Hakisanti oh, okay. Kuwa nasi asubuhi ya, ya leo, mpena wa msikilizaji. Ni leo siku ya tano ndiko kutandaliwa uchaguzi wa liwali na liwali makamu katika jimbo 14 za Kongo. Tarehe hii ilichukuliwa na tume huru la uchaguzi seni kufuatana na kurudia kwa mara ya 14 kwa ugonjwa wa Ebola nchini Kongo. Dkt Mwiyembe anajulisha kuwa ugonjwa huu utatibiwa kwa dawa iliyogunduliwa jimboni Kivu ya Kusini. Gari kubwa zaidi ya mia moja zikijaa biashara za kosa njia kwenye barabara namba tano katika mtaa wa Fizi tangu juma moja sasa. Hii ni kutokana na ubovu wa barabara hii. Aksanti mpena msikilizaji na karibuni kwako. Ni leo siku ya tano, ndiko kutaandaliwa uchaguzi wa aliwali na aliwali makamu katika jimbo kumi na nne za Congo. Tarehe hii ilichaguliwa na Tume Huru la Uchaguzi seni baada ya kubadili kalendari yake. Baada ya uchaguzi huo, jimbo fulani zitafahamisha majina za viongozi wao wapya. Ikumbukwe kuwa uchaguzi huu unaandaliwa baada ya kuondolewa madarakani kwa viongozi wa moja wakishutumiwa uongozi mbaya ama tena kutembeza fedha kimagendo na wabunge jimboni. Jimbori Kasai Oriental, kanisa la Kristu nchini Kongo SSE linaomba wagombea kiti cha liwali wa jimbo wakubali matokeo ya uchaguzi wa tarehe sita. Uongozi wa kanisa hii unaomba wakaaji nao wawe kimya kwa matokeo hiyo. Jimboni Kwilu, kikao cha kwanza cha wanabunge kilichoandaliwa kwa mara ya kwanza kwa tarehe ine Mei hakikufanyika, kwani namba ya wanabunge kwa kufanya kikao haikuenea. Ni peke yake wanabunge 17 ndio walijikuta katika chumba cha wanabunge juu ya makumi manne. Kikao hiki kilichungiwa mwezi mmoja kwani wabunge watatu wa huko walifariki katika ajali ya barabara. Serge Makongo, kiongozi wa bunge, alihuzunishwa na hali ile, akishtaki wenzake ukosefu wa nia nzuri kwa kuhudhuria. Aliwaomba wahudhurie kwa kikao siku ijayo. Ripoti ya Irene Mboma nawe Sandra Sifa. Katika chumba cha kikao cha bunge la Kwilu ni peke yake wabunge kumi na saba ndio walikuwa umo ndani kwa kuhuzuria kwa kikao kile. Serge Makongo alifasiria kuwa wabunge kumi na watatu waliomba musamaha wa kutohuzuria, kumi walikosa bila sababu, wanane watawekwa upya mbele ya kufunga mkutano kwani wengine hawakufika. Serge Makongo alisema hivi, ndugu zangu. Macongo alisema hivi, moyo inauma kwenye moyo na pia kukikataa tunasema popote kuwa tunatamani maendeleo ya kwilu lakini amukuje leo mwisho mutalaumu kiongozi ya maofisi yake kuna siku tutagombolewa kwenye uongozi tunapashwa tolea ripoti nzuri. Kwa hiyo nawaomba wabunge wale wenye kukawia Kinshasa ama wenye kuwa katika mambo za uchaguzi wakiwa Bandundu, waje watumike kwa maendeleo ya muji wetu. Mwisho wa kunukuu, mutajua kwamba kikao cha mupya kitaandaliwa juma ijayo. Uongozi wa kamisha pg unaomba upinzani utolee orodha ya vitu ambavyo vinastahili masikilizano ya kisiasa kwa kutoa mapatano katika hatua za kuchambua sheria ya uchaguzi. Kiongozi wa chumba hicho anasema kuwa hakuna mazungumzo kuhusu ukongomani wa kila mtu. Kufuatana na masemi wamoja wanakataa kuzungumzia nukta ile, kwani ilitolewa na kikundi cha watu kumi na watatu wasio na ruhusa. Mwalimu Jacques Njoli asema kuwa ni ukosefu wa kufahamisha sheria. Kwake yeye, sheria ile ilisahiniwa na wanabunge wengi kufuatana na katiba. Kufuatana na kurudi kwa mara ya kumi na nne kwa ugonjwa wa ebola nchini Congo, Dkt. Muyembe Tamfume anajulisha watu kuwa ugonjwa huu utatibiwa kwa dawa iliyogunduliwa. Anajulisha kuwa kitu cha muhimu ni kutolea chanjo kwa watu walio karibu na wagonjwa na pia kutunza waganga Kesi ya tatu ya ugonjwa wa ebola inaripotiwa Mbandaka. Ni mtu aliyekuwa karibu na mtu aliyegunduliwa wa kwanza na ambaye amesha fariki. Mtu wa tatu huu ni mzima na anapata matibabu kwenye kituo cha matunzo cha ebola. Ni mwanaume wa miaka makumi manne na nane akikaa kwenye avenu Bokilimba katika eneo la afya la Mwete Mapembe. Siku ya nne hii dps imesafisha makao ya mgonjwa huu na kutolea dawa kwa watu wengine ili kupambana na ugonjwa huu, yote kwa msaada wa OMS na UNICEF. Jimboni Kivu ya Kaskazini, tujielekeze Bunagana. Watu wamerudi polepole katika mji huu wenye kupatikana kwenye mpaka kati ya Kongo na Uganda. Katika mtaa wa Ruchuru, watu wamoja wamerejea nyumbani kwao, kwani kumepita sasa juma moja, hakuna mapambano kati ya FRDC na waasi wa M23. Bernard Nyangi hata kama kazi za uchukuzi za zembea bado kutokana na kwamba maduka kadhaa hazijafungua fungua, zawezaonekana maofisi moja zinazofungua na watu wanaonekana kwa wingi katika kitongoji cha mji wa Bunagana. Za baini duru zetu za mahali huko, uchukuzi kati ya Bunagana na Ruchuru ya rejia kwa uhaba, wakati waami wa moja warejea tayari vijijini zinazochunguzwa na jeshi la taifa katika usultani mdogo wa Jomba, angalau kwa mujibu wa shirika la raia raia washinda mchana kutwa pabunagana, ila jioni baadhi yao wavuka bado mpaka na kwenda kulala sehemu ya Uganda. Ikumbuke kwamba kisha mapambano ya mwisho Jumatano Aprili 27, kwenye milima za kando ya Bunagana, kimbe kinadumu sehemu zile, duru za uongozi zabaini kwamba vikosi vya waasi wa M23 bado vyamiliki milima za Chanzo na Runyoni, wakati ivya jeshi la taifa vimo katika vijiji kama Rwanguba, Chengerero, Gisiza, Kamira, Kabindi na Jomba kwenye barabara Rutshuru Bunagana. —Goma Bernardin Nyangi Radio Okapi Jimboni Kivu ya Kusini, sasa gari kubwa zaidi ya mia moja zikijaa biashara zakosa njia kwenye barabara namba tano katika mtaa wa Fizi tangu juma moja. Hii ni kutokana na ubovu wa barabara. Hali kama na hiyo yaonekana tena kwenye barabara toka Bukavu hadi Kamanyola katika milima ya Ngomo. Shirika la barabara lasema kuwa linachungiza vifaa ili kuandaa kazi za kutengeneza barabara hiyo. Toka Bukavu, maelezo nawe Jean Baptiste Ntonga. Gari hizo zote zinakwama kwenye barabara kuu namba tano ni katika wilaya ya Fizi, kati ya Mboko na Baraka na Fizi centre Lubonja. Tume la pamoja Office de Route Foner na Bureau Technique de Control ndilo limetambua hayo. Mahali hapo kumepita siku chache kwenye barabara kuu namba tano, kati ya Bukavu na Kamanyola, katika njia ya Ngomo, barabara inaharibika sehemu kati ya Businga na kwa Msimbi wilayani Walungu. Nafasi nyingi kuna jaa matope na ndiyo yakwamisha magari wakati wa mvua. Kuna pia mahali pa hatari za mumonyonyoko wa udongo lori nazojaa biashara kutoka mipakani mashariki mwa Afrika kupitia Rwanda, Burundi na bandari Kalundu za kwama mara na mara katika njia hiyo. Kuharibika kwa barabara kuu namba tano ni kihombo kikubwa kwa wafanyabiashara wa majimbo Kivya Kusini, Maniema na Tanganyika. Kazi zilizoanzishwa na shirika Office de Route zimesimamishwa kulingana na kumalizika kwa msaada wa kifedha kutoka Foner. Barabara kuu namba tano ya unganisha Bukavu na lub bashi huko Katanga, kwenye umbali wa kilomita elfu moja mia tatu makumi tano na sita kupitia Uvira, fizi na Kalemi. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Kapi. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, mvua kali imebomoa nyumba makumi mane masomo na kupeleka paa za kanisa na masomo fulani. Hii ni matukio iliyoonekana kambau katika mtaa wa Lubero. Shirika la raia la mahali lasema kuwa watu wengi hawana makao kisha mvua hiyo mengi. Nawe gras amzati, mvua iliyoambatana na upepo mkali ilidumu karibu saa moja, inaripoti uratibu wa jumuiya mpya ya kiraia ya eneo hilo ilisababisha uharibifu ya vifaa ya muhimu. Madarasa sita ya shule ya msingi mbunya na ya shule ya kisekondari tataroga yameporomoka. Madarasa yote saba katika shule ya msingi ya baedumba yaliharibiwa. Makanisa matatu ya Kiprotestanti na kanisa ndogo la Kikatoliki pia yaliharibiwa. Hata ofisi ya kundi la Bapakombe iliatirika, ilipoteza sehemu ya paa lake. Imeongezwa kwa hii ni nyumba 43 za makazi ambazo zimepoteza kabisa paa zao. Kulingana na vyanzo vya mashirika ya kiraia, hakuna vifo vilivyorekodiwa vyanzo hivyo hivyo vinaonyesha kuwa familia kadhaa zilizoathiriwa zilikaa nje usiku kucha. Wanafunzi ambao shule zao ziliharibiwa hawakwenda shuleni siku ya Alhamisi. Hii asubuhi afisa mjumbe wa gavana katika eneo hili anathibitisha uharibifu huu wa mvua. Anasema alituma ripoti kwa msimamizi wa wilaya la Lubero kama mashirika ya kiraia Makersi Sivikunula. Pia anatoa wito wa msaada wa haraka kwa ajili ya waathirika. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati. Radio Kapi. Muungano wa wapashahabari wa Congo, UNPC, umeondoa mpashahabari Pero Luara Claude kwenye oroza ya wapasha habari na pia imechukua cheti chake cha utambulisho kama mpasha habari. Kusudio hii iko katika tangazo iliyotolewa jana siku ya nne mjini Kinshasa. Kwa ukumbusho kupitia video katika mitandao za kijamii, Pero Luara alitoa masemi mabaya kwa ajili ya rais wa jamhuri Pero Lwara alatafutiwa pia na ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu katika mahakama ya rufaa ya Kinshasa Gombe. Mwisho wa taarifa yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi, mnaweza endelea kuipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.