Oh, asubuhi njema mpendwa msikilizaji na karibuni kwako. Waziri wa mambo ya ndani, Daniela Selo anatupilia mbali maoni ya watu wa moja wanaosema kuwa serikali imenyamaza kwa mambo yanayotendeka kwa mzozo kati ya Teke na Yaka mtaani kwa Mute Jimboni Maindombe. Jimboni Sankuru, kuibuka kwa surua tayari kumesababisha vifo vya watu 286, zidi ya kesi 17856 ambazo tayari zimeripotiwa tangu wiki ya kwanza hadi wiki ya 32 ya uangalilizi wa magonjwa. Katika sekta ya majifunzo, jimbo la Kivu ya Kusini eh, linajulisha kuwa kwa mwaka huu imepata matokeo mazuri kwa mwaka wa majifunzo 2021 2022. Aksanti na karibuni kwa wote. Tufungue taarifa yetu ya habari tukizungumuzia habari hii ya mzozo kati ya Teke na Yaka mtaani kwa Mute jimboni Maindombe. Waziri wa mambo ya ndani ametoa maoni kuhusu mzozo huu. Wakati wa mazungumzo na Radio Okapi, waziri Daniel Aselo anatupilia mbali maoni ya watu wa moja wanaosema kuwa serikali imenyamaza kwa mambo yanayotendeka huko. Amejulisha kuwa Tangu majuma mawili sasa, alipojulishwa kukuweko kwa mzozo huu, alifanya iwezekanayo ili wanamemba wote wa serikali wajue mambo yanayopitikana mtaani kwa Mutu. Anaongeza pia kwamba wakati wa shauri la mwisho la mawaziri alizungumzia habari hii na rais wa jamhuri, alituma wajumbe huko ili wamalize mzozo huu. Matendo ya vijana wajambazi wa mji katika kata Kinshasa na katika miji nyingi za Kongo yanaleta woga. Watu wengi kuwa wananungunika na hali hii, wakilaumu hata uchukuzi wa watoto hawa na kuwapeleka Kanyamakasisi. hata hivyo ujambazi unaendelea katika miji ile. Kwa swali la kujua kama kuwapeleka vijana hawa kanyamakasi seni suluhisho pekee, waziri Daniel Aselo alijulisha kuwa hiyo sijibu pekee, kwani jambo la muhimu ni kupata suluhisho inayostahili na ya kudumu. Tushielekeze jimboni Kivu ya Kaskazini sasa. Mtaani Lubero, vigundi vya wanamgambo Ipeles vinaweka vizuizi vya kutoza na vimeweka kodi maeneo za Baswaga na Bapere. Hali hii inagusa na kubadili sasa maisha ya wakaaji na pia inapelekea serikali kupoteza fedha. Haya ni masemi ya shirika la raia la Lubero. Tukibaki jimboni humo Miradi nyingi za taasisi ya kuhifadhi mazingira ya Kongo, ICCN inazembea siku hizi kutokana na mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23. Miradi hizi ni za mazingira, umeme, utalii na kilimo. Mapambano haya yanakuwa na maafa katika hifadhi ya taifa ya Virunga na pia kwa uchumi wa nchi. ICCN inaomba ulinzi wa mazingira yake na watumishi wake ili itimize malengo zake. Jimboni Sankuru, kuibuka kwa surua tayari kumesababisha vifo vya watu 286 zidi ya kesi 17856 ambazo tayari zimeripotiwa tangu wiki ya kwanza hadi wiki ya 32 ya uangalilizi wa magonjwa. Sababu ni udogo wa mahali pa kupata dawa, kutoheshimu kalenda ya matunzo, ama tena mzunguko wa watu, kama vile mkuu wa afya jimboni Dr Eme Alengo alihakikisha kwa wakati huo anajulisha kuwa shirika Medecins Sans Frontiere limetoa dawa na liwali wa jimbo wametoa dola elfu tatu kwa kurahisisha vipimo kwa bure na pia matunzo ya wagonjwa. Dr Eme Alengo alihojewa kwenye simu na Ester Ndalafina. Jimbo yetu ilihesabiwa wagonjwa wa surua elfu kumi na saba mia nane makumi tano na sita kati yao mia mbili makumi nane na sita walifariki. Imeonekana kama ni asilimia moja nukta tano ya wale waliofariki. mwiki makumi tatu na mbili ya kituo cha afya pale kijiji wembo nyama, wagonjwa weko mia sita makumi kenda na saba kati yao watatu walifariki. Tulichukua maeshantiyo kumi na saba na kuyapeleka pale INRB, kumi na tano ilionesha kama ni ugonjwa wa surua. Kituo cha afya pale wembo wanyama mwenye mnapatikana ugonjwa huo, shirika Médecins Sans Frontières inakuwa kitunza wagonjwa tangu tarehe 17 mwezi huo. Imeonekana kama ni jimbo la Sankuru yenye kuhesabia watoto wengi wenye hawapendi kuheshimu kalendari ya chanjo, waliopokea chanjo ni wachache tu. Gisi tumezungukwa na majimbo ine kama vile Maniema, Kasai Oriental, Kasai Central na Kasai tena, gisi watu wanakuwa wakienda huku na kule, ndio maana watoto wengi wanapatikana na ugonjwa huo. Hivi kuna kwa kukamilisha uchunguzi ya wakaaji kuhusu tu jambo hiyo waka azea wanakuwa wakipokea habari ya kwamba matibabu ni ya bure, ndani ya mahospitali mbalimbali. La prise tokibaki jimboni Sankuru na pia katika sekta ya matunzo juani kwamba jimbo hilo tayari limeripoti kesi 94 za kipindupindu na tayari watu 15 wamefariki katika tarafa la afya la Lusambo tangu wiki ya hadi wiki ya2 ya uangalilizi wa magonjwa. Mganga mkuu wa afya jimboni asema kuwa kuibuka kwa kipindupindu kunatokana na kutumia maji chafu ya mto Sankuru na Lubilanji hata kama UNICE UNICEF imetoa vifaa kwa kuepuka magonjwa haya. Mganga mkuu wa afya jimboni anaomba watu wahimizwe na wabadili tabia. Tumsikilize tena, Dr eme Alengo alihojewa na Esther Ndalafina. Mtaa zon... ya afya ya Lusambo ilirikodi kesi 94 ya watu wenye kuzaniwa wa kipindupindu, kati yao watu 15 walifariki. Janga hiyo ya kipindupindu imezani kusababishwa na mto Lubilanji inayotokea huko jimboni Kasai Mashariki na kujitupa katika mto Sankuru. Mto hiyo ni moja pekee yenye watu wanaotumia katika mitaa za afya ya mpanya mtombo pia Benadibele, watu wameyatumia kama maji ya kunywa, ya mapishi, ya kujiosha mwili na kuna wengi ya wakaaji wanaojisaidia haja kubwa katika mto hiyo. Ukosefu wa usafi katika mto hiyo ndiyo chanjo kubwa ya kusababisha ugonjwa wa kipindupindu katika eneo. Kwa kupiganisha janga yenyewe, tumezidisha tangazo na majadiliano, tukiwaomba wakaaji wasafishe mazingira yao na kutumia maji yenye kuwa safi. Kufatana na matunzo tulishimika senta tatu ya matibabu ya kipindupindu kwenye hospitali kuu ya Lusambo, na leo tumepata usaidizi ya UNICEF inayotuletea kiwango kubwa ya clore na madawa zengine. Tujielekeze sasa jimboni Manyema, mtaani Lubutu. Mvua kali iliyonyesha huko juma iliyopita na mda wa saa nyingi, imesababisha maafa, hasa mfuriko wa maji. Mbunge Stanislas Oleko, mchaguliwa wa Lubutu aliyetutolea habari hii, alijulisha kuwa nyumba nyingi, shule na vituo vya afya vimeharibika, upande wa Lubutu Centre, Oso na Okato. Kwa hiyo anaomba msaada wa haraka kwa serikali ya nchi, mashirika za kibinadamu na watu wa moyo mwema. Tumsikilize, alihojewa na Alain Irunge. Apa tunakuwa lubutu kumtaa lubutu, ndani ya uh, jimbo la Manyema, mahali ambapo tunakuwa na shida, population inakuwa na shida, kisha mvua iliyepiga usiku ya le 18, na ile mvua inaleta maji mingi na manyumba zinaharibika, masomo na vituo vya afya vilevile, vile mashamba zinaharibika kwa wingi sana na ndiyo maana tunalalamika kwa gouvernement central kupitia ya ministere yake ya action humanitaire kusudi wasaidie ile population, na vilevile -vile, ombi yetu malalamiko yetu ile SOS tunaituma kuma agence ya systeme des nations-unis pia kwa watu wote ya bonne volonté wapate kusaidia population ile watoki kuile hari sababu magonjwa maepidemi inaweza kukuta population, na ili inaomba msaada kabisa kwa haraka kusudi tusipate mashida kuhusu magonjwa na mambo mengine, kwani watu wanalala inje. Kumaliza tuzungumzie sekta ya majifunzo jimbo Kivu ya Kusini. Ya kwanza inajulisha kuwa kwa mwaka huu imepata matokeo mazuri kwa mwaka wa majifunzo elfu mbili makumi mbili na moja elfu mbili makumi mbili na mbili Na, na, na hiyo yalisemewa wakati wa kikao cha uangalilizi na uboreshaji wa matokeo ya tarehe 17 hadi 19 kwenye Centre Regional de Rio, upande wa Nguba mjini Bukavu. Matokeo haya kutokana na watu waliojitolea kwa ufundi na kifedha kama vile prove de Simon Zono Ingalea alihakikisha katika masemi yaliyochukuliwa na Rachel Kese Mbangu. Tumefaidika na matokeo mema ambayo tumehisabu kwa kiwango la asilimia 80 ya kukamilika kwa kazi zetu. Tuliandaa harakati ya kazi 30 na kati ya hizo tulikamilisha ama tulitekeleza 54. Kuhusu mtihani ya kimataifa, jimbo letu ilikamilisha mafanyikio ya asilimia 70, kwa hali ya kuwa kwa mwaka wa 2021 matokeo katika jimbo ilihisabiwa kwa asilimia 50 mkato kenda ya mafanyikio. Tumeyashukuru pia shirika la iliyotusaidia katika majengo ya mashule mengi katika jimbo. Matokeo mema hiyo imesababishwa na kutumika kazi na watu wenye juhudi na bidii, pia kusaidiwa na washirika wa kiufundi pia kifedha. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.