwa kuwa wapiganaji wa twiraneho. Siku ya kwanza iliyopita kisa hicho kilitokea mapema saa kumi na mbili asubuhi huko Kalingi, takriban kilomita kumi na tano kusini Mwa Mikenge Fisto Ngoma kwa maelezo. Duru za usalama unaarifu kuwa baadhi ya wanajeshi wa FRDC walijeruhiwa wakati wa kurushiana risasi zilizofuatia shambulizi hili. Hata hivyo, askari hao waliendelea na safari kuelekea Minembwe baada ya kuwafukuza wapiganaji hao. ngombe tatu ziliuawa wakati wa mapambano haya. Duru hiyo inaongeza kuwa saa mbili baadaye, wakati wa kurudi kwenda Mikenge, msafara huo wa FRDC ulizuiwa na kizuizi kilichowekwa na wakazi kwenye barabara ya kuelekea akalingi walikuwa wakiandamana kutaka kubadilishwa kwa kitengo cha FRDC katika eneo hilo. Hatimaye msafara yule ukashika njia kuendelea na safari yake. Kumbuka kuwa tangu kifo cha askari wa kulinda amani wa Monisco, ambapo Twirwaneo wanatuhumiwa kuwa wahusika, eneo la Minembwe limekuwa na mvutano wa mara kwa mara kutokana na operation za FRDC zilizoanzishwa zidi ya kundi hili lenye kumiliki silaha. Jimbo la Ituri limepewa mpango wa uendeshaji wa shughuli za upokonyaji silaha, uondoaji wa silaha na mpango wa kurejesha katika jamii na uimarishaji PDD RCS kwa kifupi katika Kifaransa. Mpango huu ulithibitishwa siku ya kwanza iliyopita na serikali ya mkoa na washirika wake kama vile MONUSCO pamoja na shirika la raia la jimbo hilo. Ofisi ya mashirika ya kiraia ya mkoa wa Ituri inaomba viongozi kuharakisha mpango huu kwa ajili ya kutuliza jimbo hilo. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, vifo vingi vimerekodiwa katika kambi ya wakimbizi ambao ni waathiriwa wa maafa huko Kanyaruchinya, sio mbali na muji wa Goma, katika tarafa la Nyiragongo msimamizi wa kambi hiyo anatoa sauti ya kilio na kuomba watu hao wanyonge watunzwe vizuri, lakini pia amani irejeshwe ili kuwaruhusu waathiriwa hawa waliokimbia maafa kurejea katika maeneo yao ya asili. Gabriel Wamenya anatusomea habari hii iliyokusanywa na Bernardin Jambu toka Goma. Kwake yeye, kiongozi wa kituo cha waami pa Kanyaruchinya, wavulana wawili wamefariki baada ya saa makumi nne na nane kwa magonjwa fupi. Mvulana wa mwisho na umri wa miaka kumi na mbili naye amefariki siku ya sita iliyopita. Theo Musekura amejulisha kwamba ni watu kumi na tatu ndiye wamefariki muda wa miezi tano huko Kanyaruchinya, kituo kinacholinda waasiriwa wa mripuko wa volkeno ya Nyiragongo. Wengi wamefariki kwa njaa, wengine wengi wamefariki kwa malaria na magonjwa ya kuwara na kwa mazingira mabaya waheshimu, kati yao wengi walala nje na watoto ndani ya shule na makanisa Hali ya watu hawa inapashwa kushurtisha viongozi wa serikali kwa kuwahudumia, alijulisha Teo Musekura. Tujulishe kwamba wiki iliyopita serikali kuu ya Kinshasa ilihudumia watu hawa, wakiwemo wahami kutoka Ruchuru na mahanga wa volkeno Nyiragongo ndani ya mitaa za Ruchuru na Nyiragongo. Goma, Gabriel Wamenya, Radio Kapi. Na kwa kifupi mujue kwamba Kardinali Fridole Ambongo alifika hii siku ya pili tarehe kumi na moja Oktoba kwa mara ya kwanza kabisa pa Bandundu, mji mkuu wa jimbo la Kwilu. Kulingana naye, ni ziara ya kiuchungaji ambayo ni ya kipekee ili kuenda kukutana na watu wanaoteseka kutokana na mivutano kati ya jamii, haswa katika tarafa la Kwamut huko Maindombe. Anakusudia kugundua sababu halisi za mivutano hii na kupata suluhisho. Ulimwengu unasherekea hii siku ya pili, siku ya kimataifa ya mtoto wa kike. Kwa hiyo waziri wa familia, jinsia na mtoto huko hokatanga anawaalika wasichana na mashirika ya kiraia kulaani vitendo vyote vya kibaguzi ambavyo wasichana wanaathiriwa navyo wa viongozi wa kisiasa kiutawala na kimahakama kuwapa adhabu wahusika wa vitendo hivyo. Taarifa yake Jangandu inasomwa na mwandishi wetu wa Kalemie, Pole Munanga. Miongoni mwa maovu yanayotafuna maisha ya wasichana wadogo, hasa wa vijijini, kuna ndoa ya mapema, kukosa shule, kazi za kulazimishwa, kubakwa na mengineyo. Mara nyingi msichana mdogo anapata uchungu huu na ushirikiano wa wazazi Mfano wa Natalii anayeishi katika jiji la Lwena kwenye eneo la Bukama, ambaye leo ana umri wa miaka kumi na nane anasema aliolewa akiwa na miaka 16. Alikuwa ametiwa moyo na mama yake akijelekeza kwa mume wake. Baada ya miezi michache, mume huyu alimwacha mjamzito na msichana akarudi kwa familia yake. Mtoto wake ana miaka miwili, na tangu mtoto huyu ajawahi kumwona baba yake. Kwa nguvu ya uzoefu huu wa bahati mbaya, Natali anawauliza wasichana wenye umri wa chini kupinga ndoa za mapema, na hasa kutokubali ndoa ya kulazimishwa na binti wa Beni anahitaji utulivu, usaidizi na kusindikizwa ili kustawi. Haya ndiyo tunaweza kujifunza kutoka shughuli nyingi zilizoandaliwa katika jiji la Beni hii siku ya pili katika kusherekea mwaka wa kumi wa siku ya kimataifa ya msichana. Hawa wanataka kuona ukatili dhidi yao ukome ili waweze kuendelea katika ngazi zote. Stefani Mbafu moja ni msichana mmoja kutoka Beni, yuko kwenye mikrofoni ya Mark Marufimbo. Msichana wa Beni ni msichana ambaye anapitia vitu vingi sana, ubakaji, unyanyasaji wa haki zake, mauaji, kila siku msichana haende kumasomo. Ndio maana ni mwito tunayopelekea kwa serikali iweze kutatua mizozo yote ambayo inapatikana huku katika mji wetu wa Beni ili msichana wa Beni aweze kujikuta kwenye nafasi yake apewe haki zake, asikuwe mwenye kuishi ubaguzi kwa sababu yeye ni msichana, kwa sababu amebakwa. Serikali iweze kujikaza sana kupatia msichana wa beni nafasi yake na, na anajikaza ili naye apewe ile nafasi kidogo. Kwa nguvu yake binafsi anastahili tu msaada kidogo kutoka kwa serikali, ili naye aweze kuwa kati ya wasichana wa Kongo na wa dunia nzima. Katika jimbo la Chopo barabara ya Kisangani Ubundu iko katika hali mbaya sana, ikiwa na urefu wa kilomita mia moja makumi mbili na sita. Barabara hii ina umuhimu mkubwa kiuchumi, kwa sababu inaruhusu trafiki kati ya Kisangani na jimbo la Manyema kupitia muji wa Ubundu. Maelezo na Jacque Mkongole. Kusafiri barabara inayounganisha jiji la Kisangani na jiji la Ubundu ni kuingia kwenye njia ya msalaba, wanasema baadhi ya watumiaji wa barabara hilo. Kufuatana na mashimu ya matope zenye kupatikana barabarani, ni vigumu kwa magari na pikipiki kuzunguka kama kawaida. Hakika kwa sasa, kutoka Kisangani inachukua zaidi ya siku moja kwa pikipiki kufika Ubundu au kinyume chake, ambapo katika nyakati za kawaida saa mbili zinatosha magari ambayo yalikuwa yanachukua sane barabarani imetumia sasa siku tatu njiani. Gilbert Bokungu, rais wa bunge la mkoa wa Chopo, anasikitika kwamba kazi iliyofanywa hapo awali imekoma. Mwakilishi mteule wa wilaya ya Ubundu anahimiza Foner kutoa njia muhimu za kifeza kwa ajili ya ukarabati wa barabara hii katika hali inayowezekana. muji Kisangani —Jacq Mkonkode, Radio Okapi. Na mkoa wa Kivu Kusini una matatizo ya kibajeti tangu miaka mitatu sasa. Mkuu wa mkoa anakemea uwizi wa fedha za serikali unaofanywa na baadhi ya wa wasimamizi wa huduma. Alisema hayo mjini Bukavu hii siku ya kwanza iliyopita, wakati wa ufunguzi wa vikao vya bajeti ya Kivu Kusini. Teungwa Bj Kasi anaahidi adhabu kali kwa wanaohusika na huduma za kuongeza mapato wanaoiba fedha. Tumsikilize katika sehemu hii ya masemi yake iliyochaguliwa na Emmanuel Elameji. Tangia niko liwali wa jimbo ninatumika bila kueneza kiwango cha pesa kinachohitajika ili nifanye nacho kazi. Inabidi kukusanya milioni moja na nusu wala milioni mbili kwa kutumika nayo kwenye ikulu ya jimbo, lakini tunapata milioni moja pekee. Hii inaonyesha kuwa mali ya serikali inaishia ndani ya mifuko ya watu binafsi badala ya kufikishwa katika mfuko wa serikali. Viongozi ndio wanachopatia kiasi cha juu. Tangu sasa tunachukua mpango wa kuadhibu kila kiongozi wa kazi za serikali ambaye hata eneza kiwango cha pesa anachoombwa ndani ya bajeti ya jimbo. Wasikilizaji wapenzi wa Radio Kapi, tunawakaribisha kufuata sehemu ya pili ya idhaa hii, Radio Kapi dosie en swahili. Watu wengi huko Bukavu na katika jimbo la Kivu Kusini kwa ujumla, wanaugua tatizo la afya ya akili. Kwa muda wa semestri ya kwanza ya mwaka, tunao vituo vya afya vilivyojumuisha huduma ya afya ya akili. Katika vituo hivyo viliripoti zaidi ya kesi elfu makumi tatu na saba za watu wenye ugonjwa wa akili. Kesi mia nane makumi tatu na tatu zilitumwa kwa kituo cha magonjwa ya akili cha Soname. Idadi ya watu hao wenye kusumbuliwa na magonjwa kiakili ni kubwa sana ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Wengi wanafikia hata kiwango cha kushitundika, wakikata tumaini la kuishi. Mganga mkubwa mwenye kusimamia kitengo cha afya jimboni, Gaston Lubambo, anaelewa ya kutosha. Ndani ya provinsi yetu ya Sud Kivu hatupasha wakia bila kufanya na sensibilisation. Sensibilisation inapasha fanyika mu ma vituo ya afya, lakini pia mu majama kupitia makomunote zetu, kwani tuko na wagonjwa kabisa wateza kuwa nyumbani na wengine watiza kuwa makomunote mbalimbali, mavilage, hata makartiea, watu reelema kiko na probleme ya afya ya mafikiri, afya ya kichwa na ya matendo na njoo, kwa maana tuko deja na mipango na tuko na madawa yenye itweza saidia wale wagonjwa wenye kuwa na ile maprobleme ya sante mentale. Mtaalam katika mambo ya kuchunguza namna akili za watu zinatumika anasema Kongo pia na Afrika nzima zinakabiliwa na hilo tatizo. Theofile Kashinzi: leo tunaona watu mingi wanakuwa wenye kujiua kwa kuwa hawawezi kutambua, wakubali ni kusema. Basi kama mtu anapatikana na hiyo shida, anaweza fasilma kuenda ndani ya kituo ya afya hapa Bukavu au kuenterere ya Bukavu na takutana wanganga na watampokea. Watu wanakuwa wengi wengi sana kwa Afrika ni ma 10 millions de personnes. Na hapa kusozame mwaka hii deja tunafikia deja ku 5000 ka. Ya magonjwa ya kichwa ni watu wa mingi sana. Zingine zinakuwa Uvira, zingine zinakuwa Shabunda na tukitia pamoja, labda zitafika mile na kutambuka kule. Wakati wa sherehe za sikukuu ulimwenguni ya magonjwa ya psikolojia tarehe kumi mwezi wa kumi Karale paliendeshwa mjadala ajili ya kufasiria kuwa wengi wanasumbuliwa na ugonjwa huo bila kujitambua. Furaha Letisia alishuhudia kuhusu hali yake mwenyewe na ginsi anavyohudumiwa kimatibabu na, ki na santre Sozame Karale. Dawa ikiisha magresi na franka, lakini najikaza, minapata ile kidogo nisitarde kudawa, nitimize tu ahadi ya dawa. Miaka makumi mbili na saba minapiga mareshite na minafika tena hapa zaidi. Minashukuru waganga ambao wandelea kulishughulikia wagonjwa wenzetu. Mujikaze uko mnatimiza dawa kwa wakati Makuta shikazi aweka kidogo kidogo. Ageni kwa mgonjwa anatumika kazi yangu ya nagaa muwichi msikoza koza kununzi. Wapi mafrera wa upendo wenye kusimamia kituo Sozame wanapata msaada ili kudumisha kazi ya kutunza wagonjwa wa akili. Mkurugenzi wa kituo Sozame Karale, Frera Janvier Batumike Murula, anaomba serikali nayo ijiunge na watu wa moyo mwema, ajili ya kusaidia matunzo yasikose kwa wagonjwa wa akili. Kwa sisi wenyewe kusema kama tutaweza weza bila msaada kutoka nje, haiwezekani. Na kwa hiyo tuna watu wanatusaidia, wakiona kazi tunayofanya hapa kusantre Sozame, hata na kwenye masikisale zetu za Shabunda, Uvira Uh, Nzibira Mwenga, e, Nyangezi, e, na Nyantende, au watu wanaona kazi tunayofanya na kwa hiyo wanaona kama watu wengi wenye hawana namna ya kutibiwa, ndio wanakuja kwetu, wanatusaidia kipesa, ili tuweze kuendelesha kazi ya kusaidia wa ndugu zetu wenye kupungikwa na akili. Kwa sisi wenyewe hatuweziweza, lakini kwa msaada wao tunaendelea kufanya kazi kama inavyofaa, lakini siseme kama kwa kweli, kuangalia kwenye province yetu, tuko kwa t porsa ya matibabu ya wandugu zetu, na inahitajika guvernema yetu na watu wengine wa roho nzuri kutusaidia ili tuweze kuendelesha kazi ya kusaidia wandugu zetu. Mpaka sasa hivi hakuna mchango wa serikali ni mchango wa Kongregacion wa Fred de la Charite na watu wengine wa roho nzuri kama vile wacooperacion Swisse, Frakarita, nionje mabruda wa upeno Fred de la Charite MSV na GIZ. GIZ inatusaidia sana kusaidia wa masikini wenye awajiweze kabisa kukamata matibabu. Na sisi mwisho wa dosie du jour, tunafikia mwisho wa habari. Shukrani kwenu wote muliotufuata, kwa herini.