Radio Okapi. Salamu zetu ziwafikie popote mmejiunga na sauti ya amani. Fuateni kwanza vichwa vya habari zenyewe. Makumi ya watu waliofariki katika maporomoko ya ardhi ya migodi wa almasi pa umbali wa kilomita makumi matatu kutoka Chikapa katika jimbo la Kasai ya Kati. Mfalme Filipe anaendelea na ziara yake katika Kinshasa mji mkuu, huko Lubumbashi ikijiandaa kumukaribisha hii siku ya tano. Safari za usiku kwenye ziwa Kivu zimepigwa marufuku kuanzia tarehe nane Juni hadi ilani nyingine. Kwanza sababu za kiusalama na kisha kutokuwepo kwa vinara katika maeneo hatarishi ya ziwa Kivu aliamua Wizara ya Mkoa kuwa na usafiri wa ziwa katika sifa zake. Baki pamoja nasi ndugu Habari kamili. Huko Kasai, maporomoko ya ardhi katika mugodi wa kiufundi usababisha vifo katika eneo la Samba sekta ya Bapende karibu na muji wa Chikapa jimboni Kasai. Ajali hiyo ilitokea siku ya pili, na hadi leo asubuhi miili kumi ya wachimbaji wadogo imepatikana na mtu wa kumi na mmoja amefufuliwa. Waziri wa madini wa mkoa aliambia Radio Okapi utafutaji unaendelea, alisema duru za humo. Kwa upande wa usalama, uvamizi wa watu wasiojulikana wenye silaha jana usiku uliua watu saba katika kambi ya wahami ya Kashuga Kijagati, tuko huko Kivu Kaskazini, wote wali wawa ni wahami. Eneo hili linapatikana takriban kilomita kumi na tano kaskazini mwa muji wa Kichanga, katika ufalme la Bashali Mokoto, mutaani Masisi shambulio hilo linahusishwa na vikundi vyenye silaha vinavyozunguka tovuti hii ambayo haijalindwa hadi sasa. Denis Lukesu katika usomi wa Bernade Nyangi. Kwa mujibu wa dhuru za mali, hawa walishambulia kambi kwa majira za saa mbili usiku, wakapita mlango kwa mlango, wakipiga masasi kiholela. Wanaume wanne na wanawake watatu wakafariki, wengine wawili wakajeruhiwa, za eleza dhuru za uongozi wa kambi hiyo kiisha, vitendo hivyo wanamgambo wale waliondoka bila kubeba kitu chochote. Walipoharifiwa, jeshi liliharikisha huko, ila ilikuwa nyuma mno. Raia wale wahisi kwamba mashambulizi yale yaliendeshwa na wanamgambo wa kundi la Nyatura Bazungu na wale wa ndes renove, wanaozagaa sehemu hizo. Kamanda wa kikosi cha 3416 kilichoko Kichanga aliwasili eneo lile ili kutizama hali gisi ilivyo. Msimamizi wa kambi hiyo ya wami paka shuga hunena kwamba ni mara ya tano mashambulizi yaena sawa yaripotiwa huko. Bwana Nzaikorera hunena kwamba kambi hiyo kwa leo ya hifadhi wami elfu moja mia saba toka masultani tatu mtani Masisi. Goma Bernard Ndiangi Radio Kapi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Impunity Watch linatoa wito kwa bunge kupitisha haraka sheria inayolenga kuwalinda waathiriwa na mashahidi wa uhalifu mkubwa nchini Kongo. Hayo yalibainishwa hii siku ya nchini Kinshasa na meneja wake wa programu Jeanti Kasongo. Kisha kutangazwa kwa ripoti ya utafiti kuhusu ushiriki wa waathiriwa na waathirika wa mkubwa katika michakato ya haki ya mpito isiyo rasmi. Utafiti uliofanywa mwaka elfu mbili na makumi mawili na moja katika mikoa mitano iliyoathiriwa kwa ushirikiano na kitivo cha sheria cha chuo kikuu ILPGL Goma. Filbert Balolage kwa maelezo. Kwa masemi ya Mwalimu Philip tuna msifu wa kitivo cha sheria kwenye ULPGL Goma, wakaaji wanayo lazima ya masikilizano wakitumia utaratibu wa mapatano zilizo katika mitaa. Kwake yeye ni vigumu kujenga nchi ikiwa kuna uhalifu ambao umefanywa na ambao unabaki bila adhabu. Ndio kwa maana wametolea ripoti hii hapa Kinshasa ili kuomba serikali na mashirika mengine yaunge mkono baraza. Na kwa hali hiyo Stefan Lupao anafasiria kuwa wahasirika ambao hawana uwezo wa kulipa ili sheria wasaidie wanaelekeza malalamiko yao kwa ngazi ya baraza ambayo haiwaombi pesa yoyote. Upande wa wahasirika, mmoja wao akitoka Kaniola anafasiria kuwa anachungiza wale waliotenda mabaya waadhibiwe. Anaongeza kwamba yupo kati ya watu walioporwa kila kitu mwaka elfu mbili na moja na anachokichungiza ni adhibio la watu ambao wameiba na kubaka wamama na mabinti, jambo kama na hili linaungwa mkono na wizara ya haki za binadamu, alionyesha Joseph Mabika, mshauri katika sheria. Epiniti Watch inaomba kuwekwe kwa haraka sheria ya mpito nchini Kongo. Fahamu kwamba utafiti huu ulifanyika Kivu Kaskazini, Kivu Kusini, Ituri, Chopo na Kasai ya Kati. Jumuiya ya kiraia Kasumbalesa inachukia na kukemea uhalifu wa mijini ambayo inaibuka tena baada ya muda wa utulivu. Kulingana na kiongozi wake Klema Mitonga, majambaji wenye silaha wanafanya kazi bila kuazibia na kuwalazimisha baadhi ya watu kwenda kuishi mali pengine, hasa katika nchi jirani ya Zambia. Tunamusikiliza Kiungana na idadi ya watu mara kwa mara huwa wahanga wa majambazi wanaovamia raia wenye amani, licha ya kuwepo kwa vyombo vya usalama vinavyoonekana kutokuwa na nguvu mbele ya majambazi hao. Siku chache zilizopita jiji la Kasumbalesa lilipokumbwa na hali ya wasiwasi sana ya risasi kuanzia saa moja asubuhi hadi saa mbili usiku, huku siku chache zilizopita mwanamke akiwa amwakiliwa amelazwa katika kituo cha afya ambapo anapata huduma ya matibabu. Askari polisi wote ambao tayari wametumikia zaidi ya miaka ishirini waachiwe mji wa Kasumbalesa, kwa sababu wanajiona zaidi ya machifu wa kimila, hawaitiki kwa maneno ya uongozi wao. Idadi ya watu sasa wanaanza kukimbia mji wa Kasumbalesa, wengine nchini Zambia, wengine huko Lubumbashi kutafuta maeneo mapya ya makazi. Hii siku ya ne inerbe, ambayo ufanya kazi hasa kutokana na ufadhili kutoka nje na ambayo inanufaika kutokana na usaidizi wa Ubelgiji kwa ajili ya kutoa mafunzo kwa watafiti wachanga. Waziri wa afya ya umma, usafi na kinga, Jean-Jacques Mbungani, anatumai kwamba ushirikiano huu kati ya Ubelgiji na Kongo utaendelea hasa katika ngazi ya kisayansi. Wa Rais walitembelea pamoja chuo cha sanaa nzuri ambapo meza ya pande zote pia ilifanyika karibu na wanawake wa Kongo. Hii siku ya tano wanandoa wa kifalme watasafiri hadi Lubumbashi. Huko Katanga inajiandaa kuwakaribisha Mfalme Filipe wa Ubelgiji na Malkia Matilde, hii siku ya tano saa sita mchana. Tovuti zingine ambapo wanandoa wa kifalme wataenda zimepangwa. Hii ni hasa katika chuo kikuu cha Lubumbashi na shule ya Ubelgiji, kijiji cha Katanga Kilichoko zaidi ya kilomita makumi kenda kutoka Lubumbashi ambako kuna misitu wa jamii unayofadhiliwa na Ubelgiji pia kitatembelewa na mfalme wa Ubelgiji. Katika Kivu Kusini, safari za usiku kwenye ziwa Kivu haziruhusiwe kuanzia tarehe nane Juni hadi ilani nyingine. Uamuzi huu unatokana na wizara ya mkoo kuwa na usafiri wa ziwa katika sifa zake. Rachel Kiese Mbangu kwa usomi wa Jean Baptiste Ntunga, azimio hilo ni la kuepuka ajali mbalimbali mbali za usiku ziwani Kivu. Waziri wa uchukuzi jimboni alisema kuwa ni ya muhimu kuwekwa kwa vitambulisho hivyo ziwani. Mathieu Alimasi alihakikisha kwamba azimio hilo laweza kuondoshwa punde si punde ikiwa wenyeji mashua wanajiweka uhalali kulingana na mapashwa yao. Muungano wa wenyeji mashua kwenye ziwa Kivu asalak waeleza kwamba azimio hilo lapelekea kwao kihombo cha kutosha kwa raia wa Kivu ya kusini na Kivu ya kaskazini, kwani misafara yao ya usiku ndiyo yaleta biashara vingi mjini Bukavu na Goma. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga, Radio Kapi na katika Kivu Kaskazini, wanafunzi wanasoma nje katika baadhi ya shule huko Kambau, katika sekta ya Bapere, Mutani, Lubeho. Kulingana na waliohusika na shule hizi na zile za mashirika ya kiraia katika mkoa huu, wanamuomba msaada wa serikali. Shule hizi ziliharibiwa na mvua kubwa iliyonyesha Kambau mwanzoni mwa Mei. Grasa Mzati, kwa maelezo, shule za msingi za serikali Baba Edumba na Mbunya pamoja na shule ya kisekondari ya Tataroga isiyo ya serikali ndizo ziliathirika zaidi. Hawana tena kuta na paa zilizoondolewa na mvua kubwa mwezi wa tano uliopita. Zaidi ya mwezi mmoja baadaye, wanafunzi wanasomea chini ya miti au hadharani kufuatia hali hii, angalau asilimia makumi tatu na tano ya wanafunzi kutoka shule hizi wameacha shule, anasikitika Paluku Njiabi ya Vinsen, kiongozi wa epe Mbunya. Wanakuwa katika hatari ya magonjwa mengi kama kuhara. Mkurugenzi wa eneo la elimu la Kivu la Kaskazini ya pili pia anatoa wito kwa mamlaka ya mkoa. Kwa upande wake, msimamizi wa wilaya la Luberu ametoa ombi kwa wakuu viongozi jimboni ili kutatua tatizo hili. Ni kiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Aksante, ndugu munaweza tena kusikiliza habari hizi kwenye mtandao ya kijamii ya Radio Kapi.