saa kumi na moja na dakika tano mjini Matadi katika jimbo la Kongo Central, saa kumi na mbili na dakika tano pale Mahagi katika jimbo la Ituri. Salamu zetu ziwafikie popote munaifoa tasauti amani. Huu ndio muktasari wa habari kuandaliwa na redio Okapi. Shirika la kiraia la Kivu Kaskazini wanasikitishwa na sulu iliyozingatiwa kwenye mstari wa mbele, wakati idadi ya watu walioondolewa kutoka kwa mali yao wanateseka. Waasi wa M23 wanatafuta kueneza miezi miwili tangu walichukua sehemu ya mtaa wa Ruchuru mu jimbo la Kivu Kaskazini. Sherehe ya kukabidhi na kurejesha fedha kati ya mwanasheria mkuu anayeingia na anayemaliza muda wake katika mahakama ya hakimu mukazi inafanyika hii siku ya nne tarehe 11 Agosti mjini Kinshasa. Kampeni ya chanjo dhidi ya ugonjwa wa surua ilianza jimboni wetu, ili watoto mia mbili wameambukizwa surua tangu Februari iliyopita. Daktari mkuu wa afya jimboni anasihi wazazi walete watoto wao kupokea chanjo ili kukomesha kuenea ya ugonjwa huu. Baki pamoja nasi ndugu Habari kamili katika Kivu Kaskazini. Kufikia tarehe 13 Agosti mwaka wa 2012 waasi wa M23 wataeneza miezi miwili tangu walichukua sehemu ya mtaa wa Rutshuru, hali ambayo inasikitisha. Karibu sehemu kumi za uratibu wa eneo la shirika la kiraia za mtaa kama ilichulishwa hii siku ya tatu, wakati wa kikao chao kuandaliwa pale mji mkuu ya Mutahu. Katika taarifa yao, waigizaji hawa kupitia kiongozi wao wanashtumu sulu iliyozingatiwa kwenye mstari wa mbele, wakati idadi ya watu waliondolewa kutoka kwa mali yao wanateseka. Katika hatua hiyo, muundo wake unatishia kutekeleza hatua za shinikizo kwa serikali ya Kongo. Jean Claude Bambanze kwenye microphone ya Radio Kapi. Jeshi letu haiata linasubiri tu au wahuni wa mbe wakuje wapige, na kisha wao wanile kujidefendre. Na baada ya kuongea haya maneno, tukakuta kwamba inabidi tufanye maandamano ya kimya kutoka Ruchuru mpaka Goma ambako ni ekulu u kiongozi wa jimbo ndio anawakilisha rais wetu, pale twende tumuone, tumuulize, je, hii migini ambayo M23 imekamata, wamewaachia wao ama hapana? Wanatuambia kama kuna diplomasia ambayo iko inafanyika, lakini hiyo diplomasia tumekuta kwamba mna uongo mwingi sana. Hapo Rwanda walisema kama ni sherti wawe kumsimamisha vita na warudi nyuma ambako walikuwa, lakini tatumajana walishambulia jeshi letu katika Kanombe. Jeshi letu halikuweza kuwafuata lakini wanaekalatu katika defensive ndio maana tunasema kama haya mambo sherti yaweze kumalizika, ili iweze kuruhusu wakimbizi ambao wamesumbuka kurudi makwao kumbuka kuwamba pambano la mwisho katika eneo la mapigano kati ya FRDC na wasi wa M23 lilianza munamo tarehe kenda Agosti. Ilikuwa katika eneo la Nyisisi kwenye mupaka kati ya vikundi vya Kisigari na Rugari. Tunaendelea na habari za eneo hilo, tujulishe ya kuwamba pale Beni mutu mumoja mekufa pamoja na nyumba kaza kutekelezwa bado na tasmini ya muda ya shambulio jipya lililohusishwa na wasi wa ADF katika sekta ya Ruenzori usiku wa jana siku ya hadi hii siku ya nne papo hapo. Uimarishaji wa wafanyikazi wa, wa FARDC unaripotiwa katika kuwasaka washambuliaji hawa. Tukiendelea na habari toka Jimbo la Kivu Kaskazini, tujulishe ya kwamba jeshi linaendelea hii siku ya nne na msako wa wasi wa ADF katika eneo la Chifu la Washu, siku moja baada ya shambulio la gereza kuu la Butembo kakwangura. Mapigano yameripotiwa katika viombo tofauti tangu hii siku ya tatu usiku. Mashirika ya kiraia ya humo nyumbani yanaoonesha kwamba wasi hao waliwaua watu na kupora mali kutoka kwa wakazi walipokuwa wakipita vijiji kadhaa. Blaise Ndongala, akitafsiriwa dhuru za shirika la raia kwenye uwasili ya Bashu zimeripoti ya kuwa watu tatu waliuawa kwenye vijiji vya Kasitu na mali hii watu wengine sita walitegwa kwenye kijiji la Kateya katika kitongoji la Bunyuka zimeongeza dhuru hizo. Dhuru letu imehakikisha kuwa wanamgambo hao wa ADF walipora mali nyingi za raia katika kukimbia kwao hususan nyama za mfugo na vitu nyingi katika maduka pabunyuka vutondi kasitu isonga na penginepo. Roger Wangeve, kiongozi wa shirika la raia ya Bashu, amenene ya kuwa watu wengine waliotegwa katika kijiji la Isonga walinusurika kwa muda wa mapambano iliyoendeshwa na jeshi la taifa dhidi ya wanamgambo hao pa saa nane ya usiku kwa mkia Alhamisi hii, tukimhojia msemaji wa jeshi la taifa katika eneo Kapiten Anthony Mwalushai ameahidi kueleza mengi baadaye. Tukumbushe ya kuwa wanamgambo wa ADF walioshambulia gereza kuu ya mji wa Butembo katika usiku wa kuamkia siku ya tatu inayopita walijitokeza kwenye bonde la Mwalika katika uwasili wa Bashu mtaani Beni, ili nena jeshi la taifa na huko Mai Ndombe mvutano unaendelea katika eneo la kwa mutu kuhusu mzozo wa makabila kati ya watu wa Teke ambao ni wazalendo na Yaka wasio wa asili. Wayaka waliokuwa na silaha msituni waliuwa wanaume sita waliovaa sare mnamo tarehe kumi Agosti mwaka elfu mbili na makumi mbili na mbili, wakiwemo maafisa watatu wa polisi na askari watatu waliotumwa kijijini Ngambomi kuwapokonya silaha watu waliokuwa nayo mbunge mteule wa kitaifa wa kwa Mutugi Musomo anaomba kuimarishwa kijeshi ili kurejesha mamlaka ya jimbo katika eneo hili. Kama tulisema hapo mwanzo, sheria za makabiliano na aueni kati ya mawakili wakuu wa serikali katika mahakama ya hakimu mkazi wa kiingia na kutoka hii siku ya nne mjini Kinshasa, aliyekuwa peje Victor Mumba amestafu. Mwanasheria mkuu mpya wa serikali katika mahakama ya kasation firme Mvonde Mambu sasa anaongoza mamlaka ya juu zaidi ya pakiti za amri ya mahakama ya DRC, aliyeteuliwa kuwa mwanasheria mkuu wa serikali katika mahakama ya hakimu mkazi kwa amri ya shirika la mahakama ya tarehe 13 Julai na katika jimbo la Otu Wele, karibu watoto mia mbili wameambukizwa surua tangu Februari iliyopita, alisema daktari mkuu wa eneo la afya la humo. Ili kuvunja mlolongo wa maambukizi ya ugonjwa huu, kampeni ya chanjo ilianza siku ya tatu katika maeneo 12 ya afya. Huu ni mchango kutoka kwa serikali ku. Shughuli hii itakayodumu kwa siku tano inalenga kuwafikia takriban watoto zaidi ya elfu hii anatoa wito kwa wazazi kuwaleta watoto wao kwa wingi kwenye maeneo ya chanjo ili kuwasaidia kuzuia ugonjwa huu ambao hadi sasa hauna dawa. Kampeni hii ya chanjo inaungwa mkono na shirika ya kibinadamu ya Medecins Sans Frontieres. Tukiendelea na swala ya afya, tunaacha jimbo la bau ele, tunajielekea jimboni Kivu Kusini, tujulishe eti huko hata kama kuna utulivu, lazima tupigane zidi ya ugonjwa wa COVID-19. Hivi ndivyo mpango uliopanuliwa wa chanjo Kivu Kusini unatangaza hii tarehe kenda Agosti katika afla ya uzinduzi wa awamu ya pili ya chanjo zidi ya COVID-19, Daktari Joseph Matundanya katika sehemu iliyochaguliwa na Rachel Kesembangu huko jimboni Kivu Kusini tumechanjwa zaidi ya watu 1042 nchini, tuko karibu watu milioni 3400 wamechanjwa, lakini kwa sasa katika bara la Afrika nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, katika kipindi hiki kuna kesi 36 kama zilivyowasilishwa. Kuna kesi makumi tatu na sita zilitangazwa katika wiki moja huko Kiva Kusini, yani ugonjwa yupo. Watu wasipochukua hatua muhimu kuhusiana na hilo, bado tunaweza kuwa na msukosuko. Ndio maana sisi kama waasi wa afya lazima tuchukue hatua. Hata kama kuna utulivu, lazima tusifunge mikono, lazima tupiganishe. Ni watu elfu saba na mia sita ambao lazima wapewe chanjo katika awamu hii, sababu ambayo tunaomba wananchi wote wazingatie, ili tuweze kufikia asilimia hii ya ishirini, lakini lengo ni kufikia milioni tatu elfu mia sita, ambayo ingekuwa lengo, yaani asilimia arobaini na tano nukta mbili ya wakazi wa Kivu Kusini na huko Beni kuna mfululizo wa uharibifu wa, wa taa za barabarani kwenye mimili wa barabara ya Ngite Mavivi iliyowekwa na Munisko haswa katika wilaya ya Nzuma make mao fimbo. Kwa maelezo zaidi, ni mataa za hadharani zilizowekwa na tume la Monisco katika mradi wake wa kufifisha ujeuri ya kijamii. Yamepita miaka miwili sasa, kwa maeneo yale yaliyokumbwa na usalama mdogo, hususan mashambulizi ya wahuni wa ADF. Kuharibiwa na kuibwa kwa mataa hizi ya wavunja moyo viongozi wa mahali mmoja wao Josue Kapisa, kiongozi wa kitongoji Nzuma, atoa hapa dukuduku yake. Sa, tunakuta giza sasa njo inaanja kutuvamia kwetu, ni sikitiko sana, kwani tunakuta hatutaweza tena kufanya vitu wetu mzuri na tutakuwa tu ndani ya oga ya saa yote. Na ndio tunaita wakazi wetu wakuwe vrema makini sana na kuona kama anaweza weza kukamata ule motu ama kuidentifie vale ile magrupu ya bale batu benye biko nafanya ile nani, kwani ile haiko kufaida yetu, sie njo tunakuwa waperda Alor haitusaidie kitu kabisa, ila watu wawe makini na wafikia hata wakati mwa kwa kukamata mtu moja wawili, wenye wiko nafanya hayo jambo, inaweza kutusaidia zaidi. Huzuni yake Josue kabisa ni kwamba mataa hizi ziabomolewa na kuibwa mahali ambaye kuna mangome ya jeshi la taifa barabarani. Awaomba kwa jeshi kukinga mataa hizi na kwa wakaaji kutoa nje wanaohusika na kitendo hiki ya kinyama. Mark, Asante kwako nduguli, etutega sikio katika taarifa iliyo andaliwa na Elize Ci Kotajivweta na Richard Junior Kamunga kwa ufundi wake. Mimi Kindu Charli Luyeye na Billy Landri Betu. Taarifa hii iko kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.