A oh, mjambo wa wasikilizaji wa Sauti ya Amani. Huo ndio muhtasari wa habari zinazoletwa na Radio Okapi. Mfalme Filipi wa Ubelgiji alifika mjini Bukavu kwa saa chache hii siku ya Mungu huko alitembelea hospitali kuu ya Mpanzi yake daktari Deni Mkwege, pamoja na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki kwenye tovuti ya Kalambo. Pia alizungumuza na raia wa Ubelgiji wanaoishi jimboni humo kabla ya kurejea Lubumbashi huko Hokatanga. M23 alishambulia maeneo ya jeshi la Kongo siku ya Mungu, kwa sasa yuko katika harakati za kuzunguka Bunagana, alisema Luteni Kanali Njike Kaiko wa sekta ya uendeshaji sokola ya pili humo Jimbo Kivu Kaskazini. Maenezo afya Bulungu na Vanga zimeathiriwa na zaidi ya kesi mia mbili za ugonjwa wa surua. Daktari Bena Mutui anapanga kampeni ya chanjo ajili ya janga hili huko jimbo la Kwili. Usikilivu mwema. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu Kusini, wanandoa wa kifalme wa Ubelgiji walifunga safari ya saa chache hadi Bukavu, akikaribishwa na Jean-Michel Samalukonde, waziri mkuu wa Kongo, aliyesindikizwa na waziri wa afya, bajeti pamoja na ule wa mawasiliano na vyombo vya habari, pia gavana wa Kivu Kusini. Mfalme Philippe alitembelea hospitali ya Mpanzi ya Daktari Denis Mkwege pamoja na taasisi ya kimataifa ya kilimo cha kitropiki kwenye tovuti ya Lubumbashi huko Katanga. Mfalme Filipe pia alizungumuza na raia wa Ubelgiji wanaoishi Bukavu. Tunaendelea na habari za humo jimbo la Kivu Kusini kwa kusema ya kwamba serikali ya jimbo imepiga marufuku uuzaji wa nyama kutoka nchi jirani. Hii ni baada ya Burundi kutangaza rasmi ngombe wake walioathirika wa na kile kinachoitwa janga la homa ya bonde la Ufa. Ni vigumu katika hatua hii ikuthibitisha kisa cha kwanza cha ugonjwa huu katika Kivu Kusini, kulingana na daktari wa mifugo Vincent Muigiro Asangwa, mkuu wa kitengo cha uvuvi, kilimo na mifugo jimboni humo. Hii haizuii mamlaka ya mkoo kuchukua hatua za kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu katika Kivu Kusini na huko jimbo jirani wa Kivu Kaskazini, kijiji cha Bunangana bado iko chini ya udhibiti wa wanajeshi wa Kongo. Hakikisho ya msemaji wa sekta ya kazi ya sukula ya pili North Kivu, adui ambaye aliyeshambulia maeneo ya jeshi mapema hii siku ya Mungu yuko katika harakati za kuzunguka Bunangana. Kwa sasa FRDC inawakimbiza katika mashamba ya mtama ambako wamejificha. Kwa mujibu wa vyanzo vingine katika joint, raia wawili waliuawa huko Kabindi katika kundi la Jomba pamoja na Karua kwenye mpaka wa makundi ya Jomba na Weza, luteni kanali jike anafichua kuwa jeshi linapokea msaada kutoka kwa mshiriki wake Monusco, zidi ya M23. Uungwaji mkono wa M23 na Rwanda, Ujerumani unatoa wito kwa majirani kuheshimu uadilifu wa wa eneo la Congo na kungoja matokeo ya uchunguzi wa mfumo wa pamoja wa uzibitishaji wa CIRGL ili kwa kuwa na alikuwa ni yake Balozi Daktari Olivier aliyeitangaza siku ya tano tarehe kumi mwezi wa sita mwaka elfu mbili makumi mawili na mbili, mbili mjini Kinshasa wakati wa mkutano na waandishi wa habari. Tumusikilize kwenye kipaza sauti cha Honore Misinga Kalala. Tukiwa katika mkutano huu, watu wa mashariki wanafariki. Wakati tuko hapa, wanaume, wanawake na watoto wanauawa na vikundi vyenye kumiliki silaha na ADF na Kodeko na hivi karibuni tena na M23. Tunalaani kwa nguvu zote ukatili huu ambao haukubaliki hata kidogo. Tunashiriki msimamo uliotolewa na Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa hii majuzi. Hii ndio sababu tunatoa wito kwa nchi zote jirani kuheshimu na kulinda uadilifu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kujiepusha na kauli au vitendo vyovyote vya uchochezi wowote wa vurugu. Hii haikubaliki kwa pande zote za mipaka. Pande mwengine mwanadiplomasia wa Ujerumani Olivier alitangaza kuwasili wiki jayo kwa ujumbe wa Umoja wa Ulaya mjini Kinshasa kuja kuanzisha majadiliano na mamulaka za serikali na watendaji wa mashirika ya kiraia ya Kongo kwa nia ya kuweka msingi ya mbinu mupya ya utatuzi wa mugogoro wa mashariki mwa Kongo. Kesi kuhusu ombi la kuachiliwa kwa muda kwa François Beya na washtakiwa wenzake wane lilikataliwa na mahakama kuu ya kijeshi. Ombi jipya la kuachiliwa huru liliwasilishwa na upande wa utetezi wakati wa kikao cha Kazara siku ya tano gerezani kula makala. Katika maelezo yao mawakili wao wa utetezi waliweka mpingamizi kuhusiana na uzembe wa mahakama kuu kuwasomea washitakiwa ambao hawajibikiwi pia walitetea kuwa hatua ya upande wa mashtaka haikukubalika. Aliomba na kupata punguzo siku ya tano ijayo, ili kukutana njia zilizotengenezwa na upande wa utetezi. Katika Kivu Kaskazini, bei ya lita moja ya petroli imeongezeka kwa siku chache huko Butembo, kutoka franga za Kongo elfu tatu zaidi ya ya wiki moja iliyopita. Lita moja ya petroli kwa sasa inauzwa kwa franga elfu tatu na mia mbili za Kongo kwenye pampu mengi nao. Sadiki Abubakar. Tangu tarehe 20 Januari, waziri nchini wa uchumi alisaini mkataba yenye kukamilisha bei ya mafuta za gari nchini Congo. Katika upande wa mashariki wa nchi, lita moja ya essence ililazimishwa kuuzishwa kwa franga kikongomani 2495 mjini Butembo, bei hiyo haikuweza kukamilishwa. Moja kati ya waendesha biashara kwenye rue d'Ambiance kwa maarufu wanaoitwa wa Kadafi amedai kutumika katika hasara bira mu 3200 francs na ko station 3200 francs sa to na langora mu gro bana to pa valeur a litre mu 3000 francs ndere pia sa francs zo to ma tafuta par litre sa francs ko ngambo yao, waendesha pikipiki wamedai kupandiza bei e masiku, kursi ya taxi mo na panda na 1000 francs na watu havalipaki kama kawaida, basi ni kugombana tu na wakilia kila wakati. Juhudi letu kwa kupata maoni ya viongozi wanaohusika kwa jambo hilo haikuweza kufaulu. Butembo, Sadiki Abubakar, Radio Okapi. Tukae Kivu Kaskazini, tuondoke mji wa Butembo kuelekea eneo la Beni kusema kwa kuwa bei ya vyakula imeongezeka katika mtaa wa Oicha au hata sokoni. Hali hiyo ambayo imeonekana kwa muda wa wiki tatu ni kutokana na mahitaji makubwa ya idadi kubwa ya watu waliokimbia makazi yao ajili ya vita katika eneo la Irumu na Mambasa jimboni Ituri. Liliongeza kuwa watu waliohamishwa kutoka eneo la Beni Kivu kaskazini Kaskazini, wote wanaishi katika kijiji hiki. Kambale Kibwana Jean de Dieu, naibu meya wa Oicha, anaomba msaada wa kibinadamu kusaidia watu hawa wenye uhitaji, lakini pia anatoa wito kwa wakazi kuwa waangalifu ikizingatiwa kuwa eneo hili linakabiliwa na ujambaji usio na majina. Serikali ya mkoa imepiga marufuku uuzaji wa nyama kutoka nchi jirani. Hii ni baada ya Burundi kutangaza rasmi ng'ombe wake walioathirika wa na kile kinachoitwa janga la homa ya bonde la Ufa. Ni vigumu katika hatua hii kuthibitisha kisa cha kwanza cha ugonjwa huu katika Kivu Kusini. Kulingana na daktari wa mifugo Vensa Muhigirwa Sangwa, mkuu wa kitengo cha uvuvi, kilimo na mifugo jimboni humo, hii haizuii mamlaka ya mkoa kuchukua hatua za kuzuia kuenea kwa ugonjwa huu katika Kivu Kusini. Kuibuka tena kwa surua katika jimbo la Kwilu: waziri wa afya wa mkoa, daktari Bena Mutui, anatangaza maeneo za afya Bulungu na Vanga zimeathirika sana na zaidi ya kesi mia mbili zimeripotiwa katika jimbo lote Daktari Benamutu yanazungumzia kampeni ya chanjo ambayo tayari inaanza leo, siku ya kwanza tarehe kumi na tatu Juni katika maeneo ya afya yaliyoathirika na yale yanayozunguka. Ireni Mboma akitafsiriwa na Gileni Kasasia. Tayari ni zaidi ya mwezi mmoja tangu ugonjwa wa surua umeanza kushika kasi katika jimbo la Kwilu aswa, katika ukanda wa afya wa Bulungu ukifatiwa na ule wa Vanga, kama ilivyo ripotiwa na waziri wa afya wa mkoa huu Daktari Ebene Mutui. Ili kukabiliana na ugonjwa huu, kampeni ya chanjo kwa watoto wenye umri ya miezi 6 hadi 56 tayari inaanza Jumatatu hii kwa msaada wa OMS na UNICEF, atangaza waziri wa afya wa Kwilu Daktar Bena Mutui anawaomba wazazi kuchukua fursa hii kuwapatia watoto wao chanjo ili kuwakinga dhidi ya surua. Asante ndugu, kwa kututega sikio. Nawatakia asubuhi ya amani, pamoja na sauti ya amani, Radio Okapi.