Habari oh, zetu Adolphe Ngoi Pimba. Hamjambo wasikilizaji wa sauti ya amani fuateni kuanza vichwa vya habari, huletwa na Radio Kapi. Watu zaidi ya mia moja waliokolewa na jeshi la taifa jana, siku ya nne, kisha kukamatwa mateka na wasi wa ADF mutani Irumu katika jimbo la Ituri. Tauni ya nimonia ya kwanza ilirekodiwa jana pale eneo la afya la reti mtaani jugu, jimboni Ituri. Tayari eneo hilo linakabiliwa na janga la tauni ya bibonike tangu mwezi wa tatu, na ukasababisha vifo vitano huko jimbo la Ituri. Kipindi hiki muhimu, watoto anakabiliwa na mitiani kadhaa ya mwisho ya mwaka unatatiza sana kalenda ya shule, alinungunuka mukaguzi mukuu wa EPST ya kwanza Luozi, sababu walimu wamegoma kazi katika eneo hilo la Kongo Central. Baki pamoja nasi ndugu msikilizaji. Ha, lakini mbele ya yote jueni eti François Beya aliyekuwa mshauri maalum wa mkuu wa nchi katika masuala ya usalama alifika leo siku ya tano na washitakiwa waenzake katika kikao cha Kazara mbele ya mahakama kuu ya kijeshi gerezani kuu la makala. Katika utangulizi huu kuna mambo matatu muhimu kutambuliwa: kwa washtakiwa, kusomwa kwa mashtaka dhidi ya washtakiwa, pamoja na matakwa yaliyotolewa na upande wa utetezi aliomba muda ili kufahamu nyaraka kwenye faili. Pia alisisitiza ombi lake la kuachiliwa kwa muda kwa Francois Beya na utangazi wa kesi hiyo kwenye vyombo vya habari. Kulingana na mawakili wa bia, maombi haya yote yatawekwa wazi katika risala itakayowasilishwa kwa shukurani za majaji, ambao wameahidi kujibu. Kwa uamuzi wa awali wa kusikilizwa kwa kesi hiyo, kuarishiwa hadi siku ya tano ijayo. Ikumbukwe hata hivyo kwamba vyombo vya habari havikuruhusiwa kuripoti kesi hii ya kwanza ambayo ilifanyika kwa siri. Mbali na vyombo vya habari vya kijeshi, waandishi wengine wote wahabari, wa habari walifukuzwa gerezani. Na huko Ituri FARDC wanatangaza kuokoa siku ya nne ya pata watu mia moja makumi mawili na saba waliotekwa nyara na wasi wa ADF katika vijiji kadhaa mtaani Rumu. Msimaji wa jeshi huko Ituri anafasiria ya kwamba ilikuwa wakati wa operesheni za kijeshi dhidi ya kundi hili lenye silaha kwenye kina cha msitu Mashirika ya kiraia ya Force Vive ya Ituri naiomba FARDC kuwafuata wasi hao ili kuwaokoa wengine na kulinda jamii zao za asili. Katika jimbo jirani wa Kivu Kaskazini, haswa katika eneo la Ruchuru, hali ya usalama katika vijiji viliochukuliwa na jeshi la Kongo katika eneo ya Jomba, fasi ya mapigano ya hivi karibuni kati ya FARDC na M23 bado hai ya tabiriki. Vianzo vya mashirika ya kiraia vinaofia kutokea tena ya kwanza tena kwa mapigano mapya kati ya wapiganaji hawa wawili katika eneo hilo. Kiongozi wa muundo huu anaasi tena kuwepo kwa operesheni kubwa za kuhamisha wasi wa M23 kutoka kwenye vilima vya Chanzu Runyonyi ambavyo bado wanashikilia. Kurejeshea upya kwa vilima hivi na jeshi la nchi kungeruhusu waliohamishwa kurudia makwao. Jean-Claude Bambaze Akiungana na Gabriel Wamenya, ni kweli kwa sasa kuna utulivu kidogo tu, ila hali ya usalama iko mbovu, sababu wale ambao wameacha usalama na inakosekana uangaliki bado kwenye udongo wa Kongo. Kuna wale ambao wako katika eneo za Chanzu Runyoni na hata Msongati, na wale wale ndio wanasababisha usalama wa mdogo, na ndio hofu ya watu wengi sana pia kuna maeneo mbalimbali ambazo kunakuwa pia vikundi vingine vingine vya ambavyo wanamgambo ambao wanazorutisha usalama katika maeneo mbalimbali, na mabadia wengine ambao wanasumbua kabisa. Ni kweli kabisa, kama usalama kabisa hauko kabisa katika maeneo yetu hii. Kumbuka kwamba hali hii iliwasilishwa jana, siku ya nne, kwa mkuu wa ofisi ya Munisco Petino Rebi Laila Bonril. Amekuwa akielekeza misheni tangu siku ya nne Mutani Ruchuru, na huko mtaa wa Beni vijini iji na mitaa kadhaa za kikundi cha Malambo katika sekta ya Roenzori imeachwa bila wakazi wao tangu kuzuka upya kwa ukosefu wa usalama mara tena. Mark Maufimbo mkoa wa Malambo katika usultani wa Renzori inayoanzia tangu mto Semuliki hadi Hululu yamekauka. Wakaaji ambao wamehama makazi zao na kujielekeza kunako mahali ukimya mdogo unaripotiwa kulingana tu na mashambulizi ya kurudilia wahuni IDF. Wakaaji hawa wasongamana kwa Kilya Bulongo, Mutwanga na wengine Beni hasa Butembo. Kunaonekana tu vijana wasujaa wanaofika kwa migini zao kwa kutafuta chakula kwa majamii yao, na jioni warudi mahali pa ukimbizi ni sawa pa Kibokora, Kalembo, Kisima, Hurara na penginepo. Kiongozi wa mkoa wa malambo aomba tu kudufisha kwa duria ya kijeshi ili itoe fursa kwa wakayaji kurudi makwao. Jon Sibendire: ndani ya vilaji zenye zinakuwa pembeni ya parki, kunakuwa woga juu ya maingirisho ya kila siku ndani ya migine yao. Hivi tunalomba kwa jeshi yetu a multiplier efforts sana juu hali inakuwa mbaya sana. Fika ndani ya mugine vile ya bulongo inakuwa katikati, lakini wanaingia pale rema, watu wanaanza hamasa migine yao. Hivi waangalie koma kufanya mapatrulio vile ndani ya parki, kusike parki inakuwa jirani yetu, na ile ndio inakuwa inaweka adui sana pale na inatutatiza sana kufanya mapatui ndani ya parki na itasaidia wakazi vile barudie ndani ya migine yao . Ifahamike kwamba msako wa kijeshi ya pamoja yaendelea huko tangu miezi sita sasa. Pande wake jeshi ya tolea wakaaji tumaini. Nikiripoti toka Beni, mimi ni Mark Makofimbo kwa namba ya Radio Okapi. Gavana wa Kivu Kusini anatoa wito kwa wakazi wake kwa ujumla kutotumia nguvu na kuepuka vitendo vyovyote vya chuki zidi ya wageni. Hii kuhusiana na hali iliyopo kati ya DRC na jirani yake Rwanda. Teongwa Bije Kasi alikuwa akizungumza mjini Bukavu siku ya nne, saa chache baada ya maandamano ya kuunga mkono FRDC yaliyoandaliwa na mashirika ya kiraia. Emmanuel Lame Akabedi katika usomi wa Jean-Baptiste. Katika tangazo lake rasmi, liwali wa jimbo alisema kujiunga na wakongomani wengine kwa kuunga mkono FRDC na kiongozi mkuu wao Felix Antoine Chisekedi. Teongwa Abije Kasi aliwasifu waandalizi wa maandamano ya siku ya pili iliyopita, yaliyopita bila shida yoyote. Wakati uleule ule, Kiongozi jimboni Kivu ya Kusini anaalika raia waepuke hotuba za chuki na za uito kwa udhulumu ajili ya wageni wanaoishi hapa Kivu ya Kusini. Liwali anaomba kwa raia wabaki waangalifu na waungane mkono pamoja na uongozi nchini na jimboni, ikiwa ni hitaji la muhimu ajili ya amani na usalama nchini. madidi na bloke patriotike iliandamana leo siku ya tano tarehe tatu Juni mjini Kinshasa. Mandamano haya kusaidia vikosi vya wanajeshi vya DRC wanavyopigana na vikundi vyenye silaha pamoja na M23 inayoungwa mkono na Rwanda mashariki mwa nchi. Haya yalitangazwa na Martin Fayulu Madidi, kiongozi wa chama cha kisiasa ushirikiano na wananchi kwa maendeleo, mwanachama wa jukwaa la Lamuka. Aliongea iliweza kuwa wakati wa maandamano haya, kundi la kuluna kusikia majambazi walishambulia waandamanaji kwa makombora. Tunaendelea na habari za maandamano tujulishe eti huko Kasai Orientali kulifanyika maandamano ya asira leo siku ya tano mjini Mbujimai ya nguvu za kusaidia vikosi vya wanajeshi ya DRC na polisi wa kitaifa wa Kongo. Maandamano haya yalianzia hapa eneo ya ofisi ya posta hadi kunako ofisi ya liwali ambapo barua mbili zilisomwa mbele ya mkuu wa jimbo wa wa muda na mwakilishi wa vyama vya siasa wanachama wa umoja huo mtakatifu na gine ilisomwa na kiongozi wa mfumo wa mashauriano wa mashirika ya kiraia huko Kasai Mashariki kesi ya kwanza inayozaniwa kuwa ya tauni ya nimonia ilirikudiwa jana siku ya nne katika eneo la afya la reti mtani jugu katika jimbo la Ituri. Hali inaleta wasiwasi kwa mamlaka za afya za humo kwa sababu eneo hili tayari linakabiliwa na janga la tauni ya bibonike iliyoanzishwa tangu mwezi wa tatu ukasababisha vifo vitano kati ya visa mia mbili na kumi na saba zilizoarifiwa. Daktari mkuu wa eneo la afya la reti lai akiomba msaada wadawa na vifaa vya kinga ili kupunguza mlolongo wa uenezi wa magonjwa haya. Waalimu ya mutawa ya Luozi katika jimbo la Congo Central wameacha kazi tangu siku ya kwanza iliyopita. Wanakataa kuhamisha malipo yao kutoka Equity BCDC hadi EcoBank na pia wanadai kulipwa mishahara yao ya miezi miwili. Kulingana na mkaguzi msafiri wa EPST Luozi ya kwanza, Ture Mandevu ambaye anatoa taarifa, mgomo huu unaoingilia kipindi hiki muhimu wakati watoto wanakabiliwa na mitiani kadhaa ya mwisho ya mwaka unatatiza sana kalenda ya shule. Aksante ndugu kwa kututega sikio, katika taarifa iliyoandaliwa na Piero Ela Meji na Noela Lusitu Kabambi, kwa ufundi wa Polidor Wasunga na Bili Landri. Munaweza tena kuyasikia kupitia mitandao ya kijamii ya Radio Kapi.