Radio Kapi. Waziri anayehusika na mazingira anasema kwamba tangu sasa mali ya Kongo itatengenezwa nyumbani kuliko kwenda nje ya nchi. Magari na hata watu walianza tena kusafiri kama kawaida kwenye eneo la mpaka la Kasumbalesa. Jana katika jimbo la Tanganyika, Wizara iusikae na elimu ilianzisha siku ya tatu huko Kongolo kampeni ya kusisimua wazazi katika lengo la kuelimisha watoto. Haya na mengi zaidi mutayafuata punde kidogo, wapendwa wasikilizaji wa redio Okapi, karibuni. Haujambo, Jean-Marc Matwaki Mofelele Dijano. Hamjambo wapendwa wasikilizaji wa redio Kapi. Kwa sasa uchambuzi wa habari. Waziri anayehusika na mazingira anasema kwamba tangu sasa mali ya Kongo itatengenezwa nyumbani kuliko kwenda nje ya nchi. Ndivyo ameeleza jana kwenye redio Kapi, wakati wa kipindi cha mazungumzo kati ya Wakongomani kilichoongozwa na Kelin Kute Fbazaiba. Pia alisema kwamba serikali ya Kongo iliamua kuunganisha ulinzi wa mazingira na maendeleo. Lengo ni kuruhusu Wakongomani kufaidika na mali zao. Maeneo mengi ya kilimo ya mashamba ya mahindi yanashambuliwa na kuharibiwa na vidudu vidogo kutoka Marekani katika eneo la Ruchuru. Habari hiyo ilitolewa na mtaalamu wa kilimo kutoka chama cha wataalamu wa kilimo katika jimbo hilo. Mtaalamu huu wa kilimo anasema kwamba hali hiyo inaweza kusababisha kupanda kwa bei ya mahindi. Anaomba wizara ya kilimo na shirika la Kongo linalohusika na utafiti wa swala la kilimo kujitahidi ili kupata aina mpya za mahindi. Bernarde Nyangi kwa maelezo. Kwa mujibu wa koordonata wa mtandao wa wataalamu wa ufunzi wa mlimo ni eneo kubwa za mashamba ya maindi iliyo haribika katika maeneo za asili za Bweza na Bukoma mutani Ruchuru kutokana na vidudu hivyo. Kwa mujibu wa hawa, ni tokea miaka tano sasa vidudu hivyo vimeshambulia mashamba kaza za maindi mutani huko jado mateso. Kiongozi wa shirika lile unena kuofu hali iyo ipeleke mazao ya maindi kupunguka na bei ya maindi kupaa mnara masokoni. Hayo kwa mujibu wake, yaweza hata kukuza njaa jimboni humu. Ndiyo maana hawa wapiga yoe na kuomba kwa viongozi wa nchi kuingilia kati swala lile kabla vinyume havijaongezeka huko, wakiomba kwa serikali kupata mbegu nyingine ya mahindi isiyoweza haribika na vidudu hivyo. Pia waomba kwa wizara ya mlimo kuendesha utafiti wa kisayansi ili kuelewa vema tukio hiyo ya kimazingira na mazara yake ikiwa kwamba mashirika hizo za nyumbani hazina ufundi unaoweza kutokomeza janga lile. Goma, Bernardin yangi, Radio Okapi. Hapa mjini Kinshasa, kazi ya ukarabati ya barabara ya Kimwenza Mission imekuwa ikiendelea hadi leo katika mtaa wa Mongafula tangu zaidi ya mwaka mmoja, mifereji miwili mikubwa, haswa ile iliyo kwenye nafasi magari yanasimamaka, iitwao seti kilomita inaendelea kutengenezwa na kufurahisha wakaaji. inosafazili kwa maelezo Barabara hii inayoanza baipasi mpaka chuo kikuu Loyola na Kimwenza na kupitia kwenye UNIKIN na Kindele inaendelea kutengenezwa. Kazi ya muhimu sana ni kuziba shimo kubwa ya urefu ya metri 700 na metri 34 toka juu hadi chini. Ndiyo sababu madereva na wapita njia wanafurahi na kazi hizi. Wanasema kwamba hapo mbeleni walikuwa wanavuka shimo iliyoko kwa dakika 30, lakini sasa wanapita kwa dakika 10 kwa miguu. Kwa upande wa wakaaji wa kandokando wamoja wanafurahi sana, wengine wanasema kwamba kazi hazifanyike vizuri. Kiongozi wa OVD yeye anasema kwamba kazi zinaendelea vizuri na zitaendelea hadi mwisho. Kazi hizi zimesimamishwa hapo mbeleni kwa muda wa zaidi ya mwaka mmoja. Habari zingine ni kwamba jimboni Nor Ubangi, wakaaji wanakabiliwa na mafuriko makubwa kutokana na kujaa kwa mto Ubangi. Hali hiyo inahusu mji wa Gwadolite pamoja na mitaa ya Mobai Mbongo na Yakoma. Mashahidi husema kwamba makao mengi inajaa na maji na kulazimisha wakaaji kuhama. Mashamba pia yamejaa mafuriko na wenyeji wanahofia kuharibiwa kwa bidhaa zao. Leo ni ngumu kusafiri kwenye sehemu fulani za barabara sababu ya hali hiyo. Shirika ya kiraia linaomba msaada wa viongozi na mashirika yasiyo ya, ya kiserikali kwa kusaidia watu hawa walioathirika. <muchos> ni siku ya ine hii asubuhi, ndiyo magari na hata watu walianza tena kusafiri kama kawaida kwenye eneo la mupaka la Kasumbalesa baada ya mzozo uliotokea huko, madereva wa Zambia wanashutumu viongozi wa nchi ya Kongo kwa kutokuchukua hatua kwa ajili ya usalama wao. Liwali makamu wa jimbo la Okatanga alisafiri hadi Zambia kuzungumza kuhusu swala hili na viongozi wa Zambia, jambo ambalo lilisaidia kutatua hali hiyo. Maelezo mengine na Bernard Nyangi katika taarifa iliyoandaliwa na Jangandu. Mpaka iko wazi. Magari za vuka kama kawaida, na wanabiashara wa mipakani waonekana kuingia wala kwenda Zambia wakiwa na bidhaa yao huko, hali ya rejea nzuri. Kisha wanabiashara wa pato ndogo kukataliwa na wachukuzi wa magari makubwa za Zambia pamoja na manchi mengine wanamemba wa Sadek, jambo iliyopelekea hata mpaka kati ya Kongo na Zambia kufungwa sehemu zile. Huko wadereva wenye kasirani walaumu Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kutoshughulikia usalama wao katika mizozo za mara kwa mara kati ya waandamanaji wa Zambia na Wakongomani waliowania kuingia Zambia. Wadereva wawili wa Kongo waliuliwa siku zilizopita. Hayo ilipelekea meya wa jiji la Kasumbalesa kuomba raia wake kuwa tulivu, na hiyo iliboresha hali kwa sasa kuna ujumbe inayoongozwa naye gavana makamu wa Katanga nchini Zambia ili kukutanana na viongozi wa inchi hiyo na kutafuta suluhisho la kudumu kwa mizozo hizo za mipakani. Viongozi wa Kongo wanafahamisha kwamba wazalendo wawili wale wa Zambia waliofariki wakati wa vurugo hizo walifariki kutokana na ugonjwa wa kawaida. Jimboni Kongo Central, waziri ausikaye na uchumi anapinga wageni ambao wanachuruza kinyume na sheria. Alisema hivyo kisha kupokea malalamiko mengi ya wafanyabiashara wa Kongomani wakati wa mkutano siku ya tatu na shirikisho la wafanyabiashara wa Kongo na shirika la wafanyabiashara wadogo. Katika mkutano huu waziri wa uchumi Roger Nimi anatangaza kwamba hivi karibuni amri ya kuchunguza biashara itatiwa saini. Katika swala hili, kulingana naye, lengo ni kutia mkazo kwa wafanyabiashara kutoka inchi za kigeni kujua kwamba wanafanya shughuli zao katika inchi inayoongozwa kisheria. nam katika jimbo la Tanganyika, wizara ihusikaye na elimu ilianzisha siku ya tatu huko Kongolo kampeni ya kusisimua wazazi katika lengo la kuelimisha watoto wakiwemo wa binti na wanaume. Kwa kuwa elimu ya msingi ni bure, wazazi wanaombwa kupeleka watoto wao shuleni. Kulingana na viongozi wanaohusika na elimu katika eneo la Kongolo, watoto wengi hawajarejea shuleni polemu nanga kwa maelezo kwa mujibu wa baadhi ya vyanzo vya habari katika eneo la Kongolo, kampeni hiyo itafanywa kwa njia ya redio na kwenye barabara ya Kongolo. Kwa upande wa naibu mkurugenzi wa jimbo la elimu Kongolo 1 eh, hadi leo baada ya kuanza kwa mwaka wa shule, watoto kadhaa bado wanajumuika na familia zao, wengine wanaongozana na wazazi wao kwenda shambani na wanatumwa mitaani kuuza karanga au vitu vingine. Wazazi wengine wanasema hawana na namna ya kununua vifaa vya shule vya wanafunzi. Hata hivyo mkurugenzi wa jimbo la elimu Kongolo 1 e, anasisitiza matatizo ambayo shule za msingi hukabiliana nazo na elimu hii ya bure. Mwenge Bin Pungu kaongeza kama inabidi kuwakaribisha watoto wanaotoka upande mwingine kama vile watoto wanaokaa na familia bali anaeleza kuwa watoto hawa weko wengi na madarasa ambayo watoto wanapashwa kusoma iko kidogo. Toka Kalemi, Polemu Nanga, Radio Okapi. Wapendwa wasikilizaji wa Radio Okapi, kwa sasa nawaalika kufata kipindi cha pili cha habari. Mjini Goma, zaidi ya familia makumi matatu na sita ambao walikuwa wapangaji zamani wamefaidika na viwanja na nyumba tangu mwaka wa elfu mbili na makumi mbili. hii ni kutokana na mkopo ulioanzishwa na Muungano wa Wapangaji kwa Maendeleo ya Kongo. Kwa kuzungumzia jambo hili, tunampokea Kelvin Lwaboshi, mratibu wa muungano huo anayejibu kwa maswali ya Bernarde Nyangi. Jambo sana. Hiyo kikundi yenu ya Sildeco inatumika namna gani? Sildeco ni muungano wa wapangai kwa ajili ya maendeleo ya Kongo, inatumika kwa kukusanya michango ya wanamemba kwa ajili ya kumaliza hali ya upangai. Ni kusema tunatia michango mbalimbali, tunaikusanya fasi moja, watu makumi tano, alafu pale tunacengea mtu moja kwa mwezi. Nitokea mwaka gani mlianza hiyo kazi? Hii kazi tumeianza kwa mwaka wa elfu mbili kumi na kenda lakini mradi ya kujenga imeanza kwa mwaka wa elfu mbili makumi mbili na kwa leo hii kwa, mnakuwa na wanamemba wangapi? Na kwa leo tunakuwa na wanamemba mia mbili na nne ambao wameunga vikundi viine kwa ajili ya hii mradi wa ujenzi. ni hapa mjini Goma tu. Ni hapa mjini Goma. Na sasa, kwa leo, mmekwisha kuservira watu wangapi? Mmekwisha kufaidika? Kwa leo tumekuwa tayari na watu makumi tatu na sita ambao wamefaulu kupata manyumba na wengine wamepata viwanja na ile inaweza kuisha gharimu mota fulani inatupatia mu 139260 dola. Namna gani mnapanga wana wanamemba ili kwamba waweze kuleta hiyo mchango? Tunapanga wana memba wanakuwa watu makumi tano na wanakuwa na mafungo mbalimbali za kuchanga. Kwa mfano, tunakuwa na vikundi vitano ambavyo vinakuwa na michango tofauti Kikundi cha kwanza kinachanga dola kumi na tatu na nusu watu makumi tano wanachangia dola mia sita makumi mbili na tano. Kikundi ya pili inachanga dola makumi mbili na saba kwa watu makumi tano inatupatia elfu moja mia mbili makumi tano. Kikundi ya tatu inachanga dola makumi tatu na ine watu makumi tano wanachanga dola elfu mbili mia tano. Kikundi ingine inachanga dola mia moja na mnane kwa watu makumi tano inakuwa elfu tano na kikundi ya mwisho inachanga dola mia mbili na kumi na sita pale kwa watu makumi tano natupatia elfu kumi za franga ya Kimarekani. Na ni kusema kama mupango wenyewe munakuwa munapangilia, ni kusema wakati wale watu wanatoa pesa kila mwezi munamserevira mtu mmoja ndiyo kila mwezi tunapashwa kupatia mtu mmoja sababu ni, ni mpango ya miezi makumi tano na ni watu makumi tano ni kusema kwa kila mwezi tunapatia mtu mmoja na tunakutana. Kama inatembea vizuri, kuna shida fulani fulani mnakumbwa nayo kwa tokea hapo mlipoanza? Ndiyo, tunakuwa na shida fulani fulani sababu watu hawana makazi za mzuri, hawana pato. Kuna wale wanalipa nyuma na kauzaifu kidogo, na kuna wale kama kazi iliisha, inakuwa kabisa kwake magumu kulipa, pale tunamgombolesha na mtu mwingine na alafu tunamrudishia pesa yake ili inakuwa kabisa magumu kwa kikundi. Na ni lengo gani mnao kuwa kwa kuanzisha hiyo mradi? Tunakuwa na lengo ya kumaliza hali ya upangai sababu tunakutana wapangai yawana msaada nchi haiwasaidie mashirika ambazo zinasaidia watu wa ufukara haziwasaidie walokate. Alafu ili natupatia namna ya kusema tuchange nguvu fasi moja kusudi tujipigane kwa wenyewe ni kusema mnaweza pia hitaji mpate hata hiyo kusindikizwa na serikali ama hata msaada. Ni ombi letu mpasha habari ile, ni ombi yetu kabisa, ambayo tunatega mikono kwa serikali yetu ya Kongo itusindikize kwa hii jambo, sababu kazi tunafanya iko kazi ngumu sana, na ni kazi ambayo serikali yetu ilipaswa kufanya, lakini kwa kukosa kuifanya tunasema tujipigane kwa wenyewe, lakini tunatega mkono kabisa kwa serikali yetu tusaidie, na kwa watu wa moyo mwema, mashirika mbalimbali mbali, ambazo zinasaidia wafukara pia zitusaidie kupitia hiyo uzoefu mmekisha kuyapata, ama experience mkumu nayo. Kwa leo ni kusema ya kwamba katika mji wa Goma wala jimbo la Kivu Kaskazini hakuja kuwa bado hiyo mkopo yenyewe wanaita kredi ya bita. Kredi ya bita haya kuwa yenyewe tunafanya ni ni mchango yetu peke yake ndio tunapatia mtu sawa kredi ya bita, lakini hatuyapata msaada yoyote hatuyazipata. Na hivi mnapendelea kutumika selma mji wa Goma ama mnatarajia kufika hata mitaani na katika majimbo mengine? Ndiyo lengo letu ile. Kwa leo tunakuwa Sud Kivu, tunakuwa kule Kugranor, tunakuwa Walikale, lakini lengo letu ni kusema tufike hata kwa mji mkuu wa Kinshasa. Bwana Loboshi, shukrani, tunakushukuru mpasha habari ili vijana wachangie kwa kutafuta suluhisho la matatizo makubwa yanayokumba eneo la maziwa makuu, ni lazima washiriki kikamilifu na kwa ufanisi katika mipango yanayochukuliwa na serikali. Hili ndilo pendekezo lililotolewa kwa vijana walioshiriki katika kikao cha siku nne kilichoandaliwa na shirika Paul Institute mjini Goma. Maelezo nawe Rosali Zawadi ni kwa jumla vijana makumi tano toka majimbo mbalimbali mbali za Kongo, pia nchi za Burundi na Rwanda walioshiriki kikao hicho. Vijana waliona kwamba hapo mbeleni walishiriki siasa kwa kuchagua viongozi ama kuwasindikiza tu, ila kwa sasa wanapendelea kuchangia namna yingine. Hapa Jean Paul Lusenge toka Beni afurahi ya kwanza mafunzo kuhusu umuhimu wa kazi ya vijana waliweza kutonisha ya kwamba kama inji yetu inaweza kubakia gisi hiko leo ni kwani kuko mamiti mamiti yetu shatia mkichwa, mtu analamuka ah, anapata pesa o oh, makuta. Mungu ashakatayarisha kila kitu, ili naacha watu haweze kutumika. wanasema ile mabitu tuweze kuvitosha kwanja mkichwa, na tulete diskuru ingine yenyewe watu waweze kuadopte, ili tusikone endelea kuwaza vile tuye gisi juu upate kitu, il faut utumiki. yanipatia motivation. Siasa ya kweli haiendeshwi kwenye mitandao alisema mwanabunge Adel Bazizani mchaguliwa wa mtaa wa Nyiragongo. Baada ya kuhojiana na vijana, aliwashauria kutoka mitandaoni na kukaribia viongozi ili kuelewa vema siasa na kupata mwangaza itakayowasaidia kuwa wanasiasa maalum huku kwetu tumekuwa na difficulty ya kuaprendre mbarabara na surtout mu mareseau sociau. Or mara mingi hiyo ma information ambayo tumepata imekuwa marimer. Ndio maana niliomba sana na minasema wageni wakuwe na minasema, kusudia kukutana na wakubwa wa viongozi, lakini wamoja wamepana ma difficulty ao mbalimbali wanasema, kunakuwa viongozi ambayo hawapendi watu wawajogelee. Tumeweza kuwashauria kama kama anaona anafika iko bloke fasi mmoja, ni sharti aone mtu mwingine wanaza kumfikisha kwa mkuu kiongozi, ili aweze kumfasiria namna gani vitu vinaendeka. tumeshikaza mfano na tumeweza kupana ma mifano mbalimbali na imekuwa kabisa benefiki kwao kiongozi. Kwa muda wa shirika Pole Institute, Leopold Muliro anafasiria hapa lengo la kikao hiki, ikiwa ni desturi ya shirika lake kila mwaka. Lengo ya kwanza ni kusema kusisimua zamiri ya vijana kuhusu mambo ya siasa. Lengo ya pili ni kusema kutia vijana pamoja, wanakamata hatua kipa moja kusema wote pamoja tutaweza kuishi pamoja ndani ya amani na uhuru, tukifatilia tukichunguza vile siasa za nchi zetu zinaendesha. Na kingine kia tatu pia ni kusema tabadilishana mafikiri kuhusu ujenzi wa taifa zao binafsi, vijana wengi wa Kongo wamechukua kusudio la kugombea viti kwenye bunge wakati wa uchaguzi ujao. Shukrani kwako Rosali Zawadi. Habari zinaendelea kwa kifupi. Wanamemba wanane wa kundi la kiraia Lucha walilala katika jela la ofisi ya mahakama siku ya tatu kwa mkia jana katika eneo la Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini. Wanashtakiwa kuandaa maandamano ambayo yanakatazwa kabisa wakati huu wa uongozi usio wa kawaida. Kulingana na duru zetu, vijana hawa walikuwa tayari wamekusanyika huko kiwanja kwa mkutano wa hadharani. Walidai kuachiliwa kwa Bunagana na waasi wa M23 kuondoka kwa Monusco, kumalizika kwa uongozi usio wa kawaida na kutojadiliana na waasi hao wa M23. Katika mtaa wa Beni, mkaaji aliyetekwa nyara na waasi wa ADF alirejea katika eneo la vido jana asubuhi, baada ya siku mbili za kufungwa, kulingana na shirika ya kiraia ya eneo la Banande Kainama. Kijana huyu mwenye umri wa miaka makumi tatu ana majeraha kadhaa mwilini mwake, kulingana na Bienfait Baraka, kiongozi wa shirika ya kiraia. Mwafiriwa alisema aliripuliwa bomu iliyotekwa na waasi hao wakati wa kutoroka kwake. Anaongeza kuwa wengine wengi wanabaki mikononi mwa waasi hao porini hatujaweza kupata majibu ya viongozi wa eneo hilo kuhusu swala hili. Mwisho wa habari. Asante kwa kuweza kutufuata.