Salamu zetu ziwafike popote, mumejiunga na Sauti ya Amani. Fuateyeni habari, huletwa na Redio Kapi. Kwanza vichwa vya habari zenyewe. Mfalme wa Ubeligiji Philip na mkewe Mathilde wanakuja nchini Kongo, hii siku ya pili kwa ziara rasmi ya siku sita. Wanakusudia kufika pia muji wa Lubumbashi na Bukavu katika Kivu Kusini, ambako wanandoa watakutana na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel, daktari Denis Mukwege. Wanajeshi wawili wameuawa na wengine watano kujeruhiwa wa wakati wa shambulio la uasi wa M23 pale Bugusa. Hii siku ya kwanza na uasi wa M23, vita imerejea mara tena katika eneo hilo la Kivu Kaskazini. Albert Ngalamulume, muratibu wa shirika mpya la kiraia alichukizwa na tabia ya manaibu wa majimbo baada ya kuondoshwa kwa kiongozi wa ofisi ya bunge la jimbo la Kasai Central. Baki pamoja nasi ndugu. Naam. Ndege ya wanandoa wa kifalme wa Ubelgiji ilitua katika uwanja wa ndege wa Njili huko Kinshasa mwendo wa saa kenda kwa saa za huko. Mfalme Philippe na Malkia Matilde walikaribishwa nchini ya ndege na Rais Felix Antoine Tshisekedi na mkewe Denise Nyakeru. Watu kadhaa walisafiri hadi uwanja wa ndege wa Njili. Hawa ni pamoja na waziri mkuu Jean Michel Samalukonde na maraisi wa mabunge mawili. Ajenda ya wanandoa wa kifalme wa Ubeligiji ni pamoja na kutembelea Kinchasa, huko jambo kuu likiwa ni mapambo yenye sifa ya juu kabisa ya Kapolo Albert Kunyuku, mkongwe wa mwisho wa Kongo ambaye bado yuko hai, aliyeandikishwa katika jeshi la umma wakati wa vita vya pili vya dunia. Kutoka Kinshasa wanandoa wa kifalme wa Ubelgiji watasafiri hadi Lubumbashi ambapo mfalme atahutubia wanafunzi katika chuo kikuu cha Lubumbashi kabla ya kwenda Bukavu huko Kivu Kusini kukutana na mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2018, Daktari Denis Mukwege. Mfalme wa Ubelgiji Philippe na mkewe Mathilde waliondoka katika ardhi ya Ubelgiji leo siku ya pili ya asubuhi na wamefika tayari nchini Kongo ya Kidemokrasia leo mchana katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa N'djili mjini Kinshasa kulingana na mpango rasmi uliowekwa wazi na ofisi ya Rais wa Jamhuri. Wanandoa hawa wa kifalme wakiandamana na waziri mkuu, waziri wa ushirikiano na katibu wa jimbo anayehusika na sera ya sayansa wanakuja nchini Kongo kwa ziara rasmi ya siku sita. Katika kipindi hii wakongo fulani kutoka Ubelgiji waliitikia sababu za ziara hiyo ya kifalme, wakati wengine wanakaribisha ujio huu ambao unaashiria ongezeko la joto la uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Wengine kwa upande mwengine, wana maoni kwamba uwepo wa mfalme wa Ubelgiji hautabadilisha matatizo ya wakongo. Kama unavyojua, katika hafla ya ziara hii ya kifalme Radio Okapi ilianza mfululizo wa maonyesho kuhusu uhusiano wa nchi hizo mbili, Kongo na nchi mshiriki wa kwanza wa ushirikiano wa serikali ya Ubeligiji. Lakini basi sinti abashizi na bizana, ni mambo gani tofauti ya ushirikiano huu? Mengi nawe Jean Baptiste Ntonga. Kulingana na ziara hiyo, Redio Kapi ilianza vipindi mbalimbali mbali kuhusu uhusiano kati ya nchi hizo mbili. RDC ndiyo ya kwanza katika uhusiano huo na Ubelgiji. Mpango wa uhusiano belgo congoles wahusu zaidi sekta ya mlimo na maendeleo ya kukaza, elimu, afya, maji na miradi mingine. Waziri muhusika na mahusiano na Ubelgiji alieleza kwamba thamani ya msaada kijamii kutoka Ubelgiji ni milioni mia moja ya euro iliyotakiwa kuongezeka kuhusu ukingo, makubaliano ya kijeshi yalianzishwa mara tena mwaka elfu mbili na kenda kisha elfu mbili na saba mwaka huu askari wa Ubelgiji tano walitumwa katika kampi lwama huko Kindu ajli ya kuwafunza wa wa kongomani wa makumi tatu na, na upande mwengine uhusiano kibiashara kati ya nchi hizo mbili yalizorota. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini mapigano kati ya FRDC na M23 ya ilianza tena hii siku ya kwanza mtaani Ruchuru yalizidi hii siku ya pili katika kundi la Jomba zaidi ya kilomita makumi saba kaskazini mashariki mwa Goma kuelekea mpaka wa Uganda kwenye mhimili wa Sabinyo kulingana na vyanzo kadhaa. Msemaji waliwali anatangaza kuuawa kwa wanajeshi wawili na wengine watano kujeruhiwa wakati wa shambulio la wasi wa M23 huko Bugusa kwenye eneo la FRDC hii siku ya kwanza liliyofanywa na wasi wa M23 pa Bugusa huko Ituri. Takriban watu kumi waliuawa na wengine watano kujeuriwa usiku wa siku ya kwanza hadi siku ya pili na wanaozaniwa kuwa wavamizi wa Kodeko katika kambi ya wavuvi ya Rohe mutaani Jugu. Martial Kiza ya Mungu kwa usomi wa Ezekiel Muzalia. Watu wenye kushika silaha wenye kufananishwa na wanamugambo wa Kodeko walijitokeza siku ya kwanza upande wa saa tatu za usiku kwenye eneo la wavuvi paro katika mutangamano wa Losandrema. Kulingana na duru tunazo, wevi wale walikuwa wakiimba kwenye lugha yao ya asili, kwa kufyatua masasi angani, ni ndipo walikutana na wakaaji waliokuwa wakijiandaa kuendesha kazi zao za kuvua samaki. Kiongozi wa mtangamano huu anatokeza matokeo ya watu saba kuuawa kupitia silaha na mili zao kugunduliwa siku ya pili. Wazaniwa wakodeko waliumiza pia watu tano na kuharibu mitumbwi miwili za kuvua samaki, kabla ya kuandaa vitendo vyao vya wizi ndani ya maduka. Duru kutoka kundi hili la wanamugambo laeleza ya kwamba shambulizi hili halihusu hata kidogo kundi hili la wakodeko ambalo linatoka kusaini makubaliano ya kuacha mauaji pareti katika tarafa la Jugu. Kwa hiyo wakuu wa kikabila na wazaliwa wa huko wanatoa hofu ikiwa kundi hili la wanamugambo linaweza tena kuwaendesha mauaji ingawa serikali inaandaa mpango wa PDDRCS. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Baada ya kuondoshwa kwa kiongozi wa ofisi ya bunge la mkoa wa Kasai Central, shirika mupya ya kiraia ya Kongo inasema imesikitishwa na mabadiliko ufanyika muda wa miezi munane pekee. Katika taarifa yake hii siku ya pili kwa Redio Okapi, muratibu wake jimboni Albert Ngalamulume alichukizwa na tabia ya manaibu wa majimbo ambao wanazozana walipolazimika kutafakari maendeleo ya jimbo hilo. Wakazi wanajisikia kuachiliwa na wanaendelea kuteseka mbele ya bunge hili la jimbo ambalo haliwezi kujali matatizo yake. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Francois Kadima. Mwisho wa kikao au la kura, prezidenti aliangushwa na manaibu wenzake. Jumuiya mpya ya kiraia inakuwa katika hali ya sikitiko kabisa. Hatuwezi kuamini kwamba kwa sasa wakati jimbo la Kasai Central ambalo ni la mwisho na linahitaji umoja, maendeleo na utulivu wa taasisi linapitia katika vitendo vya aina hii. Hatujaelewa ni kwa nini manaibu wa jimbo badala ya kuelekeza nguvu zao kwenye matatizo makubwa ya wananchi, hasa maji, umeme, barabara, mahitaji ya singi na mazao ya kilimo ambayo yanazidi kupanda kwa bei. Katika jimbo la Kwilu wenyeji wa jiji la Kikwiti wanapata matatizo makubwa kuhusiana na chumba cha kuhifadhia maiti, kimsingi ukosefu wa umeme, hali inayotambuliwa na meya wa jiji hilo Leonard Mutangu. Maelezo zaidi na Irene Mboma akitafsiriwa na Filbert Balulagi mjini Kikwiti. Kuweka katika chumba hicho kunaomba pesa kubwa na kwa hiyo maiti huzikwa kwa haraka. Hali hii inapelekea watu kunungunika wakionyesha kuwa inatoka na ukosefu wa umeme katika mji. Mtu anapoweka mwili lazima abebe nusu ya ngunguru ya mafuta ya gari, na pia kuna pesa zingine zinaweza fika elfu mia nne za franka ya kikongomani kwa siku. Ni peke yake wale walio na ndugu Ulaya ndio wanaweka mili katika chumba cha kulaza maiti. Kwa kuingiza maiti sharti mtu alipe dola mia moja na kulipa lita tano za mafuta ya gari kwa saa hadi siku mwili utaondolewa. Leonar Mutangu, meya wa mji wa Kikwiti, anahakikisha jambo kama na lile na Hivi. Kwa kweli hiyo inaomba pesa nyingi. Hata hivyo, tunajaribu kukabiliana na hali hii. Kuna pesa ambayo wakaaji walikusanya kabla mimi kuwa meya, kwa kupata chumba cha kuhifadhi mili ni dola elfu saba. Tutatumia pesa ile kwa kununua jenereta ambayo haina usumbufu. Lakini kwa kuhitimiza mpango ule, shirika la raia linakataa tusichukue pesa ile kwa askofu. Mwisho wa kumunukuu Mtajua kwamba chumba hichi cha kulaza mili za marehemu kilitolewa kwa mji wa Kikwit na wanasiasa wa huko. Katika Kivu Kusini, samaki waliokufa katika maji ya Kabuno na Minova walitiwa sumu. Wazo la kaboni dioksidi, gesi ya metani au sulfide ya hidrojeni bado linapaswa kutengwa kati ya sababu za kifo cha samaki hawa. Haya ndiyo yanaibuka kutokana na ripoti ya kimazingira ya OVG de Goma kuhusu kifo cha samaki kilichoripotiwa tangu siku ya tano, tarehe tatu Juni jioni huko Minova mtaani Kale. Aksanti kwa kututega sikio, mnaweza tena kuyafuata kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.