Oh, aksanti mpena msikizaji kujiunga nasi jioni ya leo, mtasari wa habari zetu. Siku hizi hali ya usalama ni nzuri upande wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, hata kama kuna kesi fulani za usalama mdogo. Maseme haya ni ya mnenaji wa operesheni Sokola. Katika sekta ya uchaguzi, Jerome Mboso, mratibu wa AETA, naomba tume huru la uchaguzi seni lisawazishe mbele idadi ya wapiga kura katika nchi tano za kigeni kabla ya kuwaoroza. Watu tano wa jamaa moja walifariki wakati nyumba moja iliungua na moto mtaani Kadutu mjini Bukavu usiku kati wa jana siku ya nne. Moto uliunguza nyumba na watu wote waliokuwa ndani. Aksanti na karibuni kwa wote te taarifa hii. Habari yatolewa nami Fulbert Balolage, Paul Badianyama iko ngambo ya ufundi kama nilivyotoka kuambia, siku hizi hali ya usalama ni nzuri upande wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, hata kama kuna kesi fulani za usalama mdogo baada ya shambulio fulani za wanamgambo wa ADF upande wa FRDC. Masemi haya ni ya mnenaji wa operesheni Sokola, eh. Siku ya tano hii, kapiteni Antoni Mwalushai anafasiria matokeo yale mazuri kutokana na doria za jeshi la Kongo upande huo. Anaomba kuzidishwe mazungumzo kati ya jeshi na raia ili amani irudie upande wa Beni. Tujielekeze Uvira sasa. Kasimi Bamba, mkuu wa Monusco upande wa Uvira, alifasiria kwa wakuu wa usalama mapatano ya makao makuu ya Umoja wa Mataifa na viongozi vya Kongo kuhusu mamlaka ya Monusco na mpango wa kuondoka mashariki mwa Kongo. Mkutano huu uliandaliwa na meya wa mji wa Uvira na uliandaliwa katika mapatano ya kutolea ripoti ya uongozi kwa raia jana siku ya nne na kwa mkutano huo takriban watu mia tatu wa Uvira waliwakilisha wakaaji wa ngazi mbalimbali. Waakilishi hawa wa raia wa Uvira walifurahishwa na uwazi wa mazungumzo ya mkuu wa MONUSCO upande wa Uvira. Waliomba watu wote waelimishwe kuhusu jambo hili, ikiwa mjini ama mtaani Uvira. Tuwasikilize wa mmoja wao katika masemi haya yaliyochukuliwa na Fiston Ngoma. Serikali inahitaji kuturekebisha sisi raia ikiwa hali ya usalama imeboreka au la, kwa sababu katika madaraka yake MONUSCO pia ina mamlaka ya kuweka amani kwa njia zote. Hiyo ndiyo hitaji ya raia ambayo imechoka. Ninawazia MONUSCO bado ina nafasi muhimu sana, haswa wakati wa uchaguzi. Serikali inaweza kutuambia ina uwezo gani wa kuandaa uchaguzi na nini MONUSCO inaweza kufanya kuhusiana na usalama na masuala mengine. Kwa kweli, napongeza maelezo ya mkuu wa ofisi, kwa sababu mkutano ulipita kwa utulivu. Tulifikiri labda itakuwa ngumu na vya vurugu, lakini ilifanika kwa utulivu; ni kutokana na maelezo yake kuhusu mamlaka ya MONUSCO ambayo yaliwaruhusu washiriki kuelewa vizuri hadi kukosa maswali. Huo ni mwanzo mzuri, tulielewa kuwa MONUSCO bado ipo kuondoka kwake kutakuja hatua kwa hatua na itakuwa kwa mujibu wa makubaliano ya makao makuu yaliyotiwa saini kati ya Umoja Mataifa na serikali ya Kongo. Zaidi ya hayo, tayari ameanza kuondoka, kwa mfano katika jimbo la Tanganyika huko Kalemi na jimbo la Kasai nadhani kwa Uvira jimboni Kiva Kusini. Itakuja taratibu jinsi tulivyoambiwa. Toka Uvira tujielekeze upande wa Lwalaba. Shirika la raia la Lwalaba na kamati ya bunge ya jimbo hilo zimetangaza ripoti ya uchunguzi wa operesheni inayoitwa kusiwe hata mhalifu mmoja katika mji wa Kolwezi. Mashirika haya mawili yalikubali kuwa kuna matendo ya kupitilia na watu walionaswa na kupelekwa Kanyamakasese bila sababu, wanapashwa rudishwa. Mengi nawe Jean Gandu. Que retenir de l'opération zéro délinquant dans la province du Lualaba, shirika la raya asema kama ilifanya uchunguzi sehemu ya waliojeruhiwa na ndani ya majamaa waliofariki kwa ajili ya kutafuta kujua namna gani operation hiyo ilipangiliwa, imeonekana kama watu watatu walifariki na sita walijeruhiwa. Tena jamii makumi mbili na tatu ingali bado inatafuta memba zao waliopelekwa pale Kanyamakasese na idadi hiyo sio ya mwisho, kwani uchunguzi ingali bado unaendelea kulingana na memba wa shirika la raya utendekwa namna iliyo stahili, ndiyo maana shirika la raia uomba kwa uongozi wa commercial operation hiyo tena watu wote wenye walishikwa na kupelekwa sehemu ya Kanyama Kasese bila uchunguzi sheriti wa warudishe muji Kolwezi. Kwa upande wingine, kikundi kile utungwa na baraza la jimbo kwa kufanya uchunguzi kulingana tu na jambo iyo kilitoa ripoti yenye lichunguzwa na ofisi ya baraza la jimbo. Ripoti iyo usema kama operation hiyo ilikuwa na makosa mbalimbali mbali. Toka Lubumbashi, Jean Ngando, Radio Kapi. Kitu tunachokihitaji ni kwamba wakimbizi waliojielekeza upande wa Bolobo warudi kwa haraka kukaa nyumbani na vijijini mwao. Haya ni masemi ya Rita Bola Dula, liwali wa jimbo la Maindombe, aliyejielekeza upande wa Kwamut. Liwali anajulisha pia kwamba kila kitu chafanyiwa ili usalama urudi upande wa Kwamut. Upande mwingine, anajulisha kwamba msaada wa dawa umetolewa kwa wakimbizi hawa na waganga wamejielekeza Bida. Rita Bola alihojewa kwenye simu ya mkononi na Irene Mboma Tokia. Pale nilikuwa kijijini Mushi, nilikuwa nikijadiliana nao, tulituma huko madawa ili kuwasaidia, sababu kunakuwa wajeruhi wa wengi huko. Tena tuliongeza idadi ya waganga, sababu walikuwa na hitaji ya waganga wengine, tulituma waganga toka Mushi na walielekea huko. Tunajadiliana kila wakati na lediba raia. Waombwa kutulia zaidi sana. Wale waami, tunawahakikishia kwamba tunayohitaji ni kwamba warejee vijijini kwao. Tutaharakisha jeshi na polisi ili kuimarisha usalama, ili kwamba warejelee maisha yao ya kawaida. Nilifurahia wakati raia waliniona, walilalamika, mama anakuja, hakutakuwa vita tena ni kusema mimi ni mama wa mitaa munane inayomaanisha watoto munane, na kama mtoto mmoja anaugua nimehitajika kuwaacha wale saba ili nije kusaidia mtoto yule mmoja kwa mutu anayeugua. Mjini Kinshasa, shirika lenye kuhusika na uchaguzi wa usawa na wa amani aita linajiswali kama kuorozewa kwa wakongomani walio katika nchi tano za ugenyi ni kazi ya kusawazisha idadi ya wapiga kura. Kutokana na swala lile, mratibu wa AITA Jerome Bonso anaomba tume huru la uchaguzi seni lisawazishe mbele idadi ya wapiga kura katika nchi zile kabla ya kuwaoroza. Kama nilivyowaambia katika mtasari watu tano wa jamaa moja walifariki wakati nyumba moja iliungua na moto mtaani Kadutu mjini Bukavu usiku kati wa jana, siku ya nne, katika kata Kajangu. Moto uliunguza nyumba na watu wote waliokuwa ndani; ni wazazi wawili na watoto wao watatu. Mama alifariki akiwa na mimba. Hivi ndivyo mnenaji wa shirika la raia NDC la Kadutu Silvano Safari alihakikisha kwenye maikrofoni ya Jean Kasami. Ilikuwa ni saa saba ya usiku ambao walituita na kutuambia kama nyumba ya Chiza Msharamina imeakuwa mikikamatwa na moto, na tukajikaza katika hiyo usiku tukafika pale pamoja na raia wa Avni Ruvumba, tukapima kuzima moto, lakini bahati mbaya tukakuta watu tano wote ambao walikuwa ndani wamekisha kufariki, baba na mama na watoto wao watatu. Na tangu usiku Tuko hapa tunachunga wakubwa, ili wakuje tuangalie pamoja gisi tutafanya juu ya kuzika hao watu. Tuko hapa na jamaa nzima tunachunga wakubwa. Kwa kumaliza tujielekeze Manyema. Na huku kipindi cha mvua kinakaribia, shirika la raia Force Vive la huko linaomba waziri wa kazi za umma na miundombinu ajihusishe na shimo kubwa iliyojiunda kwenye barabara kuu ya Kindu kwenye boulevard Joseph Kabila. Shimo hii inawasukuma watu watumie njia moja kwa kutembea katika mji. Tumsikilize Stefan Kamundala, mratibu wa shirika la raia Force Vive, kwenye microphone ya Florence kiza Lunga. Kindu ku boulevard ambayo tunaita Joseph Kabila, mvula yenye ilipita saison yenye naisha ilipeleka bulongo yenye ilikuwa inapita kukilalo, na mpaka leo kuko tundu kabambi, hakuna fasi ya magari kupita wala pieton. Sasa mademarche mikwcha kufanyika inaenda mpaka ku nivo ya ministere national ya matravau public. Hakuna hata eko or mamvula inaanza komi, mamvula naanza, ile kilalo itabomoka davantage na itaamporte manyumba yenye itatuletea madega, na pale itakuwa magumu kuijenga wa travaux publics et infrastructures aangalie namna gani banaweza kurezudre hii neno kwa kujenga le plus tot possible mbele ya mamvula ya munene na ya mingi kuanza kunyesha, bajenge hii matundu baifunike, na watu wapite bila magumu, na itakuwa amani kwetu. Hapo ndipo tunaweka nunge kwa taarifa yetu ya habari ya jioni ya leo. Asante kwa kuwa mulikuwa nasi, mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.