Oh, okay. Aksanti mpeno msikilizaji, kuwa nasi jioni ya leo. Tutaanza na Beni. Kuna mchanganyiko upande wa vyama vya madereva vyenye kutumika barabarani e Beni Kasindi, kwani vikosi vya kuwasindikiza katika safari ya vionekani kila siku jimboni Kivu ya Kusini, usafirishaji ulikuwa wenye kuzorota siku ya nehi ndani ya mji wa Bukavu. Kusudio la serikali ya jimbo lilikataza pikipiki isiyoorozewa kutembea ndani ya mji. Ubangi ya Kusini, sasa meya wa mji wa eneo la Zongo anafadhaishwa na mafuriko ya maji yanayotesa watu siku za leo. Watu elfu moja na nusu wanakuwa hatarini katika eneo la Nzulu kwani nyumba zao za bomolewa na maji. Aksanti, karibuni kwa wote. Tufungue taarifa yetu ya habari upande wa Beni. Kuna mchanganyiko upande wa vyama vya madereva vyenye kutumika barabara Beni Kasindi, kwani vikosi vya kuwasindikiza katika safari havionekani kila siku. Jeshi lajulisha kuwa ni kutokana na ukosefu wa vifaa, lakini linatuliza watu. Vikosi vyote vya polisi ama vya jeshi vyenye kufanya ulinzi katika maeneo ya madini jimboni Okatanga vinaombwa kutoka mahali hapo. Hii ni moja ya kusudio zilizochukuliwa wakati wa shauri la usalama kuhusu miji za Lubumbashi, Likasi na Kasumbalesa. Shauri hili liliongozwa na waziri makamu wa mambo ya ndani akiwa ya kwenye ziara mjini Lubumbashi. Ripoti ya Shangandu. Nawe Fiston Ngoma. Miongoni mwa mambo ambayo pia yametajwa ni pamoja na mauaji ya dereva wa teksi yaliyofanywa na askari aliyempiga risasi Jumanne iliyopita katika mji wa Lubumbashi. Kulingana na waziri wa mambo ya ndani wa jimbo, mtu huyo aliyevalia sare tayari amefikishwa mahakamani. Aidha, maafisa wote wa polisi, askari na watu wengine wa jeshi la Jamhuri wanaolinda mashimo ya uchimbaji madini huko Katanga ya juu wametakiwa kuondoka katika maeneo hayo ndani ya siku mbili. Bado kwa upande wa usalama, FRDC na makamanda wa polisi wa kitaifa pamoja na mahakama wanakaribishwa kuwakamata askari na maafisa wote wa polisi katika mazingira yasiyo ya kawaida. Baraza hili la usalama pia limewasilisha malalamiko kwa idara ya mahakama ambayo mara nyingi huachilia wahalifu waliowekwa chini ya usimamizi wake. Zaidi ya hayo, huduma zote zisizostahiki zinazofanya kazi kwenye mpaka na vituo vya ushuru pia zimeagizwa kuhama. Raia inaomba kushirikiana na idara za usalama kwa kuwashutumu wahalifu wote wanaoeneza ugaidi au vitisho katika mji. Tujielekeze jimboni Kasai sasa. Wafungwa wa gereza kuu ya Luiza walifaulu kukimbia jela siku ya pili usiku, kama duru za mahali za julisha. Kiongozi wa mtaa naye hakikisha habari hii akijulisha kuwa ni wafungwa makumi tano na mnane kati yao makumi mawili na wane tayari wamehukumiwa. Toma Mutwila ajulisha kuwa ni wakati polisi ilipunguza uangalizi, ndio walifanyikiwa kuchimba shimu na kukimbia. Silaha walioichukua kwa polisi imerudishiwa na matafiti zaendelea. kama nilivyowaelezea jimboni Kivu ya Kusini, usafirishaji ulikuwa wenye kuzorota siku ya nehi ndani ya mji wa Bukavu ni leo. Ndio kusudio la serikali ya jimbo liliangaliliwa katika mji, pikipiki isiyoorozewa haiwezi tembea ndani ya mji wa Bukavu. Watembeza pikipiki hawakufurahishwa piki, na hali hiyo wakifunga barabara mahali fulani. Chama cha watembeza pikipiki piki kinaomba serikali ya jimbo iwaongezee siku za kuorozewa. Maelezo fulani nawe Jean Kasami. Shughuli zote zilizofika ndani ya mji wa Bukavu hii siku ya ine, wakaaji hawakukuwa na uwezo wa kutembea hapa na pale sababu ya ukosefu wa pigipigi. Waziri wa uchukuzi jimboni Kivu ya kusini, Alimasi Malumbi Mathieu: jambo la kwanza ni watu kutii wakati serikali inateta azimio fulani, ni watu wanasii, na baadaye wanaona nini inaweza kufanyika. Hii siku ya ine watembeza pigipigi walifunga barabara kubwa kubwa za mji na kuzuia magari nayo yasipate njia. Wale ambao walipinga walisukumwa kwa hasira. Mkutano ulifanyika nyuma ya saa sita za mchana kati ya liwali wa jimbo na wakilishi wa vikundi vya watembeza pigipigi pigi, jimboni Kivu ya kusini, lakini hawakuweza kubadilisha msimamo wa liwali. Mmoja wao hapa anaeleza: hatukupatana kitu sababu liwali alibakia mudesizio zake natiitauis ba represente a bamotare tulimsolisite apeli kusikia na vile reuno ilishante de poisso si tadie. Viongozi wa wamotar tunaita wamotare wote kumobilisation. polisi walitembea sehemu mbalimbali za mji kuchunguza iwapo watembeza pigipigi walitii amri. Mutaani Kadutu kulionekana misukumano kati ya watembeza pigipigi na polisi. Bukavu, Jean Kasami, Radio Kapi. Jimboni Ubangi ya kusini, sasa mea wa mji wa eneo la Zongo anafadhaishwa na mafuriko ya maji yanayotesa watu siku za leo. Watu elfu moja na nusu wanakuwa hatarini katika eneo la Nzulu, kwani nyumba zao za bomolewa na maji. Kati ya waathirika kuna wahami na wakimbizi toka nchi ya Afrika ya Kati. Siku ya tatu kuliandaliwa kikao cha uangalizi kwa kujua ni kitu gani chaweza andaliwa ili kuepuka maafa wakati mvua kali itakaponyesha. Tuchukue habari hii kwa ufupi. Magonjwa ya kipindupindu imerudi tena jimboni Kasai Oriental. Tayari kumeripotiwa kesi makumi mawili na mnane na kupelekea vifo kenda. Magonjwa yanagusa watu wakubwa. Mkuu wa kubwa afya jimboni ajulisha kuwa tarafa sita za afya zidi ya kumi na kenda ndizo zimeripoti kesi. Ni tarafa za afya Mukumbi, Bonzola, Muya, Lukelenge, Dibindi na Chishimbi. Dr. Bonor Chiteku ajulisha kuwa kumechukuliwa mbinu za kuepuka magonjwa haya, kwa mfano kugabua vifaa vya kusafisha mikono na maji katika makao. Anaomba watu wasafishe kila mara mikono na watumie maji safi kwa kunywa. Tumalize jimboni Tanganyika. Wabunge wa taifa wa Tanganyika wanaomba waziri wa mambo ya ndani achukue suluhisho ili kufungua bunge la Tanganyika. Mnenaji wa wabunge hawa asema kusudio la waziri wa mambo ya ndani lilipelekea mchanganyiko hadi bunge likafungwa jimboni humo. Mbunge Emmanuel Mukundi ajulisha kuwa kufungua bunge ni fursa ya kufuatilia kazi za viongozi. Emmanuel Mukundi alisema haya kwenye mikrofoni ya Polin Munanga. Tulikuwa kuona mwenye alileta fujo sana ni vice premier ministre wa interieur mu niveau national. Kwa sababu gani? Yeye aliruhusu na maservisi yote ya leta balisekirize kabisa, biro i ya sasa ifanyishe investiture ya madame la gouverneur ni kusema kama alitikia ile biro na ile biro ilianza kutumika ti na hivi, na investir ule madame Jili Ngungwa comme uh, gouverneur na gouvernement ya zamani, na biro d'age, ile biro ya zamani ilienda tutamwambia vice-ministre wa interieur ku niveau national afungule kwa sababu le 30 wakati batarudia mu session ba depute barudie batumike. Mwisho wa taarifa yetu ya habari ya Asante kwa kuwa mlikuwa nasi, lakini kabla blas sijawaacha, acheni niwakumbushe kwamba kuna mchanganyiko upande wa vyama vya madereva vyenye kutumia barabara toka Beni hadi Kasindi, kwani vikosi vya kuwasindikiza katika safari havionekani kila siku. Tulijielekeza jimboni Kivu ya Kusini, tukiwaambia kwamba usafirishaji ulikuwa wenye kuzorota siku ya nehi, ndani ya mji wa Bukavu. Kusudio la serikali ya jimbo lilikataza pikipiki isiyo orozewa kutembea ndani ya mji tulisherekeza pia Ubangi ya Kusini. Meya wa mji wa eneo la Zongo anafadhaishwa na mafuriko ya maji yanayotesa watu siku hizi. Kwa siku za leo, watu elfu moja na nusu wanakuwa hatarini katika eneo la Nzulu kwani nyumba zao za bomolewa na maji. Basi taarifa hii habari mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.