Metimu saa kumi na moja na dakika tano pale Mbatambengi mutani Chela, jimboni Kongo Central. Saa kumi na mbili na dakika tano pale Muwengwe pa ufalme wa umuzimu mutani Mwenga, katika jimbo la Kivu Kusini foteni. Kwanza muktasari wa habari za leo. Hakutakuwa na mugomo wa walimu mjini Beni mnamo tarehe 5 Septemba kwa mwaka wa shule, alitangaza jana Kristofe Kanyambwe, mwenyezi wa muungano wa walimu wa Kongo sieko Beni, huko Kivu Kaskazini. Kunatambulikana harakati kubwa ya wakimbizi kutoka kwa Muti, jimboni Maindombe. Wamekimbilia Bandundu, jimboni Kwilu, wakihofia vurugu ya kikabila kati ya Teke na Yaka hii siku ya nne, kama ripota wetu Irene Mboma aliwakutana pale bandari Ngandambo. Daraja ya chuma lenye urefu ya mita makumi mbili iliporomoka katika eneo la Minjenje juu ya muto Mweso. Trafiki na katika kwa muda ya siku mbili kati ya Masisi na Walikale humo jimbo la Kivu Kaskazini. usikilivu mwema. Nam katika Kivu Kaskazini, hakutakuwa na mugomo wa walimu huko Beni mnamo siku ya kwanza tarehe tano Septemba kwa mwaka wa shule katika eneo eneyo lote la kitaifa. Tangazo la jana siku ya nne na muungano wa walimu wa kongo si eko Beni wakati wa mukutano mukuu wa wanachama hiki kuzungumuzia kurezeshwa kwa mkutano wa muungano wao uliofanyika Butembo mnamo tarehe makumi mbili na saba Agosti kumwanzo wa mwaka wa shule. Hivi ndivyo wanafunzi na walimu wote wana Kudua, kurudilia katika shule zao siku ya kwanza tarehe tano Septemba. Alisema Christophe Kanyambwe, katibu mkuu wa sieko Beni. Tunabaki huko Kivu Kaskazini, tujulishe kwamba mkuu wa kanisa katika eneo la Katwe, katika eneo la chifu Bwito mutani Ruchuru amekuwa alitekwa nyara tangu jana siku ya ne, katika ofisi ya mwendesha mashtaka wa kijeshi huko Goma kulingana na mutu uo, mashuri, kusika, na mutu mashuhuri wa Ruchuru anashutumiwa kuhusika na uharibifu Takriban faranga milioni makumi mbili na nne za Kongo zilizokusudiwa kulipwa mei mwaka jana za walimu wa nane kutoka shule nane za Kibirizi na Kishishe. Ametoandalia Bernardin Diambo katika usomi wa Innocent Fazili. Kukamatwa huu kunafika miezi mine baada ya ubadhirifu wa mshahara wa walimu wa Kibirizi na Kishishe usultani wa Bwito, na anayezaniwa kuwa mwalimu mkuu wa moja ya shule ya mahali na asiyepatikana mpaka leo, kulingana na duru za mahali. Duru hizo hizo zasema ya kwamba mnamo mwezi wa Juni uliopita ukaguzi wa kijeshi wa Goma imepokea shtako ya wahami ili wapate suluhu kwa ubazirifu wa kuendelea tarafani huchuhu. Walimu 90 wa shule zinazohusika katika eneo ya Kibirizi hawajapokea mshahara wao wa Mei, wakijulisha kutosheka kwao. Kwa kufuatana na kukamatwa huu, walimu hawa wanaamini kupata suluhu kwa madai yao, kama sivyo, kulingana na duru zetu, kurudi kwa shule iliyopangwa siku ya matatu inayokuja haitawezekana. Ndani ya usultani wa Bwito, tujulishe ya kwamba kulingana na mashuhuri wa Bwito, tarafa ya Ruchuru imekumbwa na visa vitatu vya ubazirifu wa mshahara wa walimu. Anaomba Karitas awalipe walimu wa mmoja baada ya mwingine, mahali na nafasi ya kuipatia kwanza walimu wa wakuu Bandundu munji mukuu wa jimbo la Kwilu imekuwa ilipokea maelfu ya wakimbizi kutoka jimbo la Maindombe kwa zaidi ya siku tatu sasa. Hawa wanakimbia vurugu katika mazingira yao ya kuishi kufuatia mzozo kati ya jamii ya Teke na Yaka mutaani kwa Mutu. Harakati kubwa ilionekana hii siku ya nne tarehe mosi Septemba mwaka huu. Mwandishi wetu katika mukoo huu Irene Mboma alikutana nao bandarini Ngandambo, kijiji kilichopo katika jimbo la Wakimbizi hawa wanaowasili mjini Bandundu huko Kwilu wanatokea ndani ya miji fulani, ndani ya jimbo la Mai Ndombe kama vile zile zinazokuwa kando na barabara nambari 17 katika tarafa la kwa Muto. Wanasema ya kwamba walitembea muda wa saa nyingi kwa miguu kwa ajili ya kuwasili kwenye eneo lao la makimbilio kulingana na masemi yao waliacha vitu vyao vyote na kukimbia mauaji iliyotokana na mizozo kali kati ya wateke na wayaka. Wanalazimisha kuboreshwa kwa hali ya usalama kwa ajili waweze kurudilia ya maisha yao ya kawaida. Meya wa muji wa Bandundu Efrem Kinda, anayejihusisha na swala hilo, ananena ya kwamba wengi kati ya wakimbizi wale ni wanawake na watoto wachanga. Huyo anasikitika na hali hiyo na kuamuru vituo vinye kuhusika kuandaa mpango wa kutoa msaada kwa ajili ya kuhudumia watu wali. Meya wa muji yanaongeza kusema ya kwamba hajapewa idadi kamili ya wakimbizi hawa kwa sababu wanaendelea na kujiorozesha. Efrem Kinda anaalika wakaaji wote wa Bandundu kutolea msaada watu wali. Shirika lisilo la kiserikali la Voi Sitoyene kwa kifupi linashutumu kile inachoeleza kuwa kukamatwa kiolela kwa watetezi sita wa haki za binadamu akiw wemo mtendaji mkuu wa mashirika ya kiraia na kiongozi wa chama cha kitamaduni Lwanzo lwa Mikuba. Mbele ya redio Kapi, muundo huu wa raia unathibitisha kwamba watu hawa wamekamatwa kwa wiki mbili huko Nteke, mtaani Lubudi, katika jimbo la Lwalaba na vyombo vya usalama bila mafasirio yoyote. Juhudi zetu zote kwa kusikia wakuu wa mtaa wa Lubudi kuhusu swala hili hazikufaulu kufaulu Na huko Kivu kaskazini usafiri wa barabarani umekatika kwa siku mbili kati ya eneo la Masisi na lile la Walikale. Katika sehemu ya Kalembe Pinga, daraja liliporomoka katika eneo la Minjenje juu ya muto Mweso na kuzuia msongamano wa magari. Mshauri wa mkoa kwa Gavana adayesimamia miundombinu anawakilisha watumiaji kwamba kazi hizo zitazinduliwa hivi karibuni ili kuanza tena kwa kasi ya trafiki. Daraja la Minjenje juu ya muto Mweso lilianza nyakati za ukoloni, ilijengwa kama miaka makumi matano iliyopita kwa kuzingatia mfumo wa msingi wa eneo ilo tukiendelea na habari za barabara, tujulishe ya kwamba katika jimbo la Chopo kazi katika barabara ya taifa namba saba Kisangani opala ilianza tena siku ya tatu zilizopita baada ya mapumziko ya zaidi ya wiki moja. Urejeshaji huu unafaidhiwa na kufanywa upya kwa mkataba kati ya ofisi ya barabara na kampuni ya maison le juste Jacques Mukonkole. kwa maelezo kwa kweli, kazi sika na barabara jimboni Chopo. Kwa mujibu wa Sylvain Atakilonga, mkurugenzi wake wa mkoa, mkataba huo umeuhusishwa upya. Kilichobaki ni kugawa fedha hiyo kupitia uongozi wake, na mnukuu: katika kipindi cha muda hali ilitatuliwa muda wa mpya sio mimi natoka kwenye tovuti niliona kwamba kweli kuna baadhi ya mashine ambazo hazikugeuka. Tayari tumeanza kuzungumza kiutawala, tunabadilika vizuri sana na nyumba Logista, kampuni iliyotoa vifaa hivyo inatamka kuwa inayamini ofisi ya barabara kwa mujibu wa moyo wa mkataba mpya. Hata hivyo imani hii haiwezi kumkwamisha, anasema Benjamin Mibengu, mkurugenzi mtendaji wa kampuni hii. Tujulishe kwamba shirika Logis inaahidia kusimamisha kazi ikiwa ada ya kukodisha kwa mkataba huu haitalipwa ndani ya muda mfupi. Muji Kisangani, Jacke Mkonkole, Redio Okapi. Ya bure ya uchunguzi na matibabu ya ugonjwa wa moyo wa kuzaliwa au ugonjwa wa moyo kwa watoto. Awamu ya kwanza ya kampeni hii inafanyika mtaani Limete mjini Kinshasa na itadumu kwa siku tatu. Inalenga kugundua ugonjwa huo na wakati huo huo kutoa mafunzo kwa madaktari wa watoto sio tu katika usimamizi wa ugonjwa huu, bali pia kutokomeza. Kwa mujibu wa mkurugenzi mkuu wa kituo cha matibabu cha Diama, zaidi ya watoto na kenda huzaliwa na tatizo la moyo na iwapo ugonjwa huu hautatibiwa kwa wakati, karibu elfu nne kati yao wanaweza kufa. Karim Tajin aliwasiliana na Inocent Fazili. okay, justement, faire cet appel, aux gens qui ont un grand coeur... i ndiyo, ni kwa kualika watu wenye moyo mwema kwa kutusaidia kupiganisha magonjwa haya yanayokamata watoto zaidi ya elfu thelathini na kenda kwa mwaka. Tuna lazima ya msaada kwa kuweza kuendelea kufanya machunguzi ili Centre Diamant iendeleshe matumizi ya operation hizo ambazo katika nchi za Ulaya zinalipwa kwa elfu themanini ya euro na katika nchi ya Amerika ni dola elfu mia mbili. Tuna matumaini kupata kesi nyingi za upasuaji wa moyo kwani watoto mia juu ya mia wenye wangelifariki hawatafariki tena. Tulipenda kualika watu wote. Ikiwa unaona hali ya moyo yasiyokuwa ya kawaida kwa mtoto wako, usisite kumleta kufanya uchunguzi wa afya kwenye Centre Diamant. Mpiga kinanda wa Kongo Tyson Meya na mwenjake Mathias Nilson walitoa tamasha mnamo siku moja Septemba katika makazi za balozi wa Uswidi mtaani Gombe. Ilikuwa wakati wa kikao cha pili cha muziki kilichoanzishwa na balozi wa Uswidi Enrike Rasbran, ambacho kinalenga kuwezesha mabadilishano ya muziki na kitamaduni kati ya wasanii wa Kongo na Uswidi. Na hapo ndipo tunatia nukta kwa habari za jioni. Shukurani kwa wote waliotutega Sikio katika taarifa iliyoandaliwa na Bino Wela Luzitu Kabambi, kwa ufundi wake Charlie Luyeye na Mimi Kindu. Taarifa hii iko kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.