Asante kwako Baya Chamala, salamu zetu ziwafike popote mulipo, humo jimbo la Tanganyika imetimu saa kumi na moja na dakika tano studio ni mwa radio kapi Kinchasa, ni saa kumi na mbili na dakika tano pale Kalemie. Ifuatayo habari kwa kifupi. Mamlaka ya elimu yameamua kuanzisha shule mnamo tarehe tano ijayo, humo jimbo la Congo Central, kama imepangwa na kalendari ya espest nchini kote. Ukosefu wa mafuta ya taa inatatiza makampuni ya usafiri wa hanga ya nje na kama ya ndani nchini Kongo ya Kidemokrasia. Meya wa Ruchuru alikiri kwamba idadi ya watu ilipotoshwa baada ya kuthibitishwa anatambua juhudi zinazofanywa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika sehemu hii ya Jimbo la Kivu Kaskazini. Matamko yake mbele ya Bibi Ntu Keita, mwakilishi wa Monisco. Naam, kwanza kwa mwaka wa shule, kwa hakika kutafanyika siku ya kwanza hii tarehe tano Septemba kwa mujibu wa kalenda iliyotangazwa kazarani na mamlaka wa husika nchini kote. Wakuu wa kurugenzi za majimbo tatu ya elimu jimboni Kongo Centrali Waalizibitisha hayo kwa redio Ukapi isiku ya nee asubui. Mwisho, anawaomba wazazi kuwapeleka watoto shuleni hii siku ya kwanza asubui, pasa moja ya mchana, akibainisha kuwa Kutokuwepo kwa walimu hakutavumiliwa. Tukiendelea swala la shule, tujulishe ya kuamba huko jimbo la Mai Ndombe, haswa mutani kwa mutu, kurejea shuleni hakuwezi fanyika mnamo tarehe 5 Septemba mwaka 2022 kama alisema waziri wa mkoa wa Epeste Amboise Nkele. Ni kwa sababu shule kadhaa zimeteketezwa na watu wanahama kutokana na vurugu zilizosababishwa na muzozo wa Teke Yaka ambao umeibuka wa muda, kwa hiyo anaiomba serikali kuu kuweka amani katika sehemu hii kujenga upya shule ili wanafunzi warudi shuleni hata wakiwa wamechelewa. Kamati ya wanunuzi na wahamishaji wa vizao za kilimo Sepa inashutumu kuongezeka sana ya ushuru wa seena ya mahindi ambayo inaacha Mweka jimboni Kasai kuenda Kananga huko Kasai Central, wakati amri ya wagavana wa Kasai Ikiweka ushuru huu kwa franga ya Kongo 1902, mkuu wa kituo cha ukusanyaji cha Derkas alipunguza hadi franga ya Kongo 1300 Hali hii inazuia mukaganyiko na wafanyabiashara wanapinga ulipaji wa ushuru huu. Kiongozi wa Sepa George Mukenge anatoa wito kwa mamlaka ya Kasai kutatua tatizo hili ili kuruhusu uhamishaji wa, wa mahindi kutoka Mweka kwa mabehewa hadi Kananga. Kuhusiana na hali hiyo, Waziri wa Kilimo wa Mkoa ameahidi kujadiliana na mwenzake wa fedha ambao Derkas inamtegemea kabla ya kuweka maoni. George Mukenge alimwambia Francois Kadima, tunaomba serikali tuangazie juu ya hali hii na kuepuka kuweka vikwazo mbele ya matendo yetu. Agizo la gavana ni uwazi rasmi ambayo hauwezi kubadilishwa na mkuu wa kituo cha Mweka. Hata hivyo, jimbo la Kasai lina vituo vingi vya kukusanya kodi. Kuna kituo cha Ilebo, Dekese na Kamonia, lakini mkuu wa kituo atatoa taarifa kwa vyombo vya habari ambayo itaangairi agizo la gavana. Tunamtaka gavana wa Kasai kutafuta suhuli kwa uamzi huu ambao unachukuliwa kinyume cha sheria na mkuu wa kituo hicho, na pia kusimamia kupona na polisi katika vifaa vya SNCC. Kwa kweli, hili ni wasiwasi wetu, tunataka serikali iingilie kati kesi hii. Kesi ya malipo ya manaibu wa kitaifa ya dola za kimarekani elfu makumi mbili na moja iliyofichuliwa na, na Martin Fayulu Madidi kiongozi wa ESID inaendelea kuibua hisia la hivi punde zaidi na lile la mkutano wa manaibu wa mikoa ya Jamhuri ya Kongo. Katika mikutano na waandishi wa habari siku siku ya nne tarehe moja Septemba hapa Kinshasa, Blanchard Takatele naibu wa jimbo la Kwilu na kiongozi wa mkutano huu anamuomba rais wa Jamhuri kurekebisha mishahara na marupurupu mengine ya manaibu wa majimbo. Anathibitisha kuwa ni jambo lisilokubalika kuwa manaibu wa kitaifa kufaidika na manufaa mengi, wakati wote wanaongozwa na katiba moja. Baada ya dizele na petrole, ambayo ilikuwa imetatiza usafiri wa nchi kavu, leo ni ukosefu wa mafuta ya taa ambao unatatiza usafiri wa anga nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kampuni za usafiri wa anga zinakabiliwa na tatizo za ndege za ndani na nje ya nchi, kama ametuandikia Daniel Tambizoni akitafutiriwa na Innocent Fazili. Ukosefu huu wa mafuta ya taa ilisumbua sana hivi kwamba shirika ya ndege ya Congo Airways ambayo ilikumbwa na swali hili iliyo ukosefu huu wa mafuta ya taa kwamba, ya, ilio wa mafuta ya taa ili kwamba iliomba msamaha kwa wateja wake kupitia taarifa kwa vyombo vya habari. Safari kadhaa za ndege zimegairiwa kwa, kwa sababu sawa. Kama vile alishuhudia wakala wa mauzo ya sia, mnamo tarehe 22 Agosti kampuni ya SN Brussels iligairi safari yake kutoka Kinchasa kwa kukosa mafuta ya taa. SN ilisema kwamba tangu wakati huo kila kitu kimekuwa sawa. Ili kukabiliana na hali hii mjini Kinchasa kwa mfano wa baadhi ya mashirika ya ndege yameongeza bei ya kwa safari za ndani. Pia anasema kwamba goma inatoka katika kampuni tatu ya kiwemo Sep Congo na Congo Petrolum. Maandamano ya hii siku ya nne ya abiria wa shirika la ndege la Congo Airways mbele ya ofisi za kampuni hii mjini Gemena, sababu safari ya ndege iliyopaswa kuwarejesha hii siku ya nne tarehe mosi Septemba hadi Kinshasa iligairiwa tena bila maelezo yoyote wakiwa wa kwa muda wa wiki mbili katika jiji hili la Ubangi Kusini bila rasilimali. Hawajui tena ni mtakatifu gani wa kumgeukia ili kurejea katika mazingira yao ya kuishi. Kuongeza zamiri ya askari na kuingiliana na mamlaka za mitaa na jumuiya ya kiraia. Hili ndilo lengo la ziara ya Bibi Ntukeitaa Kiwanja, Kivu Kaskazini hii siku ya nne. Katika hafla hii, meya wa jumuiya ya Ruchuru alikiri kwamba idadi ya watu ilipotoshwa na watu waliodai kuwa Monisco ilikuwa inawakaribisha waasi wa M23 katika kambi yake ya Kiwanja. Alisema anatambua juhudi zinazofanywa na ujumbe wa Umoja wa Mataifa katika eneo hili la nchi na anakaribisha ushirikiano mzuri uliopo kati ya MONUSCO na mamlaka ya ndani. Hata hivyo, aliendelea na kusema Jason Ntawia: kama kazi yoyote ya kibinadamu, hatua ya MONUSCO siyo kamili na tunapopata fursa tunasema hivyo. Katika Kivu Kaskazini, wakazi wa vijiji kadhaa vya kikundi cha Binza katika eneo la Ruchuru, wanapata matatizo makubwa kwa kuuza mazao yao ya kilimo kwenye vituo vya matumizi, katika swali uchakavu wa hali ya juu sana wa barabara kadhaa za huduma za kilimo katika kundi hili. Mbusa Mkanda eme wa eneo hilo anazungumzia kama vile Mkwenda Kisharo yenye urefu wa kilomita makumi tatu, Ishasha Nyakakoma kilomita makumi mbili na mnane, Nyamilima milima nya Mitwitwi Katwiguru kilomita makumi mbili kutaja tu shoka chache ambazo magari kupata shida kufika wanakoenda. Kwake kuna hitaji la dharura la kudumisha sehemu hizi umuhimu wa kilimo ambao hauwezi kufutwa. Kwa hiyo anatoa wito kwa mamlaka za mkoa na kitaifa kuingilia kati ili kuruhusu wazalishaji wa kilimo ambao wanaishi kutokana na kilimo tu kuuza bidhaa za nchi zao vizuri Mungana wa madaktari wa Kongo unasisitiza zamira yake ya kuendelea kutoa huduma kwa kuwahudumia wagonjwa katika vituo vya afya vya umma. Hii ni licha ya kuendelea kwa vuguvugu la mgomo kwa takriban miezi miwili na miungano mingine ikiwemo Sinamed. Katika mawasiliano ya hii siku ya nne kwa vyombo vya habari, Katibu Mkuu wa Simeko anakaribisha utekelezaji wa ahadi nyingi za serikali kuhusiana na madai ya madaktari. haya Shuk shukrani kwa wote waliyetutega sikio. katika kati ka taarifa iliandaliwa na na Bi Elise Chikutachivueta kwa ufundi wake, Charlie Luyeye na mimi Kindu. Taarifa hii iko kwenye mitandao ya kijamii ya redio Kapi.