Wakuu wa kijeshi wa jimbo la Ituri wamejulisha kwamba walizidisha kuwepo kwa askari wa FARDC oh, katika maeneo ya Boga na Chabi kusini ya mtaa wa Irumu ni kutokana na mauaji ya watu wengi na wanamgambo wa ADF siku zilizopita katika maeneo yale katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, ni tangu siku makumi tatu, hii tarehe 12 Julai, ndiyo mji mdogo wa mpaka wa Bunagana unadhibitiwa na wanamgambo wa M23. Hali ni gani mwezi moja kisha uchunguzi huo wa uwasi? Jibu ni punde katika taarifa hii ya habari. Upande wa jimbo la Kwilu, barabara namba moja ya taifa inapatikana katika hali ya uharibifu mtaani Masimanimba, kati ya Kinchasa na mji wa Kikwit kiongozi wa mtaa mwenye kupiga yowe amejulisha kwamba hali hiyo inasababisha ajali nyingi za magari na kupelekea mauaji ya watu. na ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Wakuu wa kijeshi wa jimbo la Ituri wanajulisha kwamba walizidisha kuwepo kwa askari wa FARDC katika maeneo ya Boga na Chabi kusini ya mtawa Irumu, ni kutokana na mauaji ya watu wengi na wanamgambo wa ADF siku zilizopita katika maeneo yale. Msemaji wa jeshi katika jimbo la Ituri amejulisha kwamba wanamgambo wanajificha katika watu raia kwa kutenda maovu. Naye kiongozi wa vijana wa Banyali Chabi anadai askari jeshi wa FARDC watawanye katika maeneo zilizo zibitiwa na waadf katika jimbo la Kivu Kaskazini, mtani Ruchuru. Ni tangu siku makumi tatu hii, tarehe 12 Julai, ndiyo mji mdogo wa mpaka wa Bunagana unadhibitiwa na wanamgambo wa M23. Ni kwenye karibu kilomita makumi nane kaskazini mwa mji wa Goma. Ni mji wa lazima sana unaounganisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na bahari ku India kupitia Jamhuri ya Uganda, na tena ni mojawapo wa ofisi ya forodha yenye mapato mengi, pamoja na nafasi yake maalum kuambatana muri ya Rwanda na ya Uganda. Hali ni gani mwezi moja kisha uchunguzi huo wa M23? Mafasiri kamili nao Sifa Maguru. Tangu kudhibitiwa kwa eneo la Bunagana, eneo hilo ni lenye kuzorota. Hakuna shughuli yoyote ya kibiashara inayoendeshwa pale, kwa sababu wakaaji wote walikimbia. Mpaka wa Bunagana unatoa kiwango cha dola elfu ine ama tano kwenye mfuko wa serikali kila mwezi. Nyumba zote za za serikali kama vile ofisi za DGDA DJM, OCC na hata ofisi za grupema ya Jomba vilibomolewa na kuporwa na waasi. Ushuhuda kutoka huko za julisha kama wameanza hata kubomoa nyumba za wakaaji na kupora mali yao. Ushuhuda zingine zahakikisha kama ni gari za kijeshi za Uganda zenye kubeba chakula na vifaa vya kijeshi ndiyo zinaonekana kila siku kuvuka mpaka. Kiongozi mmoja tuliye muhoji anaomba serikali ifanye juhudi yote kwa kuchukua upya eneo hilo la Ruchuru, kwa sababu matokeo mabaya yanaendelea kuongezeka, ni kama vile kupoteza mali kwa upande wa serikali na hata wakaji Goma. Katika jimbo la Kivu ya Kusini, meya wa mji wa Bukavu anaomba wakaji wa eneo wa hilo wasitumikishe wasio na ujuzi katika majengo ya nyumba zao. Meshak Bilubi alisema yale siku ya kwanza kisha kutembelea mosikiti kuu ya Bukavu katika mtaa wa Ibanda inayo hatari ya kuanguka a miezi sita kisha kujengwa kwake. Meshak Bilubi aliojiwa na Sinti ya Bashizi na Bizana tuko katika eneo ambayo ina mitetemeko ya udongo tena, tunakuwa na mji wetu wa Bukavu huko kwenye milima, udongo wetu wa Bukavu sio udongo wenye kukaza, na ile yote ni kusema kila jengo linalofanyika pa Bukavu ambalo ni jengo kubwa, ambalo ni jengo la lazima, ni sherti watu watafute wataalamu wenye kuaminika kusudi kazi inayofanyika iwe kazi ya kudumu na kazi nzuri kwa wakaaji. Wenye wanaomba watu wa kuwajengea ni sherti wahakikishe kama wenye kujenga wana ujuzi, na wa engineer nao wahakikishe kama wana ujuzi wa kujenga, sio tu kutafuta pesa, lakini wafanye kazi ambayo itakuwa kazi ya kudumu, na ambayo itakuwa kazi nzuri kwa ajili ya maendeleo na kwa ajili ya security, usalama ya watu na mali yao katika mji wetu wa Bukavu na kuhusu swali la kontena za vifaa vya majengo ya askari jeshi katika kambi chachi mjini Kinshasa na kiwanda cha mfanyabiashara mzaliwa wa Lebanon, Sami Jamal, imeripotiwa wakati huu kwamba Tanzania na Angola vinatisha kuhuzisha vifaa hivyo. Mwakili wa Sami Jamal amejulisha kwamba mkataba na kiwanda cha mteja wake ulipanga kwamba ni serikali ya jamhuri ndiyo yenye mamlaka ya kufikisha vifaa vya majengo yale nchini ajili visimikwe na kiwanda cha Jamal ya uharibifu mkali mtaani Masimanimba kati ya Kinshasa na mji wa Kikwit. Kiongozi wa mtaa mwenye kupiga yoe amejulisha kwamba hali hiyo inasababisha ajali nyingi za magari na kupelekea hata mauaji ya watu. Ni hali inayogusa mabarabara kati ya mtaa wa Masamuna na mji mdogo wa Masimanimba na kutoka Masimanimba hadi Mosango na tena kutoka Kasai kunako mpaka wa mtaa huo na Bulungu na kadhalika. Jean Bosco Mukubidi anashutumu kuchelewa kwa mwanzo wa kazi za ukarabati na wafundi waliotumwa. Huku taarifa Iren Boma kutoka Bandundu inasomwa na mwanzito wa Butembo Grace Amzati. Kwa mujibu wa msimamizi wa wa eneo la Masimanimba, kati ya kilomita 127 za urefu wa barabara ya taifa namba moja katika eneo lake ni takriban kilomita 20 tu ndizo zimejengwa kwa lami, zingine ziko ardhini na zimeharibika kabisa, kunakuwa mashimo na mchanga. Kulingana na yeye, hali hii ndiyo msingi wa ajali nyingi za trafiki na kusababisha vifo vya watu kadhaa kwenye barabara hii. Jean-Bosco Mukubidi anasii serikali kuu kwa ajili ya kuanza vyema kazi ya ukarabati wa barabara hii. Tujulishe kwamba barabara ya kitaifa namba moja ina umuhimu mkubwa wa kiuchumi kwa wakazi wa jimbo la Kwilu na eneo la Masimanimba haswa, alinena msimamizi wa eneo hilo. Mwenzetu wa Butembo Gras Amzati katika taarifa iliyoandaliwa toka Bandundu na Irene Boma. Kwa kifupi, jimbo la Kwilu lilifaidishwa na mradi wa ujenzi wa bwawa la umeme la kilowati mia mbili makumi tano kwa kupatia jamaa elfu mbili moto katika mtawa Idiofa. Ni bwawa la Punkulu Munim litakalojengwa katika sekta ya Banga. Mradi huo wa serikali jamhuri unaongozwa na kituo cha taifa cha utoaji wa nishati katika vijiji. Waziri jimbo ni Kwilu wa nishati Mwakili Alfaluma aliyetangaza habari hiyo anawaza mradi huo utaboresha maendeleo ya pande hilo la taifa. Kwa kifupi Malo Ndimba Mobutu, mjukuu wa raisi wa zamani marehemu Mobutu, alichaguliwa liwali wa jimbo la Nor Ubangi na sauti 11 kwa wanabunge wa jimbo 18. Malo Ndimba Mobutu alikuwa mbele ya hapo mshauri kunako wizara ya matengenezo na kazi za serikali, na kati ya Aprili na Novemba mwaka wa 2019 alikuwa mshauri aliyehusika na maendeleo kunako ofisi ya rais wa jamuhuri. Upande mwingine, serikali mpya ya jimbo la Lomami Iliyotangangazwa siku ya kwanza inawana memba kumi chini ya uongozi wa waliwali Natan Ilunga Numbi. Serikali hiyo ina mwanamke mmoja na makatibu wa watendaji wawili wa jimbo. Taarifa ya kutoka Mbujimayi inasomwa na Pole Munanga. Timu hii ya serikali ya sasa inaundwa na mawaziri kumi wa majimbo na miongoni mwao mwanamke mmoja. Huyu ni bibi Martin Lumbu Kaembe anayejulikana kama kiongozi wa shirika ya madaktari wa mifugo sehemu ya Lomami Mawaziri wawili wa majimbo kutoka serikali ya zamani wanabaki katika timu hii mpya. Trezor Chibangu Ilunga ataendelea kuongoza wizara ya hidrocarbure maadini, pia ile inayohusika na mambo ya moto. Kwa upande wake, bwana Timote Chite Lukombe anabaki kwenye wizara wa uchumi na fedha. Jambo lingine ni kuwepo katika serikali ya mkoa wa Olomami ya Jean-Louis Kasonga, waziri wa sasa wa mkoa wa mipango bajeti na maendeleo ya eneo Tayari wanawake wanashutumu kutoheshimu uwakilishi wa wanawake katika serikali hii mpya. Toka Kalemi, Pole Munanga, Redio Kapi. Mwisho wa kipindi hiki cha habari. Munaoendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.