Oh, asubuhi njema mpendwa msikilizaji na asante kuwa nasi. Waziri mwenye kuhusika na shule la msingi sekondari na ufundi ajulisha kuwa siku ya tano hii kutatangazwa matokeo ya mitihani ya kiserikali ya Exetat ya mwaka huu. Matokeo ya Okatanga, Kivu ya Kusini na Chopo itajulishwa. Upande wa Beni kuna mchanganyiko upande wa vyama vya madereva wenye kutumia barabara Beni Kasindi, kwani vikosi vya kuwasindikiza katika safari havionekani kila siku. Jimboni Kivu ya Kusini pia usafirishaji ulikuwa wenye kuzorota jana, siku ya nne, ndani ya mji wa Bukavu. Kusudio la serikali la jimbo lilikataza pikipiki isiyorozewa kutembea ndani ya mji. Aksanti na karibuni kwa wote. Kama ninavyotoka kuambia, waziri mwenye kuhusika na shule la msingi, sekondari na ufundi yajulisha kuwa siku ya tano hii kutatangazwa matokeo ya mitihani ya kiserikali exeta ya mwaka huu. Hii ndiyo inayoandikwa ndani ya tangazo aliyoisahini jana siku ya ne, Tony Mwaba, waziri wa EPST. Siku ya tano hii matokeo ya jimbo tatu zitajulishwa: Okatanga, Kivu ya Kusini na Chopo anaongeza pia kuwa matokeo za majimbo mengine yatakuja baadaye kama nilivyowaambia kwenye mtasari kuna mchanganyiko upande wa vyama vya madereva vyenye kutumika barabara Beni Kasindi kwani vikosi vya kuwasindikiza katika safari havionekani kila siku jeshi lajulisha kuwa ni kutokana na ukosefu wa vifaa lakini linatuliza watu Vikosi vyote vya polisi ama vya jeshi vyenye kufanya ulinzi katika maeneo ya madini jimboni Okatanga vinaombwa kutoka mahali hapo. Hii ni moja ya kusudio zilizochukuliwa wakati wa shauri la usalama kuhusu miji za Lubumbashi, Likasi na Kasumbalesa. Shauri hili liliongozwa na Waziri Makamu wa Mambo ya Ndani akiwa kwenye ziara mjini Lubumbashi. Ripoti ya Njangandu nawe Fiston Ngoma. Miongoni mwa mambo ambayo pia yametajwa ni pamoja na mauaji ya dereva wa teksi yaliyofanywa na askari aliyempiga risasi Jumanne iliyopita katika mji wa Lubumbashi. Kulingana na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo, mtu huyo aliyevalia sare tayari amefikishwa mahakamani. Aidha, maafisa wote wa polisi askari na watu wengine wa jeshi la jamhuri wanaolinda mashimo ya uchimbaji madini huko Katanga ya juu wametakiwa kuondoka katika maeneo hayo ndani ya siku mbili. Bado kwa upande wa usalama FRDC na makamanda wa polisi wa kitaifa pamoja na mahakama wanakaribishwa kuwakamata askari na maafisa wote wa polisi katika mazingira yasiyo ya kawaida. Baraza hili la usalama pia limewasilisha malalamiko kwa idara ya mahakama ambayo mara nyingi huachilia waalifu waliowekwa chini ya usimamizi wake. Zaidi ya hayo, huduma zote zisizostahiki zinazofanya kazi kwenye mpaka na vituo vya ushuru pia zimeagizwa kuhama. Raia inaombwa kushirikiana na idara za usalama kwa kuwashutumu waalifu wote wanaoeneza ugaidi au vitisho katika mji. Tujielekeze jimboni Kasai, sasa wafungwa wa gereza kuu ya Luisa walifaulu kukimbia jela siku ya pili usiku, kama duru za mahali za julisha. Kiongozi wa mtaa naye hakikisha habari hii yakijulisha, kuwa ni wafungwa makumi tano na mnane kati yao makumi mawili na wane tayari wamehukumiwa. Toma Mutwila ajulisha kuwa ni wakati polisi ilipunguza uangalizi, ndiyo walifanyikiwa kuchimba shimo na kukimbia. Silaha walioichukua kwa polisi imerudishiwa na matafiti zaendelea. Toma Mutwila alihojewa na Francois Kadima. Watu hawa waliohukumiwa walikaa gerezani kwa muda murefu na walipata kujuana na polisi wa zamu. Isitoshe gereza la Luiza liko ndani ya eneo la kufungwa ambako kuna seli ya maafisa wa polisi walio kazini. Sijui mkakati gani uliwekwa, walifu hao walikuwa wanawasoma polisi walipotaka kula Waalifu wao waliwangukia, wakawafunga kamba na kuchukua sila. Waliharibu kibambazi kati ya mlango na ukuta ili kutoroka wote. Juzi tulitoa tahadhari, hata kwenye sekta zote tulifanya utafiti na tukamkamata mfungwa ambaye alikuwa na sila, na tukaipata sila hiyo. Kama nilivyowaelezea jimbo la Kivu ya Kusini, usafirishaji ulikuwa wenye kuzorota jana siku ya ne ndani ya mji wa Bukavu. Jana kusudio la serikali ya jimbo liliangaliwa katika mji: pikipiki isiyoorozewa haiwezi tembea ndani ya mji huu. Watembeza pikipiki hawakufurahishwa na hali hiyo, chama chao kinaomba serikali ya jimbo iwaongezee siku za kuorozewa. Maelezo nawe Jean Kasami. Shughuli zote zilizofika ndani ya mji wa Bukavu hii siku ya ine, wakaji hawakukuwa na uwezo wa kutembea hapa na pale sababu ya ukosefu wa pigipigi pigi. Waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya Kusini Alimasi Malumbi Mathieu. Jambo la kwanza ni watu kutii, wakati serikali inateta azimio fulani, ni watu wanatii na baadaye wanaona nini inaweza kufanyika. Hii siku ya ine watembeza pigipigi pigi walifunga barabara kubwakubwa za mji na kuzuia magari nayo yasipate njia wale ambao walipinga walisukumwa kwa hasira. Mkutano ulifanyika nyuma ya saa sita za mchana kati ya liwali wa jimbo na wakilishi wa vikundi vya watembeza pigipigi pigi, jimboni Kivu ya Kusini, lakini hawakuweza kubadilisha msimamo wa liwali. Mmoja wao hapa anaeleza: hatukupatana kitu sababu liwali alibakia mudesizio zake na tiitasunis wa represente a wamotare tulimsolisite hapeli kusikia na vile reunion ili chante de poisso si taie viongozi wa wamotare tunaita wamotare wote kumobilization. Polisi walitembea sehemu mbalimbali za mji kuchunguza iwapo watembeza pigipigi walitii amri. Mtaani Kadutu kulionekana misukumano kati ya watembeza pigipigi na polisi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Jimboni Ubangi ya Kusini. Sasa mea wa mji wa eneo la Zongo anafadhaishwa na mafuriko ya maji yanayotesa watu siku za leo. Watu elfu moja na nusu wanakuwa hatarini katika eneo la Nzulu, kwani nyumba zao zabomolewa na maji. Kati ya waathirika kuna wahami na wakimbizi toka nchi ya Afrika ya Kati. Siku ya tatu kuliandaliwa kikao cha uangalizi kwa kujua ni kitu gani chaweza andaliwa ili kuepuka maafa wakati mvua kali itakaponyesha. Tuchukue habari hii kwa ufupi. Magonjwa ya kipindupindu imerudi tena jimboni Kasai Oriental. Tayari kumeripotiwa kesi makumi mawili na mnane na kupelekea vifo kenda. Magonjwa yanagusa watu wakubwa. Mkuu wa afya jimboni yajulisha kuwa tarafa sita za afya zidi ya kumi na kenda ndizo zimeripoti kesi. Ni tarafa za afya Mukumbi, Bonzola, Muya, Lukelenge, Dibindi na Chishimbi. Dokta Bonor Chiteku ajulisha kuwa kumechukuliwa mbinu za kuepuka magonjwa haya, kwa mfano kugabua vifaa vya kusafisha mikono na maji katika makao. Anaomba watu wasafishe kila mara mikono na watumie maji safi kwa kunywa. Tumalize jimboni Tanganyika. Wabunge wa taifa wa Tanganyika wanaomba waziri wa mambo ya ndani achukue suluhisho ili kufungua bunge la Tanganyika. Mnenaji wa wabunge hawa asema kusudio la waziri wa mambo ya ndani lilipelekea mchanganyiko hadi bunge likafungwa jimboni humo. Mbunge Emmanuel Mukundi ajulisha kuwa kufungua bunge ni fursa ya kufuatilia kazi za viongozi. Emmanuel Mukundi alisema haya kwenye mikrofoni ya Polin Munanga. Madame la gouverneur ni kusema kama alitikia ile biro na ile biro ilianza kutumika ti na hivi na investir na ule avenur naveemyuaye uh, gouverneur na gouvernement ya zamani, na biro sasa, ile biro ya zamani ilienda kule. Tutamwambia vice-ministre wa interieur ku niveau national afungule kwa sababu le 30 wakati batarudia mu session badepite barudie batumike. Mwisho wa taarifa yetu ya habari aksanti kwa kuwa mulitutega sikio na washukuru wote walionisaidia kwa kutayarisha habari hii, nanyi munaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.