Ham oh, jambo wasikilizaji wa sauti ya amani. Huu ndio muhtasari wa habari uletwa na redio Kapi. Maporomoko ya ardhi katika mgodi wa kifundi huko Samba kusababisha vifo ya makumi ya watu, utafiti unaendelea semeduru za humo jimboni Kasai. Hii siku ya tano wanandoa wa kifalme watasafiri jimboni ho Katanga huko ambapo watatembelea katika chuo kikuu cha Lubumbashi na shule ya Ubelgiji na kijiji cha Katanga kilichoko zaidi ya kilomita makumi kenda kutoka mji wa Lubumbashi. Safari za usiku kwenye ziwa Kivu zimekatazwa tangu tarehe 8 Juni hadi ilani ingine. Uamuzi toka wizara ya mkoa husika na usafiri wa ziwa humo, jimbo la Kivu Kusini. Maelezo zaidi ni katika taarifa yetu hii. Habari kamili ho. Katanga inajiandaa kuwakaribisha mfalme Filipe wa Ubelgiji na malkia Matilde hii siku ya tano pande za saa sita mchana. Tovuti zingine ambapo wanandoa wa kifalme wataenda zimepangwa hii ni hasa katika chuo kikuu cha Lubumbashi na shule ya Ubelgiji, kijiji cha Katanga. Maelezo mengine na jangandu katika usomi wa Fisto Ngoma mavazi yake ya kifahari Kazi ya usafi wa mazingira inafanywa hasa kwenye barabara kuu ambayo itatumiwa na wanandoa wa kifalme na takataka zinaondolewa. Taka hapa na pale ni hasa kwenye barabara ya uwanja wa ndege na kwenye mlango wa jiji. Miongoni mwa maeneo yatakayotembelewa na mfalme Philip ni chuo kikuu cha Lubumbashi. Huko pia kazi inafanyika kwa mafanikio ya tukio hili, kama vile kwenye ukumbi wa michezo ambapo mfalme atahutubia wanafunzi, duruza kwenye chuo kikuu ch Lubumbashi kusema kwamba wanafunzi elfu sita wanatarajiwa katika mkusanyiko huu, wengine wangetoka mikoa wa mingine ikiwemo Lwalaba. Baada ya kusainiwa kwa kitabu cha wageni cha chuo kikuu cha Lubumbashi na Mfalme Philip katika chumba cha Askofu Chibangu Chichiku, wajumbe wote wataelekea kwenye ukumbi wa michezo wa Kalaba simbali. Na hapo walimu mia nne watashiriki. Wanandoa hao wa kifalme wa Ubelgiji wataenda siku ya posho kwenye kijiji cha Katanga. Kijiji hicho kilichopewa jina kwa jimbo la Katanga katika tarafa la Kambove. Wanandoa wa kifalme wa Ubelgiji walitembelea taasisi ya kitaifa ya utafiti wa tiba INERBE huko Kinchasa hii siku ya nne. INERBE ambayo hufanya kazi hasa kutokana na ufadhili kutoka nje na ambayo inanufaika kutokana na usaidizi wa Ubelgiji kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa watafiti wachanga. Waziri wa Afya ya Umma, usafi na kinga, Jean-Jacques Mbungani anatumai kwamba ushirikiano kuu huu kati ya Ubelgiji na DRC utaendelea hasa katika ngazi ya kisayansi. Hii siku ya nne jioni, wanandoa wa kifalme na wanandoa wa rais walitembelea pamoja chuo cha sanaa nzuri, ambapo meza ya pande zote pia ilifanyika karibu na wanawake wa Kongo. Jumuiya ya kiraia Kasumbalesa inachukia na kukemea uhalifu wa mjini, ambayo unaibuka tena baada ya muda wa utulivu, kulingana na kiongozi wake, Mami Tonga, akiungana na Jangandu. Idadi ya watu mara kwa mara huwa wahanga wa majambazi wanaovamia raia wenye amani licha ya kuwepo kwa vyombo vya usalama vinavyoonekana kutokuwa na nguvu mbele ya majambazi hao. Siku chache zilizopita jiji la Kasumbalesa lilipokumbwa na hali ya wasiwasi sana ya risasi kuanzia saa moja asubuhi hadi saa mbili usiku, huku siku chache zilizopita mwanamke akiwa mwakiliwa amelazwa katika kituo cha afya ambapo anapata huduma ya matibabu. Askari polisi wote ambao tayari wametumikia zaidi ya miaka ishirini waachiwe mji wa Kasumbalesa kwa sababu wanajiona zaidi ya machifu wa kimila, hawaitiki kwa maneno ya uongozi wao. Idadi ya watu sasa wanaanza kukimbia mji wa Kasumbalesa, wengine nchini Zambia, wengine huko Lubumbashi kutafuta Kasai, maporomoko ya ardhi katika mgodi wa Kifundi usababisha vifo katika eneo la Samba, sekta ya Bapende, karibu na muji wa Chikapa, jimboni Kasai. Ajali hiyo ilitokea siku ya pili, na hadi asubuhi ya, ya jana siku ya nne, miili kumi ya wachimbaji wadogo imepatikana na mutu wa kumi na mmoja amefufuliwa. Waziri wa madini wa mukoo aliambia Radio Kapi utafutaji unaendelea huko Kivu Kaskazini kwa upande wa usalama wa uvamizi wa watu wasiojulikana wenye silaha siku ya siku ya tatu iliua watu saba katika kambi ya wahami ya Kashuga Kijagati. Bernard Nyangi katika taarifa kuandaliwa na Denis Lukisu. Kwa mujibu wa duru za mahali hawa walishambulia kambi kwa majira za saa mbili usiku wakapita mlango kwa mlango wakipiga masasi kiolela wanaume wane na wanawake watatu wakafariki wengine wawili wakajeruhiwa zaeleza duru za uongozi wa kambi hiyo. Kiisha vitendo hivyo wanamgambo wale waliondoka bila kubeba kitu chochote. Walipoharifiwa, jeshi liliharikisha huko, ila ilikuwa nyuma mno. Raia wale wahisi kwamba mashambulizi yale yaliendeshwa na wanamgambo wa kundi la Nyatura Bazungu na wale wanaozagaa sehemu hizo. Kamanda wa kikosi cha 3416 kilichoko Kichanga aliwasili eneo lile ili kutizama hali gisi ilivyo msimamizi wa kambi hiyo ya wami Pakashuga unena kwamba ni mara ya tano mashambulizi yana sawa yaripotiwa huko. Bwana Nzaikorera unena kwamba kambi hiyo kwa leo ya hifadhi wami 1107 toka masultani tatu mtani Masisi, Goma. Bernard Nyangiradio kapi shirika la kutetea haki za binadamu la Impunity Watch linatoa wito kwa bunge kupitisha haraka sheria inayolenga kuwalinda wasiriwa na mashahidi wa uhalifu mkubwa nchini Kongo. Filbert Balolage kwa maelezo. Wa masemi ya mwalimu Philip tuna msifu wa kitivo cha sheria kwenye ULPGL Goma, wakaaji wanayo lazima ya masikilizano wakitumia utaratibu wa mapatano zilizo katika mitaa. Kwake yeye ni vigumu kujenga nchi ikiwa kuna uhalifu ambao umefanywa na ambao unabaki bila adhabu. Ndio kwa maana wametolea ripoti hii hapa Kinshasa, ili kuomba serikali na mashirika mengine yaunge mkono baraza. Na kwa hali hiyo Stefan Lupao anafasiria kuwa wahasirika ambao hawana uwezo wa kulipa ili sheria wasaidie wanaelekeza malalamiko yao kwa ngazi ya baraza ambayo haiwaombi pesa yoyote. Upande wa wahasirika, mmoja wao akitoka Kaniola nafasiria kuwa anachungiza wale waliotenda mabaya waadhibiwe. Anaongeza kwamba yupo kati ya watu walioporwa kila kitu mwaka elfu mbili na moja na anachokichungiza ni adhibio la watu ambao wameiba na kubaka wa mama na mabinti, jambo kama na hili linaungwa mkono na wizara ya haki za binadamu, alionyesha Joseph Mabika, mshauri katika sheria ya mpito Epinity Watch inaomba kuwekwe kwa haraka sheria ya mpito nchini Kongo. Na huko Kivu Kusini, safari ya usiku kwenye ziwa Kivu haziruhusiwe kuanzia tarehe nane Juni hadi ilani nyingine. Uamuzi huu unatokana na wizara ya mkoa kuwa na usafiri wa ziwa katika sifa zake Rachel Kiesembangu kwa usomi wa Jean Baptiste Ntonga. Azimio hilo ni la kuepuka ajali mbalimbali mbali za usiku ziwani Kivu. Waziri wa Uchukuzi Jimboni alisema kuwa ni ya muhimu kuwekwa kwa vitambulisho hivyo ziwani. Mathieu Alimasi alihakikisha kwamba azimio hilo laweza kuondoshwa punde sipunde ikiwa wenyeji mashua wanajiweka uhalali kulingana na mapashwa yao. Muungano wa wenyeji mashua kwenye ziwa Kivu Asalak waeleza kwamba azimio hilo lapelekea kwao kihombo cha kutosha kwa raia wa Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini, kwani misafara yao ya usiku ndiyo yaleta biashara vingi mjini Bukavu na Goma. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika Kivu Kaskazini, wanafunzi wanasoma nje katika baadhi ya shule huko Kambau, wanaomba msaada wa serikali. Shule hizi ziliyoharibiwa na mvua kubwa iliyonyesha Kambau mwanzoni mwa Mei. Grasa ya Mzate kwa maelezo: shule za msingi za serikali Baba Edumba na Mbunya, pamoja na shule ya kisekondari ya Tata Roga isiyo ya serikali, ndizo ziliathirika zaidi hawana tena kuta na paa zilizoondolewa na mvua kubwa mwezi wa tano uliopita. Zaidi ya mwezi mmoja baadaye, wanafunzi wanasomea chini ya miti au hazarani. Angalau asilimia makumi tatu na tano ya wanafunzi kutoka shule hizi wameacha shule, anasikitika Paluku Njiabi a Vincent, kiongozi wa epe Mbunya. wanakuwa katika hatari ya magonjwa mengi kama kuhara. Mkurugenzi wa eneo la elimu la Kivu la Kaskazini ya pili pia anatoa wito kwa mamlaka ya mkoa. Kwa upande wake, msimamizi wa wilaya la Lubero ametoa ombi kwa wakuu viongozi jimboni ili kutatua tatizo hili. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Asante ndugu kwa kututega sikio, munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.