Asante kwako Jilingala, salamu zetu ziwafikie popote mulipo, pale Kisigari katika jimbo la Kivu Kaskazini, enyi wapendwa wa Sauti Amani. Ifuatayo habari kwa kifupi. Msemaji wa operesheni ya Sokola ya pili, Kanali Guillaume Njike anadai kuwa FRDC ilizuia kupenya kwa wasi wa M23 na washirika wao katika safu zake huko Kisigari. Hali imedhibitiwa, angalau vijiji vitano vimeachwa bila wakazi wake katika eneo hilo la Kivu Kaskazini viongozi wa jamii wa kuwa makanisa fulani wa pale Banalia wanataka maelezo juu ya kujirudia kwa chanjo za utotoni katika mwaka huo huo katika jimbo la Chopo. Kurudi shuleni mwaka ujao imewekwa mnamo tarehe tano Septemba kote nchini Kongo ya Kidemokrasia, alitangaza Jean Chisekedi Kabasele, kiongozi ya elimu huko jimbo la Kongo Central. Usikilivu mwema. Habari kamili. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inadai kuondoka kwa Mathias Gillmann, msemaji wa Monusco, katika kibarua cha tarehe makumi mbili na nane cha mwezi wa saba na kuelekezwa kwa Monusco. Christophe Lutundula Apala, naibu waziri mkuu, waziri wa mambo ya nje, anaona kwamba mvutano uliopo kati ya Monusco na idadi ya watu unatokana na taarifa zisizofaa za msemaji wa Monusco. Kwake serikali, kuwepo kwa Af afisa huyu nchini humu haiwezi kuukuza hali ya kuaminiana na utulivu ambayo ni muhimu sana kati ya taasisi za Kongo na Monusco ajili sio tu kwa utimilifu bora wa jukumu lililokabiliwa na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, lakini pia kukamilisha mupango wa mupito wa kumaliza uondoaji wake wa mwisho kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ifikapo mwaka 2024 kama ilivyokubaliwa na katika Kivu Kaskazini, hali tulivu. Niripotia hii siku ya tatu tarehe tatu Agosti katika eneo la Kanombe na Kabaya karibu na Rumangabo mutani Ruchuru. Hii ni baada ya makabiliano hapo hii siku ya pili kati ya FRDC na wasi wa M23. Msemaji wa operation ya sokola ya pili anadai kuwa FRDC ilizuia kupenya kwa wasi na washirika wao katika safu zake. Kanali Gioume Njike anabainisha kuwa hali ime zibitiwa hata hivyo, angalau vijiji vitano katika eneo hilo vimeachwa bila wakaazi ambao wamejikinga kutokana na risasi hizo tufuate kisha ukimya kidogo. Siku ya kwanza jioni, mapambano yalianza tena upya siku ya pili mchana kati kati ya jeshi la taifa na waasi wa M23 ndani ya lokalite ya Kanombe karibu na Kabaya. Mlio wa masasi kubwa kubwa ulisikika hadi jioni na kuleta uoga kubwa, na ndio sababu ya kukimbia kwa wakaji wengi pasaza jioni ni wakaji wa vijiji Kabaya, Kanombe, Nkokwe, Rubumba na Kandukandu. Hawa walijielekeza upande wa Rumangabo, Monima, Katale, Bushenge na Bugomba, kwenye barabara ya Goma Ruchuru. Habari zingine kutoka eneo hiyo za julisha kama waasi wa M23 wanaonekana kuzidisha vifaa na askari wake kwenye eneo la vita, hiyo inaendelea kuleta woga kwa wakaji. Na katika jimbo jirani gavana wa Ituri anakataza viongozi wote wa wanamgambo waliotia saini kitendo cha upande mmoja cha kujitolea kusitisha uasama kuzunguka na silaha zao katika vyombo mbalimbali vya eneo la Jugu na Irumu. General Johnny Luboyankashama aliwasilisha wawamzi huo siku ya pili wakati wa kikao cha makamati ya usalama ya mkoo kilichohudhuriwa na makamanda wa vitengo mbalimbali Bya FRDC. Martial Kiza Bya Mungu, akitafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Yote yalianza siku ya yenga iliyopita wakati wakaaji walishituka na mwingilio la, mugambo, wa kundi la wanamgambo angalau kumi wa FPIC waliokuwa wakishika silaha zao jijini Lengabo mpakani na Mujibunia, jambo ambalo lilileta hofu kwa wakaaji. Mizozo nyingi za waasi wa Codeco, FRPI na FPIC zinaripotiwa mara kwa mara kwa wakaaji katika tarafa la Jugu na la Irumu. Kwake liwali wa jimbo la Ituri, Jemedari Luboya Nkasha Majoni aliyetajwa na kamanda wa eneo la makumi tatu na mbili la kijeshi: mkataba wa makubaliano wa kuwacha silaha haumaanishe kujiendesha isivyofaa. Ndivyo aliamuru wakuu wa kundi hizo za wanamugambo kushika hatua hiyo na kuepuka kutembea ndani ya vijiji vya wakaaji wakishika silaha zao. Tujulishe ya kwamba tangu kusainiwe kwa mkataba za makubaliano ya kuwacha silaha wasi wa wamoja waliondoka porini na kurejea kwenye vijiji vyao wakiwa na silaha zao, jambo ambalo linaleta hofu kwa wakaaji na linafananisha waasi wale na vikosi vya ukingo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Tukirudi katika jimbo la Kivu Kaskazini tujulishe eti, huko Beni misa ya amani ilisomwa hii siku ya pili katika parokia ya Sainte Therese da villa mbele ya askofu wa diocese ya Butembo Beni. Walishiriki katika misa hii watoto wa kwaya makumi manne na tano za Pueri Cantores kutoka Mutwanga, Kanyabayonga, Lume, Ocha, Karuruma, Butembo, pamoja na wale kutoka muji na Mtaa ya Beni. Monsinyo Sikuli Paluku Melchisedek kwenye mikrofoni ya Marke Maufimbo: nilipenda kuja kushinda na watoto hawa kwa sababu wote wana lengo moja, wana tumaini moja, wana taraji ya kitu moja tu ni amani, ili waweze kujenga wao wenyewe inji ambamo wataishi katika hali nzuri, kufatana na wengi wa utajiri, madini, mito, mimea yote Mungu alipatia mababu yetu. Ni kwa ajili hawa watoto nafaa kuwe wawe waangalifu, wasiwe na waza kama amani maendeleo yatatokea nje. Ndiyo sisi tunaalikwa kujenga ile amani ikianjia ndani ya moyo moja ote, wa kila mmoja na waomba wote washurulike kupenya mioyo za watoto hawa na ile amani, lakini wasije kupora mali yetu. Le congo nous appartient il n'est pas à vendre ni à brader par nos responsables Kumbuka pia kwamba misa hii kuu pia ilisemwa katika maazimisho ya miaka makumi mbili na nne ya uaskofu wa jimbo la Butembo Beni hii tangu tarehe 2 Agosti mwaka elfu moja, mia kenda, makumi kenda na nane katika jimbo la Chopo kinachojulikana kama kizuizi cha kilima kilichowekwa na kurugenzi kuu ya mapato ya jimbo la Chopo DGRPT kwa ajili ya ukusanyaji wa ushuru katika kijiji cha Bafambaku mtaani Bafwasende kiligeuka kuwa mahali pa unyanyasaji wa wapita njia wa huduma za usalama, mwisho hutoza faranga za Kongo elfu moja kabla ya kupita kama alisema Franke Bangwa Bendi, kiongozi wa vikosi vya mashirika ya kiraia akishi Bafwasende. Huko mtaa wa Banalia, awamu ya pili ya chanjo zidi ya vunjavunja ilikomeshwa hii siku ya kwanza iliyopita. Joseph Forevoir Tenafango, kiongozi ya ya Banalia alipatikana kwa njia ya simu na Jacques Mukonkoli. Kuna majambo ya watu wa moja wenye kukataa chanjo kwa watoto wao. Kama kawaida, Wanajiuliza juu ya nini kuwatolea watoto chanjo kila mara. Kulikuwa chanjo ya kupiganisha COVID, chanjo ya kupiganisha fievre jaune, ya kupiganisha suruba, kipindi cha kwanza cha VPO ya pili ya VPO. Alafu kwa raia inakuwa jambo ingine. Kunako barabara ya Alibuku kuna mutu mwenye kuitwa Simbiliki mwene i alifukuza hata watumishi wengi kutolea watoto chanjo. Anasema kama kule Alibukuu hawako raia ya Banalia, wanafukuza waguuzi na wanakataa watoto wao wapate chanjo, ilo tulituma askari polisi pale. Wakubwa wamoja katika jamii na viongozi wa moja wa makanisa wanakataza chanjo kwa watoto, ni kwa mfano wa kanisa la Kitawala na wale wa Temoin de Jehova wanakataa chanjo. Tulifika hata hapo na tukafunga watu wamoja. Na katika jimbo la Manyema shirika la kiraia hu humo chini ya tawi la basonge ya kwanza kupitia kiongozi wake Abedi Kazimoto Dallas wanasema ya kwamba wanasikitishwa na kutokuwepo kwa madaktari wa kuhudumia katika hospitali kuu ya Samba. Kati ya madaktari sita wa kituo hicho cha afya kuna daktari mmoja tu na wengine huzunguka kindu kwa mazumuni yao wenyewe, matokeo yake wagonjwa wanaachwa peke yao. Uzinduzi hii siku ya pili munjini Mbandaka wa muradi wa kupambana na unyanyasaji wa kijinsia na unyonyaji. Muradi unahusu watendaji watendaaji wa kibinadamu ambao bado wanatekeleza shughuli za ujasiri hasa katika maeneo ya afya ya mijini ya Bolenge, Mbandaka na Wangata, ambayo yalipata janga la kumi na nne la ugonjwa wa virusi vya Ebola. Muradi huu wa Oxfam unatekelezwa na Caritas Development ya Mbandaka, Bikoro, na katika jimbo la kielimo la Congo Central ya pile. Jean Tshisekedi Kabasele, anaye asimamia, alitangaza mipango ya vitendo vya kuzingatia ili mwanzo huu wa mwaka wa shule uwe mzuri kwa wazazi. Mwisho wa taarifa yetu. Asanti kwa kututega sikio. Habari izi ziko kwenye mitandao ya kijamii ya Redio Kapi.