Oh, hamjambo wasikilizaji wa sauti ya Imani. Huu ndio muhtasari wa habari huletwa na Radio Okapi kuahirishwa kwa safari ya Papa Fransi nchini Kongo ya Kidemokrasia na Sudan Kusini, fursa kwa waziri wa mawasiliano wa serikali Patrik Muyaya kuomba watu wa Kongo waendelea na ujumbe wa upatanisho na amani ambayo Papa anapashwa kuwaletea nchini, sababu ya visa vingi vya unyanyasaji na kundi lenye silaha la Kodeko. Tangu mwaka jana, maeneo mnane tu ya afya ya la Kilo Mutani Jugu yanafanya kazi kwa wakazi wa angalau elfu makumi matano huko jimbo la Ituri. Maduka ya dawa ya kibinafsi yasiyo na faida na vituo vya afya vya jimbo la Kwilu vitafungwa baada ya siku saba. Uamuzi toka kwa mkaguzi wa matibabu wa jimbo la Kwilu, Daktari Ale Alingi. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii ya habari. Habari kamili. Papa Francis alilazimika kuarisha safari yake ya kitume nchini Kongo ya Kidemokrasia na Sudan Kusini. Habari hii iliwekwa wazi siku ya tano hii, tarehe kumi mwezi wa sita katika chapisho kwenye tovuti ya Vatican News. Kulingana na ujumbe huu, mkurugenzi wa ofisi ya vyombo vya habari vya Mtakatifu, Mateo Bruni ambaye anaitangaza, anahusisha kuarishwa huku na ombi la madaktari hili kutofuta matokeo ya matibabu ya goti ya Papa Francis ambayo bado yanaendelea na kwa waziri wa mawasiliano na vyombo vya habari na msemaji wa serikali Patrick Muyaya, watu wa Kongo lazima waendelea kuhamasishwa, na zaidi ya yote waweke ujumbe wa upatanisho na amani ambayo papa anapaswa kuleta. Kwa kifupi, tujulishe eti mfalme wa Ubelgiji Philippe anaishi Lubumbashi, jimboni ho Katanga. Huko alikuwa na mkutano na wanafunzi kutoka chuo kikuu cha Lubumbashi, chuo kikuu kilichoundwa na serikali ya Ubelgiji mnamo mwaka elfu moja mia kenda makumi matano na tano nchini ya jina la chuo kikuu rasmi cha congo rwanda urundi na chuo kikuu huria cha Brussels kumbuka kuwa munamo mwaka elfu moja mia kenda na makumi sita kikawa chuo kikuu cha jimbo la Elizabethville chini ya usimamizi wa chuo kikuu cha Liege, na munamo elfu moja mia kenda makumi sita na tatu kitakuwa na jina la kita chuo kikuu rasmi cha Congo kwa ukuzaji wa zairian kitaitwa chuo kikuu cha kitaifa cha Zaire na baadaye kitakuwa chuo kikuu cha Lubumbashi munamo mwaka elfu moja mia kenda makumi mnane na moja. Ilipoundwa, ilipanga vituo vichache vyenye uwezo wa kuchukua wanafunzi elfu tatu, zaidi ya elfu makumi matatu siku hizi. kiongozi wa bunge anaona waraka wa Kongo wa kidemokrasia kujiunga na jumuiya ya Afrika mashariki ili kupambana na adui kutoka ndani na nje. Katika taarifa yake wakati wa kikao cha jana siku ya ne, Christophe Mboso aliwahimiza manaibu hawa kupigia kura kwa pamoja miswada mitatu ya uizinishaji iliyowasilishwa na kutetewa na naibu waziri mkuu anayeshughulikia mambo ya nje. Kwa Christophe Mboso, Kongo lazima iingie miundo yote ikiwa na nia ya kutatua kwa hakika swala la usalama na amani. Usiogope adui. Na huko Kivu Kusini, mukawa wa kisiasa uliandaliwa hii siku ya ne tarehe kenda Juni katika makao makuu ya MONUSCO Bukavu, iliandaliwa na sehemu ya masuala ya kisiasa karibu na viongozi wa kisiasa wa Bukavu na SENI. Lengo kuu ni kuelekeza vya kutosha misimamo mpinzani ya kisiasa inayotetewa na vyama tofauti vya siasa. Wanasiasa wanawake wa Kivu Kusini wanapendekeza marekebisho ya sheria ya uchaguzi ili kukuza uwakilishi wao Rachel Kiese Mbangu kwa usomi wa Jean-Baptiste Ntunga. Ilikuwa ya muhimu kutoa fursa kwa seni ili watowe habari njema kwa wanasiasa kuhusu mpango wa uchaguzi nchini RDC. Kama alivyoeleza Bwana Gaudence Maishe, katibu tendaji wa seni jimboni Kivu ya Kusini, ni ya muhimu kuonyesha wanawake jukumu yao ajili ya kushiriki kupitia vyama vya kisiasa walimo na pia watie mkazo kwa bunge la nchi ili kipengele cha kumi na nne cha katiba kiwekwe maanani kuhusu ushiriki wa kinamama kwa uchaguzi ujao. Pendekezo kadhaa zilitolewa. Kinamama wa Kivya Kusini wana memba wa vyama vya kisiasa waliahidi ya kwamba watashiriki kikamilifu ili wawekwe maanani kulingana na sheria. Kinamama hao wanatarajia kuandaa mkutano mwingine ajili ya kuweka tayari Mapendekezo yao. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Na huko jimbo jirani wa Kivu Kusini, baada ya mapumuziko ya siku mbili, mafunzo ya uendeshaji wa uwekeaji data wa seni yameanza tena hii siku ya tano, ni siku yake ya pili pa Masisi. Kukatizwa huko kunatokana na mvutano unaotokana na kutoelewana fulani, wanasema maafisa wa tume huru ya kitaifa ya uchaguzi wahusika wa kisiasa katika jamii wanashutumu uteuzi wa kibaguzi. na huko Ituri ni maeneo mnane tu kati ya kumi ya afya katika eneo la afya la Kilo mtani Jugu yanafanya kazi kwa wakazi wa angalau elfu makumi matano kulingana na daktari mkuu wa eneo hili la afya na watu mashuhuri wa eneo hilo. Hii ni kutokana na visa vingi vya unyanyasaji na kundi lenye silaha la Kodeko tangu mwaka jana. Wanaimani na mchakato wa amani ulioanzishwa na serikali kwa ajili ya kurejesha mamlaka ya serikali huko Ituri angalau vituo vyote vya afya vilifungwa, vingine kuporwa na vingine kuunguzwa na vikundi vya watu wenye kushika silaha katika muda wa miaka ine ndani ya sekta ya Banyali Kilo tarafani Jugu. Kulingana na msimamizi wa kabila la Wanyali ni kama vile kituo Kabakaba, Buhengwe, Buzenzele, Kilo mission na pia Bakonde. Vital Tungulo anajulisha ya kwamba kuzidishwa kwa usalama mudogo ndani ya eneo hili ulizusha uhamishaji wa watu wengi. Waliobaki ndani ya eneo hili wanakuwa na ugumu wa kupata matunzo. Kwa ngambo yake, mganga msimamizi wa eneo la afya la Kilo anasikitika kuona ya kwamba eneo hili linapambana na ukosefu wa dawa ndani ya vituo vidogo vya afya vinavyotumika. Justin Loja anaongeza kusema ya kwamba visa vingine vya magonjwa vinaonekana huko na vinatokana na malisho mabaya, malaria na vinginevyo, vimeorozeshwa katika eneo hili. Wakuu wa afya wa mahali na wazaliwa wa huko wana azamia kuona kutekelezwa kwa mpango wa amani ulioandaliwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili ya kuanzisha shughuli za afya. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Kapi. Katika uwanda wa Ruzizi, Mutani, Uvira, wakimbizi wa ndani wa Bwegera wanaiomba serikali ya Kongo kuhakikisha usalama wao na kurahisisha kurejea katika maeneo yao ya asili huko nyanda za juu na za kati za uko Bafuliru. Msemaji wa wakimbizi hawa wa ndani, Lazari Migabo Nyiri Mwanga, kwenye kipaza sauti cha Fistongoma: hali yenye tuko nayo kwa leo ni salamu, tunalindiwa vizuri, tunaishi pamoja na wakaaji mzuri. Tuko na shida ya kupata chakula, kupata dawa, na tuko na ombi ya kuturudisha kwetu tunaweza kuwa apepre desdeplu menage wamoja wetu wako Uvira, wengine wako hapa Bwegera, wengine wako Kamanyola na wengine wako Nyangezi. Kuko wenye walirudia ni watu waho plato ya Rurambo, apepre ya 500 menage. Hali ya usalama iko kule Rurambo kwa sababu wenye wako kule wanachungiwa na Monisco na sisi tunajisikia kurudia kwetu, watutafutia amani kisha turudie na sisi wenye kubaki tunapendelea kurudia kwetu kabisa, kwetu tutaweza kulima, tunatoka kwa hii maisha yenye tuko nayo, na tunarudia kwa vijiji vyetu kwenye tulikuwa tunaishi kote. Salama mdogo naweza patikana fasi moja moja, lakini tunaomba leta watufanyie nguvu zote kusudi tuwe na amani kuko kwenye tutaenda. Tutarudia Katobo, na wengine wanarudia kwao Vijombo, na wengine wanarudia Bibokoboko na wenye kubakia wa Rurambo nao wataenda Rurambo, uko kote kwenye tulitoka, tunarudi huko. Kwilu, baada ya siku saba, maduka ya dawa na vituo vya afya vya kibinafsi vilivyotangazwa kuwa havitumike vitafungwa, kwa mujibu wa maelekezo ya wizara ahusika. Maagizo haya yametolewa na mkaguzi wa matibabu wa jimbo la Kwilu, daktari Alain Alingi ambaye aliwakutanisha kwa zamu siku ya nne tarehe kenda mwezi wa sita katika chumba cha mikutano cha hospitali kuu ya Bandundu, wahusika wote wa maduka hayo ya dawa na taasisi za afya binafsi wa Bandundu kwa mawasiliano yanayohusiana miongoni mwa vigezo vya uwezekano, daktari Alain Alingi anabainisha miongoni mwa mambo mengine kuwa na hati zinazozingatia sheria, majengo na vifungashio, vifaa vya kutosha na wafanyakazi wenye sifa. Asante ndugu, kwa kututeka sikio kwa habari zilizoandalia na Pierre Lamegi na Noela Luzitu Kabambi kwa ufundi wa Billy Landry, Betu munaweza tena kuyasikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Okapi.