Tekwa kuobaya chamala, salamu zetu ziwafikie popote. Mmejiunga na sauti ya amani huko jimbo la Haut Katanga. Fuateni kuanza vichwa vya habari huletwa na Redio Okapi. Mahakimu wakuu wa baraza la serikali pamoja na wajumbe wa mahakama ya wakaguzi walioteuliwa walikula kiapo kilichoapishwa hii siku ya tatu mbele ya Raisi Felix Antoine Chisekedi hapa mjini Kinshasa hali mbovu inatambulikana mtaani kwa Mutu. Washambuliaji wenye silaha waliweka vizuizi kwenye barabara ya taifa nambari 17 kwa kudhibiti hati za utambulisho za wapita njia, wakitafuta watu wa kabila Yaka ao Teke ili wawauwe humo jimbo la Maindombe. Muji ni Beni, maandalizi ya shule yanaendelea mzuri kama aliamua ripota wetu aliyetembelea mashule kadhaa. Baki pamoja nasi. Habari kamili. Mahakimu wakuu wa mahakama ya kuvunja ama kasasion, baraza la serikali na kiti, pamoja na wajumbe wa mahakama ya wakaguzi wa hesabu wa wameapishwa hii siku ya tatu mbele ya Raisi Felix Antoine Tshisekedi katika ukumbi wa bunge wa Palais de la Nation. Walieteuliwa kwa agizo Juni na Julai iliyopita, baadhi yao upandishwa vyeo na wengine kuchukua nafasi ya wale wanaostafu Zili. Kati ya wahakimu wakuu walio hapa hii Jumatano kunapatikana Vombe Mambo Ferme, mwendesha mashtaka wa mahakama ya kesi; Kisula Betika yeye, mshauri wa kwanza wa mahakama ya kesi; Iluta Ikombe ya mama, muhakimu mkuu wa Conseil d'Etat. Kati ya wanawake wa wahakimu wakuu bibi Odio Nombe Marte, presidenti wa Conseil d'Etat; bibi Mobele Bomana Jeanne, tangu sasa kati ya washauri wakuu wa Conseil d'Etat, pembeni ya wakuu wake Nkasha Maditienda na Kasanda Kitenge wa kueneza mahakama ya kesi kuhusu sherehe hii, wahakimu kuminga kabongo kabamba mukanya na banza senga lenge kwa ngambo yao wameapa kama washauri wakuu wa mahakama ya kesi. Baba wa taifa Felix Tshisekedi amekubali kiapo cha president wa, wa Conseil d'Etat funga milimo Evariste Prince na Esambo Kangashe Jean-Louis. Kuhusu ujumbe huu, ulioelekezwa kwa watu wa Kongo, na Martin Fayulu Madidi kiongozi wa chama cha ushirikiano wa wananchi kwa maendeleo ESID, wanachama walamuka, hii tarehe makumi tatu Agosti munjini Kinshasa, alisema na mnukuu, ninaukasirika sana kujua kwamba malipo ya manaibu kitaifa yamepanda tangu Januari mwaka elfu mbili makumi mbili na mbili, hadi dola kwa mwezi kinyume na sheria ya bajeti. Matendo katika usomi wa Jacques Mkonkoli, wanabunge wa DRC wanalipwa vizuri zaidi kuliko wale wa nchi tajiri kama Ufaransa na Marekani. Imeanzishwa kulingana naye kwamba tangu mwezi wa kwanza wa mwaka huu mbunge wa kitaifa anapokea dola ishirini na moja ya kimarekani kwa mwezi. Kwa rais wa RDC ni ufisaji mkubwa, usimamizi mbaya na uporaji usio na aibu wa fedha za umma, anaongeza na ninamnukuu, ninadai kujiuzulu kwa ofisi ya bunge, mwisho ya kumunukuu. Martin Fayulu anasema haelewi kwamba katika nchi kama DRC ambayo tarsenti makumi saba ya idadi ya watu wanaishi chini ya dola mbili kwa siku mbunge analipwa mara kumi na tano zaidi ya profesa wa chochikuu, mara makumi tatu zaidi ya daktari na mara mia mbili zaidi ya mdhamini wa utumishi wa umma. Kupitia ujumbe huo huo anashanga, na mnuku, tunawezaje kueleza kwamba nchi iliyo vitani na ambapo madaktari na maprofesa wavyo vikuu wanagoma inaweza kuongeza mshahara wa wanabunge wa wa kitaifa kwa zaidi ya asilimia mia moja. Kama tunatoka kusikia tamko la Martin Fayulu kuhusu malipo ya naibu wa kitaifa hupokea dola elfu makumi mbili na moja kwa mwezi, kumesikika sauti kadhaa hasa ile ya mkusanyiko wa manaibu wa kitaifa kutoka mikoa makumi mbili na sita ambayo inastahili kuwa kashfa na kashfa zidi ya wawakilishi waliochaguliwa na wananchi. Kwa upande wake chama cha Kongo cha kupata haki akaji kinatoa wito kwa afisi ya bunge ya kitaifa kufafanua swala hili kwa kuchapisha mishahara yenye ufanisi ya maanaibu wa kitaifa. Grasa, Mzati maelezo ni kwako. Kulingana na kiongozi wa muungano wa wanabunge wa kitaifa wa majimbo makumi mbili na sita, tangazo la Martin Fayulu ni ya uwongo na inalenga kuwainua wananchi inchi dhidi ya bunge la kitaifa bila kutoa hesabu lolote. Mwanabunge Irachan Gracien de Se Nicolas anahakikisha kwamba malipo ya wanabunge hayafiki hata asilimia makumi tatu ya hesabu iliyo na Martin Fayulu anatoa wito kwa Martin Fayulu kutafuta taarifa kutoka kwa manaibu wake wanaoshiriki katika kazi zote za bunge la kitaifa. Ni jambo la kusikitisha kama mishahara hii inathibitishwa, ii najibu kwa upande wake shirika la haki ACAJ. Kulingana na mwanasheria George Kapiamba, kiongozi wa shirika hilo, ACAJ tayari imeanzisha uchunguzi wake kuhusu jambo hilo. Tulipomhoji kuhusu swala hili, makamu wa kwanza wa kiongozi wa bunge Profesa Andre Mbata anazungumzia uongo ambao haustahili majibu ya ofisi hiyo. Ukosefu sefu kamili wa usalama barabarani ya taifa nambari 17 kati ya mji mkuu wa Bandundu jimboni Kwilu na kijiji cha Mongata jimboni Maindombe. Katika barabara hii vurugu mupya zilizohusishwa na mzozo baina ya jamii kati ya Teke na yakamtaani kwa mutu huko Maindombe zimesababisha vifo vya watu watanu. Irene Mboma akitafsiriwa na Ezekiel Muzalia. Kulingana na duru nyingi za kuaminika, kati yazo muhusika wa maasiliano wa liwali wa jimbo la Kwilu Kinshasa pamoja na waziri jimboni wa fedha Papi Kitete, wana mgambo wenye kushika silaha wakifananishwa na wakabila wa Teke waliweka vizuizi kwenye barabara ya taifa namba 17, kama vile kwenye kijiji Kambanku inayopatikana kwenye kilomita 25 na mji kuu ya Kwilu. Cyril Ekwe anajulisha ya kwamba kwa sasa waliona miili tano za watu waliouawa. Huyo anashuhudia kwamba kundi moja la vijana lilikuwa likiorozesha wasafiri na hata wadereva wakiwaomba vitambulisho vyao. Vijana wale walikuwa wakiuwa mtu yeyote aliyekuwa na alama ya mzaliwa wa Kwilu, yani Mumbala, na Kwango yani Muyaka. Kwake liwali wa jimbo la Kwilu, Felicien Kiwai, anakubali kuweko kwa usalama mudogo kwenye barabara namba kumi na saba na anaomba raia kuwa uangalifu. Ushirikiano wa jamii zidi ya Ukimwi na unyanyasaji wa watoto SVM, Muundo wa asasi za kiraia wenye makao yake makuu Kenge katika jimbo la Kwango umelaani vurugu zinazoendelea kati ya Teke na Yaka huko kwa Mutu jimboni Mai Ndombe. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari siku ya pili tarehe 13 Agosti, Lucien Lufutu, muratibu wa muundo huu, anatoa wito kwa makabila hayo mawili kukomesha mzozo huu unarudisha nyuma maendeleo ya kijamii na kiuchumi ya kusini sehemu ya magharibi ya nchi na huko Kasai orientale katika siku hii, kesi makumi mane na saba za kifua kikuu zimerozeshwa katika gereza kuu la Mbujimai tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Walakini, mnamo mwaka wa elfu mbili makumi mbili na moja gereza kuu ilikuwa limesajili kesi makumi mbili na tano za kifua kikuu. Daktari mratibu wa mpango wa kudhibiti kifua kikuu Marcel Kazadi anasikitishwa na ukweli kwamba wafungwa hawa wagonjwa wanaishi pamoja na wafungwa wengine wasio wagonjwa mwanzo wa mwaka wa shule unakaribia kijijini Beni kama aliamua ripota wa redio Kapi anayetafsiriwa na Jacques Mkonkole huko katika jengo la shule ya Marie Corazon ya mkataba wa Kikatoliki, usajili umeanza tangu tarehe 25 mwezi huu kwa wageni na udhibitisho wa nafasi kwa wale wa zamani. Kila kitu kiko tayari kuanza mwaka wa masomo Jumatatu ijayo, anasema Sista Kavugo Mesolishi, mkurugenzi wa shule hiyo. Mafanikio ya mtoto hutegemea hali halisi ya kuondoka, alisema mwanamke mmoja aliyekuja kudhibitisha mahali alipo mtoto wake. Pembeni kunapatikana shule ya kisekondari Avenir ya iabe. Shule ya kibinafsi huko, hali ni namna moja. Mwanamke aliyekutana hapo ameamini kwamba anaona kuna umuhimu wa kumuleta mtoto wake katika shule ya kibinafsi, kwa kuzingatia migomo ambayo mara nyingi kushuhudiwa katika shule za umma. Hata hivyo, hali bado ni mubaya katika soko la vifaa vya shule katika jimbo la Manyema. Ufalme wa Matapa kinakabiliwa na matatizo kadhaa alisema naibu mkuu wa Matapa Florence Kizalunga. Kinyume ya Kukabiliana na matatizo kadhaa. Wakati wa ziara yetu, tuligundua kuwa idadi ya watu hawana visima vizuri vya maji ya kunywa, watoto wanasoma katika mazingira isiyofaa. Hivi ndivyo hali ya shule ya msingi ya Victoria ambayo ina matawi, lakini kutokana na juhudi za mtu binafsi Salomo Iji Kalonda, shule hii sasa inajengwa kwa nyenzo endelevu. Kiongozi kwa muda wa Matapa Ketumbe Masudi Kire anaomba na watu wenye mapenzi mema Plide, Je hospitali mjini Kinshasa kufuatia kuugua kwa muda mrefu. Kwa ajili hiyo ndungi mambimbi ajulikana kwa jina la Masumu de Brende kiongozi wa cha kitaifa chama cha kitaifa cha maigizo na sinema marufu, anasalimia kumbukumbu yake kwa kuibua uchezaji wake katika tamthilia ya Dialogue contre sans souci, kwake kwedi hatabaki kamwe. Shukrani kwa wote walitutega sikio. Taarifa hii iko kwenye mitandao ya kijamii