kwako kwa la salamu zetu ziwiwa afike popoti. Umejiunga na sauti yamani. Fuateni kwanza moktasari wa habari huletwa na Radio Ukapi. Anthony Blinken alipokelewa nchini ya ndege pale Njili na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula Apala hii siku ya pili pande za saasaba za mchana. Mkuu wa diplomasia ya Marekani alizungumuza jioni na raisi Felix Chisekedi Chilombo, alitoa pia hotuba na wapasha habari ya Kinshasa. Wanamgambo wa Kodeko na wale wa Zaire wanasema wanataka kulinda jamii zao huko mtaa wa Jugu. Mapambano yao ya hivi karibu ilisababisha kufariki kwa watu makumi mbili na kuhamisha wengine huko jimbo la Ituri. Muji wa Bukavu, Goma na Uvira zimekumbwa na usumbufu wa nishati ya umeme. Maelezo zaidi ni katika taarifa ya hii karibuni. ya yote jueni, eti Jean-Marc Kabunda aliyekuwa makamu wa kwanza wa kiongozi wa afisi ya bunge la kitaifa amenaswa na mekamatwa kwa muda na mara moja akapelekwa katika gereza kula makala siku hii ya pili, mwishoni mwa kusikilizwa kwake na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya cassation. Wakili mkuu Kaifu Seni aliamua kukamatwa kwake kwa muda mara moja, atakwenda kwenye chumba cha baraza mbele ya mahakama ya haki akisubiri kusikilizwa. Kumbuka kwamba Kabunda anashitakiwa kwa makosa hasa kwa mkuu wa nchi na wa matusi wakati wa mkutano wake wa mwisho na waandishi wa habari, ambapo alifichua mambo kadhaa yaliyothibitishwa na upande wa mashtaka kama ukweli mzito. Habari kamili ilikuwa ni saa saba na dakika makumi mbili na tano za mchana kwa saa za huko, ambapo Air Force 2 iliyomubeba waziri wa mambo ya nje wa Marekani Ilitua hii siku ya pili tarehe kenda Agosti kwenye lami ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Anthony Blinken alipokelewa chini ya ndege na naibu waziri mkuu wa mambo ya nje Christophe Lutundula Apala mkuu wa diplomasia ya Marekani akizungumuza jioni katika ikulu ya rais ya mlima Ngaliema na Rais Felix Chisekedi Chilombo, alisindikizwa na katibu msaidizi wa wizara ya mambo ya nje ya nchi za Afrika Jose Fernandez, chini ya waziri wa mambo ya nje wa ukuzaji uchumi, nishati na mazingira Molifi, na mkurugenzi mwandamizi wa baraza la usalama la taifa la Afrika Jude De Vermont. ni hii siku ya pili kwamba ziara yake nchini DRC itakamilika, atasafiri kwa ndege kuelekea Kigali nchini Rwanda mchana. Serikali ya Kongo na mashirika ya kiraia lazima yazungumuze na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken, kuweka swala la usalama mashariki mwa Kongo mezani, ni ili kupata kutoka kwake kimsaada kwa serikali ya Kongo katika mchakato wa kutuliza sehemu ya mashariki ya nchi. Hivi ndivyo Joseph josefe Dunia Ruyenzi mwanzilishi wa shirika lisilo la kiserikali la kukuza haki za kibinadamu PDH anavyofikiri. Raia, hatuwezi kuzungumzia amani katika eneo la maziwa makuu bila kusuluhisha migogoro kati ya nchi wanachama, hasa swala la kuwepo kwa makundi yenye silaha kuhusiana na uchimbaji madini. Dunia Runyenzi anaamini kuwa kwa ushawishi wake kwa mataifa ya eneo la maziwa makuu hususan Rwanda, Uganda na DRC, Marekani inaweza kuwezesha misaada ya kidiplomasia katika eneo hilo ili kupata amani ya kudumu. Hii siku ya pili katika redio Ukapi kulingana na mtetezi dunia Joseph Maono, haya yange ruhusu DRC kujenga miundo mbinu yake, kutoa ajira kuwa vijana na kukomesha makundi yenye silaha. Na huko Ituri, karibu watu makumi mbili walikufa huko Kalandau katika eneo la Berunda katika mpaka wa hotu wele. Ilikuwa wakati wa mapigano ya siku ya Mungu na ya kwanza kati ya washambuliaji wa Kodeko na wale wa wanamgambo wa Zair. Siku ya yenga iliyopita waasi wa kodeko waliandaa mashambulizi dhidi ya kundi la wapiganaji wa Zaire, pakalanda uboku, eneo linalopatikana mpakani na jimbo jirani la Hotuele. Ni kwa ajili ya kukinga raia wa kabila la walori wanaokuwa katika hali ya utumwa tangu miezi mingi wa waasi wa Zaire. Kulingana na duru za ukingo, waasi wa Zaire wanaokuwa wengi ndani ya eneo hili walijibu pia kwa manyanyaso yale. Duru nyingi ndani ya eneo la Berunda za kikisha ya kwamba mapambano yaliendelea hadi siku ya kwanza kisha mchana. Kulingana na duru hizo, matokeo ni karibuni watu makumi mbili waliouawa na kati yao wengi ni wanamgambo wa Zaire. Matokeo hiyo bado kukamilishwa na duru za kuaminika. Silaha ine aina AK47 pia zilichukuliwa na waasi wa Kodeko. Asubuhi ya siku hii ya pili, usalama ulionekana huko ndani ya vijiji Kalandu na Birunda zilizotowekwa na waraia wa lori waliokimbia makofi kwenye kilomita kumi na mji hule. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Watu waliokimbia makazi yao katika kambi ya Mulicha, takriban kilomita 15 kutoka mji wa Kalemi, wanaishi katika hatari, alisema mkurugenzi wa mtaa wa Kalemi mengi nawe pole Munanga. Kulingana na mashuhuda mbalimbali, zaidi ya hesabu elfu moja makumi tatu ya waami hawa wanaishi katika kambi ya Mulicha. Waliohamishwa wanakosa chakula na hawana nyumba au vyo. Kwa msimamizi wa eneo la Kalemi, waami walitambuliwa na mashirika ya kiutu fulani. Bernard Bokalanganya amehakikisha kifo cha watoto wawili wa changa katika siku chache kufuatana na maambukizi ya tetanos. Anaeleza kuwa waliohamishwa wanahitaji msaada. Kulingana na msimamizi wa eneo la Kalemi, kambi ya Mulicha imekuwepo kwa miezi michache. Hata hivyo haijatambuliwa rasmi. Watu waliohamishwa walitoka mikoa wa mbalimbali, ni watu wa zamani waliohama kutoka Kabimba ambao walikuwa Burundi na Tanzania, amenena msimamizi wa eneo la Kalemi. UNHCR ujumbe wa Kalemi haufahamu kuwepo kwa kambi ya Mulicha. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Kapi. Kesi ya mauaji ya padre Godefroi Pembele huko Kikwiti katika jimbo la Kwilu, watuhumiwa wa mauaji wamekamatwa, kulingana na kamanda wa mjini wa polisi wa Kikwiti. Mumoja wa washukiwa hayo ni binamu wa marehemu mwenyewe. Kanali Odon Kashala anasema ana wasiwasi na anahakikishia kuwa uchunguzi unaendelea ili kubaini majukumu Kivu kusini muji ya Bukavu, Uvira na Goma imekuwa ikikumbwa na usumbufu mkubwa wa nishati ya umeme tangu hii siku ya kwanza tarehe nane Agosti mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili. Emanuele laamezjwa kabedi ya ripoti yake ilitafsiriwa na Jean Kasami kituo cha uzalishaji moto wa umeme cha ruzizi ya kwanza kinatumika kama vile kawaida pamoja na mashini zake zote ine mashini mbili ziliezekwa mwaka wa elfu moja mia kenda makumi tano na nane na zingine mbili mwaka wa elfu moja mia kenda makumi saba na nne zote pamoja zinakuwa na uwezo wa kutoa moto wa megawati makumi mbili na kenda lakini kwa mshituko mkubwa siku ya kwanza tarehe nane mwezi huu wa nane Mashini tatu miongoni mwa zile ine zilisimama na kusababisha ukosefu wa moto wa umeme sehemu kubwa ya mji wa Bukavu, Uvira na Goma. Mkurugenzi wa shirika la moto Sinele anahisi kwamba kunabaki chombo kimoja peke yake, nacho hakina uwezo wa kujibu mahitaji ya wateja. Grupe ya ine inavuisha maji na mafuta, vyombo vimezea na vinatumikishwa usiku kama vile mchana. Uchafu unaoendelea kutupwa ndani ya ziwa Kivu unaongeza matatizo ya kuziba vyombo vya kuzalisha umeme hapo ruzizi ya kwanza. Ndivyo alimalizia kusema Jovi Mulemangabo kiongozi wa Sinele ndani ya jimbo la Kivu ya Kusini. Zaidi ya kituo cha Ruzizi ya kwanza kunakuwa kingine cha Sinelak kinapatikana Mumosho, na ambacho kinatolea moto Rwanda, Burundi na sehemu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Jimboni Kivu ya Kusini, Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Huko Kasai Oriental, marufuku rasmi ya kujenga kwenye maeneo ya kiwanda cha madini cha Bakuanga inayojulikana kama miji. Kusimamishwa kwa kazi za ujenzi kuna usu mashamba matano ya miba, yani kutoka site 41 hadi site 45 pamoja na kinachojulikana kama nafasi ya kukomalisha mimea mtani kanshi. Uamuzi huu umo katika amri ya mkoo iliyotangazwa kwa umma hii siku ya kwanza jioni. Kwa mujibu wa liwali wa jimbo, uamuzi huu ni wa manufaa, kwa sababu nalenga kulinda amani ya kijamii kati ya kampuni ya uchimbaji madini ya Bakwanga Miba na mzaliwa wa Bakwanga. Hakisanti kwa kuwa pamoja nasi.