Oh, wanajeshi wa nchi za Afrika Mashariki waliotumwa nchini Kongo watalipwa wa mishahara na nchi zao. Profesa Serge Chibangu, mwakilishi maalum wa mkuu wa nchi Felix Tshisekedi, ndo alitoa mwangaza huo akijibu kwa uvumi unaosema kuwa Kongo ndo italipa mishara yao. Zaidi ya watu elfu makumi tatu na saba mia tano walichunguzwa kiafya kuhusu matatizo ya afya ya akili katika kipindi cha semestri ya kwanza ya mwaka tunao jimboni Kivu Kusini. Ufunuo huo ulitolewa pa Bukavu na mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa, kulingana na kusherekea hii siku ya kwanza ya siku ya afya ya akili duniani. Utawala wa Marekani umepunguza masharti ya kucheza bahati juu ya DV lottery kwa kiasi fulani, kwa faida ya wanaotaka kuishi katika nchi hiyo. Marekani imetoa nafasi ya kucheza hata kwa watu ambao hawana pasipoti ya sasa. Hamjambo wasikilizaji wapenzi, na karibu kwa wote malipo ya mishahara ya wanajeshi wa kikosi cha jumuiya ya nchi za Afrika Mashariki, EAC, kilichotumwa mashariki mwa DRC ni kila nchi ambayo inawajibika kwa mishahara, vyakula na vifaa vyote vya wanajeshi wake waliotumwa nchini DRC. Profesa Serge Chibangu, mwakilishi maalum wa mkuu wa nchi Felix Chisekedi, ndo alitoa mwangaza huo katika mahojiano ya kipekee na redio Kapi. Serge Chibangu alikuwa akijibu taarifa zinazosambaa kwenye mitandao ya kijamii kuwa ni serikali ya Kongo inayowalipa wanajeshi hao. Anabainisha kuwa malipo ya mishahara ya askari hao yamo katika muundo wa kuundwa kwa kikosi hiki kilichoamuliwa na wakuu wa nchi za kanda hiyo. Tunamsikiliza profesa Serge Chibangu kwenye mikrofoni ya Piero Elameji. uh, uh... ukweli mumoja ambao nitakuambia kwa sasa ni kwamba wakati jeshi la mkoa linawekwa muundo, wa kikosi chenyewe kilisema kuwa kila inchi inawajibika kwa waskari wake, na pia ndiyo inakwenda kufanya gharama zikiwemo mishahara, hata mgao, na kila mtakalo litafanywa na kila inchi. Kwa hiyo tutapeleka FRDC yetu, maana tusisahau jeshi la mikoani litafanya kazi katika ardhi ya Congo kwa namna ya pekee. Litafanya kazi na FRDC na kila inchi ambayo inapeleka wanajeshi wake inawajibika kifedha na kiusanifu kwa wanajeshi inaowapeleka. Jambo lile li lile tutafanya na FRDC, Kenya watafanya, Burundi watafanya, Sudan ya kusini watafanya hivyo. Kila inchi itawasaidia kifedha wanajeshi wao wanayopeleka hapa. Kwa hiyo dola elfu moja na nusu, dola makumi tano, sitaki kuingia kwenye majadala maana si kweli kama kiwango cha mshahara wa askari wa Kenya. Ikiwa kweli ni dola elfu moja na nusu, itanishangaza. Kwa hiyo, ni serikali ya Kenya italipa hizi dola elfu moja na nusu. Askari wetu wakipokea mia mbili au tatu ya dola, basi itakuwa serikali ya Kongo ambayo italipa hizi dola mia mbili au mia tatu. Kongole, kipaye, c'est mia mbili, mia tatu dola katika jimbo la Maindombe hali ya utulivu inaonekana huko tangu karibu wiki mbili sasa, katika eneo la Kwamut ambapo mapigano ya kikabila yalizuka karibu miezi mbili iliyopita na kusababisha vifo vya watu mia moja na nyumba zaidi ya mia mbili makumi tano kuchomwa moto bila kusahau watu karibu elfu makumi tatu na tano waliohama makazi yao. Mwenzetu Marcel Papi Mukeba kwa maelezo zaidi katika habari hii iliyokusanywa na Irene Mboma. Kwa sasa ni karibu wiki mbili, hali ya usalama iko tulivu huko Kwamuf katika jimbo la Maindombe. Shirika ya kiraia ya wilaya hiyo ambayo inasema hivyo inaonesha kuwa utulivu huu unatokana na uwepo wa askari waliotoka Bandu Nduville na kupelekwa eneo hilo, wanaendesha doria katika pembe zote za wilaya hiyo kwa lengo ya kurejesha mamlaka ya serikali upande wa Kwilu tangu kufungwa kwa wajambazi mwishoni mwa mwezi wa Septemba pafatundu katika eneo la Bagata, pia kumekuwa na utulivu huko, lakini vyanzo kadhaa vya mahali vinasema kwamba vijana wa jiji hili wamechukua hatua la kulala inje kwa hofu kwamba jiji hilo litashambuliwa kwa rafla. Kulingana nao, wajambazi walihaidi kulipa kisasi kufuatia kufungwa kwa marafiki zao na kuhusu hali ya huko Bandundu, Rais Felix Tshisekedi aliwaagiza baadhi ya wajumbe wa serikali kupitia huduma zao maalum chini ya usimamizi wa waziri mkuu kuandika makosa katika eneo lote linalohusika na eneo la migogoro la Kwamuth. Ombi la mkuu wa nchi lilitolewa wakati wa baraza la mawaziri siku ya tano iliyopita hali hii isiyokubalika inavuruga amani kati ya jamii ambazo siku zote zimekuwa zikiishi kwa maelewano, akibainisha kuwa zaidi ya juhudi za kupongezwa zinazofanywa na viongozi wote wa mkoa na wale wa serikali kuu, changamoto nyingine zimesalia, hususan kuweka usalama kwenye barabara ya taifa namba kumi na saba. Kwa hiyo Felix Chisekedi aliita wakazi wote wa Bandundu kwa utulivu na kuwataka waongeze umakini wao ili kukemea kitendo chochote kinachoweza kuzidisha mzozo huo. Huko jimboni Kivu Kusini, zaidi ya watu elfu makumi tatu na saba mia tano walichunguzwa kiafya kuhusu matatizo ya afya ya akili katika kipindi cha semestri ya kwanza ya mwaka tunao, hali iliyosababishwa na mambo kadhaa ikiwemo majeraha ya kisaikolojia na ukosefu wa usalama wa kijamii. Ufunuo huo ulitolewa pa Bukavu, kulingana na kusherekea hii tarehe kumi Oktoba, siku ya afya ya akili duniani. Daktari Gaston Lubambo, mkuu wa kitengo cha afya cha mkoa wa Kivu Kusini, anaeleza kwenye kipaza sauti cha Emmanuel Elameji wa Kabidi. Kwa siku ya leo tunasherekea Journe Mondial ya mafikiri na kichwa na mawazo na matendo, na ndani ya provensi yetu ya Siti Kivu, sensibilizasio anapasha fanyika mu mahali ya vituo vya afya Chua, na afya na matendo na hii yi semeni enye tunaanza uko namna kufanya sensibilisation juu message ya lazima kusema kama mtu mwenye kuwa na problemu ya sante mentale iko mgonjwa kama wengine, na inafaa kumupokea kumwongelesha vizuri na kumworiente ku vituo vya afya. Mwaka huu siku ya afya ya akili duniani inaadhimishwa chini ya mada na nukuu kufanya afya ya akili na ustawi kwa wote kipaumbele cha kimataifa mwisho wa nukuu. Mujue kwamba jana Jumapili tarehe tisa Oktoba, mtihani wa kuajiri wa mahakimu ulifanyika katika eneo lote la kitaifa. Mtihani huo uliandaliwa na Baraza la Juu la Mahakama ambalo linadai kuwa na nia ya kuajiri mahakimu wapya elfu tatu wakiwemo mahakimu elfu moja mia tano ambao watachukuliwa mwaka wa kwanza, na wengine elfu moja mia tano mwaka unaofuata, kulingana na uamuzi wa Baraza Kuu la Mahakama. Mradi wa amri ya ute uteuzi wa mahakimu wapya elfu moja mia tano utatumwa kwa rais wa jamhuri mnamo tarehe makumi tatu Novemba ijayo. Kwa kifupi, rais wa jamhuri alihimiza wikendi hii waziri mkuu kuchukua hatua zote muhimu ili jukumu la utengenezaji wa machapisho yote ya tathmini kama vile diploma pasipoti na vinginevyo lirudi kwa uhakika na kwa kipekee kwa benki kuu ya Kongo. Felix Tshisekedi aliwaagiza wajumbe wa serikali kila mmoja, kwa kadri anavyohusika, kufanya kazi kwa bidii ili kabla ya mwisho wa mwaka huu suluhisho lipatikane kwa tatizo hili ambalo ni sababu ya wasiwasi mkubwa wa kitaifa. Kwa habari nyingine, kwa Wakongo wanaotaka kwenda kuishi Marekani, kumbuka kuwa masharti ya kucheza bahati juu ya develoteri ya mwaka wa 2024 yamepunguzwa kwa kiasi fulani. Katika mahojiano ya kipekee yaliyotolewa kwa Radio Kapi, Ineka Stoneham, msemaji wa ubalozi wa Marekani nchini DRC, utawala wa Marekani umetoa nafasi ya kucheza hata kwa watu ambao hawana pasipoti ya sasa. Tumsikilize Filia Mapenzi, msaidizi katika ubalozi mdogo wa ubalozi wa Marekani kwenye kipaza sauti cha Grasa Mzati Kuna internet kama kuna bahati yako, utaweza haiko cyber cafe, ou bien ndugu fulani njo mwenye iko na pati ya bato, ile chance. Naam, wasikilizaji wapenzi, mnayoifuata hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio Kapi. Kama mwaliko wa siku, tunampokea waziri wa mazingira wa Kongo Eve Bazaiba. Katika mahojiano na Alain Irung, anaeleza kwa urefu kuhusu kikao cha mazingira kilichofanyika pa Yangambi huko Kisangani, wakati kuna pia kikao cha PreCOP ambacho kilifanyika pa Kinshasa siku chache zilizopita. Tumsikilize. Mheshimiwa wa Waziri mkuu f Bazaiba, Tulifuata masiku iliyopita kule ya ngambi, jimboni Chopo, kulikuwa mkutano mkuu uh, wa, wa scientifique sasa. Mnasema mambo ya prekop nini, utaelewesha uh, kwani wakongomani wasikie na waelewe vizuri mambo hii. Oui, nashukuru njio. Naona mazingira leo, dunia inawaka moto, dunia inawaka moto, kufatana na matabia mbalimbali ya maichi tuseme maichi kwanza benye biko na utajiri utajiri ile makazi yao wanafanya na utajiri wao wanatosha. moshi moshi mbaya ine inaharibisha dunia na inaleta fukutu sana ku dunia. Ile fukutu inatukosesa maji, fukutu inatukosesa mamvua, fukutu inaleta shida mingi ya kusema. Mamingine ingine moto inawaka sana, mai inajaa kuma mabahari mbalimbali, mamingine inaanza kuzama kumai na tena ukafu unaingia sana duniani. Sasa ukafu kaingia duniani, inakuwa na njara, hakuna mulimu wa sawa inye inatengenea. Sasa njoo watu wa akili walisema tunapasha kuikala na tubadilishe matabia yetu, na tena tuziri kulinda mapori yetu, hapana kukata miti ovyo ovyo, na tunapasha kulinda. Sasa sisi tunasema hivi, si wenye tunaikala mumapori, mnasema tusharibishe pori, lakini si atuharibishake pori, tunaishi kupori faida yetu ni kupori vyakula yetu inatoka ku ile mapori sasa. Mnasema tuilinde na tuibadilishe matabia, tunapasha kupata peza ya lazima inye natusaidia ku, kutengeneza mazingira yetu. Sasa njo ile mkushaniko tulikuwa nayo ya waziri mbalimbali wanatoka maichi ya kigeni, yote balikuwa hapa karibu makumi sita na moja na tena makumi mawili ilikuwa na nabipindi banatoka Amerikani ya, ya, na kwa Afrika mbalimbali ile mabipindi binyeba natengenezaka ma, ma dunia. Sasa tulikuwa hapa tunapanga umoja, tunaenda msiri na msiri kule Egypt njo wanaita na Kifrasa, tutakutanika kule kumwezi wa kumi na moya juu ya kupata ile maoni yote ya kuweka pamoja na ni lazima sana kabisa. Tunaomba sisi wenye tunaishi kumingini ya pori na pori, nyei inasaidia dunia na hewa njuri, tuko na lazima ya pesa juu ya kutupa nguvu kulinda ile mazingira Wakongomani wanataka kuyua, mama waziri, eske pesa inyewe itapatilika? Ibatatupatia pesa? Eske tutaona faida gisi tunachunga na kulinda mazingira yetu na mapori? Ndiyo, kama jana atukukwa na ipata juu, atukukwa na ilalamikia, si benye tunapasha kutetea haki yetu hapa. Tunaisha kuitetea haki yetu na wote wanakuya wanajua Nazani kama natumai kesho na kesho kutwa tutafurahi na vitu vitapatikana mzuri. Nanuelezea kama ni kumai Ndombe, tuisha kuanza ile kazi, na tulikosa sana sharia. Sasa nataenda ku baraza ya wazee na pia na, na, na baraza ya bunge kutengeneza tena sharia yetu ya ukingi ya mazingira, kuingisha ile maoni ndani siri kutusaidia serikali aombe pesa ile na ile pesa haiko ya kusaidia, sawa vile watu wanakosea, lakini iko haki yetu juu, sisi ndio wenye mapori sisi nyo wenye maji sisi nyo wenye utajiri nyekuko chini ya ulongo inasaidia dunia leo, na mwenye kitu mbele ya kutumiza kitu yake munapasha mulipe. Pia kwa kumaliza, mama nini, mutaonyesha wakongomani wote wanamifuata. Sasa kuhusu ulinzi wa mazingira, inye tunawaonesha ni kujua hata japo sisi hatuko wenye tunaharibisha hewa ya dunia sawa vile mainchi ya utajiri wanafanya, lakini sisi wote tunapasha kulinda mazingira juu tunaishi duniani paka moya. Sisi wote tuko na hewa paka ile njo tunapumua. Tunapasha kupanda miti na tuache ulimu wa kuweka moto porini. Mama F Bazaiba, waziri mkuu ausikae na mazingira, aksanti sana. Na wee pia aksanti. Radio Okapi, Dossier en Swahili. Jimboni Kivu Kusini kuna hatua za uimarishaji na ulinzi wa raia huko Ruzizi, MONUSCO imechangia katika swala hilo, kama navyoeleza Fisto Ngoma katika ripoti hii. Kituo cha polisi kinapatikana magharibi mwa jiji la Sange kwenye kata la Kibogoye. Kata hilo ilikuwa eneo la kupita kwa vikundi vyenye kumiliki silaha kuelekea kwenye milima inayopakana na jiji na kufanya wakazi kutokuwa salama. MONUSCO ilifadhili ujenzi wa jengo hilo ili kujibu matatizo ya wakazi na kutekeleza agizo la MONUSCO kuhusu ulinzi wa raia, maelezo ya ofisa wa polisi wa mahakama hii batima inatusaidia kwa kutumikia ndani, njo biro yetu na njo kwenye kuku kasho. Hii biro iliboresha usalama mwa hii kartie ya Kibogoye, kwa sababu hata ukiuliza wakaaji avanke hii biro ikuwe konstrui hapa, batu bakukua bamingi hapa Kibogoye me depuis balitia hii biro hapa, watu wakasonje kuhamia mwa hii kartie, tofauti na gisi ilikuwa mbele. Kwa leo mawasiliano ya polisi na raia iko vizuri kabisa kwa sababu polisi imefunzwa na pako mabadiliko. Tunapewa mafunzo na MONUSCO inatufaulu juu inaleta mabadiliko kwa polisi yetu, kwa sababu tukienda kwenye maandamano ba polisi banajikomporte bien face na population, na ile inatumana hakuna tatizo yenye itakuwa mbali. na umuhimu na faida za kiusalama zilizotokana na kuanzishwa kwa kituo hiki cha polisi katika kata la Kibogoye, jengo lingine la utawala lilijengwa kwa ajili ya jiji la Sangi kwa ufadhili wa Monisco. Naibu mkuu wa jiji hilo anafafanua. Faraja Mahano: ni jengo zuri ambalo hatuwezi kuacha kuonesha furaha yetu kwa Monisco ambayo imeweza kufanikisha kuweka jengo hili hapa katika mji wetu wa Sange. Jengo lina milango kumi na miwili, inaweka watumishi mbalimbali mbali wa serikali ambao wanatumika hapa ndani ya mji wa Sange. Monisco inatumika na kazi ambazo inazitumika zinaonekana wazi ndani ya tarafa letu la Uvira. Kwa upande wa ulinzi wa raia jiji la Sange halijaepushwa na harakati za makundi yenye kumiliki silaha. Visa kadhaa vya ukosefu wa usalama vimeripotiwa huko Sange, vinavyohusisha wa majimaji na waasi wa Burundi. Ushuda wa mwanamke mmoja anayeishi Sange mbole za Antoinete Busigo. Matatizo ni iwa, mama sa banaenda kushamba banakuaa banabakiwa sa ba na kubaka na banakuuwa Tuisha pata ile kani mbili, ba mama basha kufia mshamba. Naibu mkuu wa jiji anatambua kuwa juhudi lazima zifanywe na Monisco ili kurejesha doria katika eneo hilo kama ilivyokuwa zamani kabla ya vuguvugu la kupinga Monisco tangu Julai iliyopita. Kwa upande wake, kamanda wa jeshi la polisi Jemi Bwegera Kanali Bakugadona anahakikisha huduma zake zinaweza kuhamishwa kutoka Bwegira hadi Sange ambako majambazi wengi wamehama. Tumalizie basi na habari za mashariki mwa Kongo kwa ufupi. Jimboni Ituri, madereva wa magari ya uchukuzi wa umma kwenye barabara Bunia, Komanda, Mambasa wanalaani kutojali kwa viongozi wa mkoa kwa ukarabati wa barabara hii ambayo Inasaidia vyakula vifikishwe katika mji wa Bunia. Kulingana na taarifa zao, mashimo yamejaa barabarani na baadhi ya maeneo hayapitiki. Kuharibika kwa sehemu hii kunawaweka hatarini kwa mashambulizi ya ADF na makundi yenye kumiliki silaha wanaongeza. Kwa upande wake, serikali ya mkoa inawataka kuwa na subira wakati wakisubiri matokeo ya utetezi kwa serikali kuu. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, mchakato wa kuajiri vijana katika jeshi la kawaida unafanyika kama vilivyo tangu siku chache katika tarafa la Masisi. Mashirika ya kiraia ya eneo hilo yanasema kuwa imeona kuwa vijana wa wanaokuja wengi kujiandikisha hasa wasichana. Asasi hii ya kiraia inatoa wito kwa vijana katika maeneo ya mijini ya wilaya ya Masisi ambao huwa na tabia ya kujiandikisha katika vikundi vyenye silaha na wale ambao tayari wako mistuni kujitenga na vikundi vyenye silaha na kuchangamkia fursa hii ili kutumika chini ya bendera ndani ya jeshi la Kongo. Tukibaki katika jimbo hilo hilo kunaanzishwa hii siku ya kwanza kati katika jimbo lote operesheni ya kuzingira magari kwa ajili ya kulipiza kwa lazima ushuru na ushuru unaohusiana na usalama barabarani. Tangazo hilo lilitolewa siku ya nne iliyopita na gavana wa kijeshi wa Kivu Kaskazini kupitia taarifa kwa vyombo vya habari, na hiyo ndio inatupeleka kwa mwisho wa idhaa hii. Asante kwa kutufuata.