Oh, asubuhi njema mpenda msikilizaji na karibuni. Litume huru la uchaguzi Seni linahakikisha kuandaliwa kwa uchaguzi wa liwali na liwali makamu katika majimbo 14 za Kongo mnamo tarehe 6 mwezi huu. Kompyuta itatumiwa kwa uchaguzi huo. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa utawala wa walao Loanda wanakumbwa na magumu kadhaa kwa kurudi katika vijiji vyao. Shirika la vijana la huko linaomba watolewe msaada wa kibinadamu. Mashirika zote za serikali zinazotumika kwa kulipisha kodi katika mtaa wa Gungu zinaomba kujitambulisha ili watu walipe kodi inayojulikana na serikali. Aksanti mpena na msikilizaji, na karibuni kwako. Tume huru la uchaguzi Seni linahakikisha kuandaliwa kwa uchaguzi wa liwali na liwali makamu katika majimbo kumi na nne za Congo mnamo tarehe sita mwezi huu. Kwa kuongoza uchaguzi ule katika usawa na kwa heshima ya kanuni, Seni imekumbusha kanuni kwa wagombea viti. Metre Patrici Anceya aliyehuzuria kwenye mazungumzo Dialogue Entre Congolais ya Radio Okapi alijulisha kuwa kompyuta itatumiwa wakati wa uchaguzi huo. Ikiwa mnatamani kujua mengi kuhusu masemi haya mnaweza fuata Dialog Entre Congolais kupitia mitandao za kijamii za Radio Okapi mukiandika www.radiookapi.net. Jimboni Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa utawala wa Walao Loanda wanakumbwa na magumu kadhaa kwa kurudi katika vijiji vyao, ni kwenye kilomita makumi sita na mtaa wa Walikale. Hivi ndivyo wanamemba wa kamati ya vijana wa huko walionesha. Shirika hili la vijana linaomba kutolewa msaada wa kibinadamu kwa watu hawa walio ugenini tangu miezi tatu sasa. Mengi nawe Bernardin Nyangi. Tokea kati ya mwezi Aprili, viongozi na wazaliwa wengine wa mtaa wa Likale waendesha uhimizaji ili raia wale wa eneo la Walo, walo anda, wa Lwanda warejee vijijini kwao. Ila kwa mujibu wa kiongozi wa almashauri ya vijana wa eneo lile, tokea shida za usalama ziripuki huko mashule azifungue na maelfu ya wami walioko ukimbizini katika vijiji kadhaa wapungukiwa na vyote, huyo womba wasindikizwe na huduma za kiutu wili mirimba, hadi sasa wami wale wao katika manyumba za mapokizi huko mashule azifungue pa malembe. Ndio maana tunaomba viongozi wa serikali kurejesha amani huko na kwa mashirika za kiutu kama inawezekana wasindikize wami wale kwa misaada za fedha vifaa, warejee vijijini kwao kwa hali nzuri. Ikumbuke kwamba kati ya tarehe 24 na 26 Machi iliyopita mizozo yaliripuka kati ya wanamgambo wa kundi la Mai Mai kifuafua walioko Walowa Lwanda na wakazi wa mahali kinyume ya kwamba mamia za wakazi wa eneo lile waliziama makaji zao na kukimbilia vijijini Hombo, Karete, Musenge, Walikale centre na wengine hata Aksanti Bernarda Nyangi. Tukibaki jimboni Kivu ya Kaskazini, juani kwamba watu wasiojulikana wamefaulu kumuua kamanda mmoja wa polisi ya Kongo wa Byambwe, katika usultani wa Baswa mtaani Lubero. Ni wakati wa shambulio katika mji ule ulio kwenye kilomita makumi sita na mji wa Lubero, shirika la raia lajulisha kuwa wajambazi walipeleka silaha ya Muhanga. Gras Amzati, ututolee ripoti kamili. Ilikuwa saa tatu asubuhi kwa saa za huko, ndipo wauaji hao ambao mpaka sasa hawajafahamika walifanya uvamizi katika eneo la Byambwe kwa kufuatua risasi. Kulingana na vyanzo vya ndani, waliingia nyumbani kwa kamanda wa kituo kidogo cha polisi cha eneo hilo. Alipigwa risasi na silaha yake kuchukuliwa na washambuliaji mbele ya mke wake, vinajulisha vyanzo vyetu. Mwatiriwa alikuwa ametumwa kwa kituo kidogo cha polisi cha Byambwe kwa muda wa mwezi mmoja kutoka kwa Masoya, kijiji kingine katika ufalme la Baswa. Kuuawa kwake kumeleta wasiwasi miongoni mwa wakazi wa eneo hilo, hii inasema jumuiya ya kiraia ya eneo hilo ambayo inaonya juu ya kuwepo kwa watu wasiojulikana wenye silaha karibu na mji wa Byambwe. Alipowasiliana msimamizi wa eneo la Lubero anahusisha mauaji ya kamanda wa kituo kidogo cha polisi cha Byambwe na wanamgambo Maimai mai, na anazungumzia tabia ya wavamizi hao kujipatia silaha. Kanali Alen Kiwewa anatangaza kufunguliwa kwa uchunguzi wa kuwatafuta wahusika wa kitendo hiki na kupelekwa kwa jeshi katika eneo hili ili kukabiliana na harakati za wanamgambo Mai Mai. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi tujielekeze sasa jimboni kivu ya kusini askari mmoja wa frdc polisi wawili na raia kumi na wawili kati yao mwanamke mmoja wamefikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi ya bukavu ikifanya kikao chake walungu watu hawa wanashitakiwa mauaji na kumiliki vifaa vya vita watu hawa walitumia vitu hivi kwenye barabara bukavu mwenga mwisho wa mwaka elfu mbili makumi mbili na moja na mwanzo wa mwaka huu toka bukavu maelezo nawe jean baptiste Kiongozi jimboni ndiye alitaka vikao hivyo vifanyike Walungu, mahali ambako wahanga waliporipotiwa. Duru zetu kutoka tribunali zaeleza kwamba washtakiwa hao ni wazaniwa wauaji walikuwa na tabia ya kunyanyasa na kutenda maovu kwenye barabara kuu namba mbili Bukavu Mwenga kupitia Walungu. Wanashitakiwa pia ushiriki na majambazi shambulio, wakimiliki silaha kiholela na umiliki kiholela wa silaha na risasi na kutoheshimu shurti. Kikao cha kwanza kilihusu jambo lenyewe, kutambua wafungwa na kadhalika. Hukumu kulingana na makosa yale ni kifo, ila tribunali itawasikiliza ili wajitetee. Tueleze kuwa liwali wa jimbo alimtuma kamisa wa sheria kwa kushiriki kwenye vikao hivyo. Hukumu yapangiliwa kwa siku ya sita ijayo ikiwezekana. Bukavu, Jean-Baptiste Ntonga, Radio Okapi. Toka Bukavu tujielekeze Kalemi. Sasa jimboni Tanganyika, waziri wa mambo ya ndani anaomba watu waishi kwa pamoja na kwa amani. Alisema hivyo siku ya pili, wakati wa majadiliano na wapasha habari. Liwali wa jimbo, kiongozi wa bunge jimboni, na waziri wa mambo ya ndani walihuzuria kwenye majadiliano ya majimbo za Kasai na Katanga kwa kukaa kwa pamoja huko Lubumbashi. Ripoti ya Francois Xavier Mibe yasomwa nawe Sandra Sifa waziri jimboni wa mambo ya ndani alionyesha kuwa Tanganyika ipo kati ya jimbo za Kongo zenye kupokea wageni tokea jimboni zingine. Anaongeza kuwa watu awa wanaishi bila tatizo jimboni Tanganyika. Kwa iyo anatoa angalisho kwa watu ote, akiwakumbusha kwamba katiba ya Kongo inatoa ruhusa kwa kila mutu kuchagua nafasi inayompendeza nayo kwa kukaa, lakini sio kwa kutenda mabaya, mwisho wa kunukuu. Jodoni Kamona alichukua hatua ya kuomba wakaaji wa Jimbo la Tanganyika waheshimu sheria. Kila mutu anastahili kuheshimu kanuni na kila mutu anastahili malipizi ikiwa itenda mambo hilo kinyume na sheria ama tabia na desturi kwa kukaa pamoja kwake. Yeye akuna mgeni ama mkaaji, wakongomani wote wana usawa mbele ya sheria. Mkutano wa majimbo za Kasai na Katanga umemalizika mwisho wa juma iliyopita. Rais wa jamhuri Felix Antoine Chisekedi alitoa pendekezo mbalimbali ili kusimamisha mzunguko wa watu kati ya Kasai na Katanga. Kati ya pendekezo zile, kuna kutolea kibarua cha usafirishaji. Jambo hili lilizungumuziwa wakati wa majadiliano iliyoandaliwa na waziri wa mawasiliano Patrick Muyaya. <mucho> Mashirika zote za serikali zinazotumika kwa kulipisha kodi katika mtaa wa Gungu zinaombwa kujitambulisha ili watu walipe kodi inayojulikana na serikali. Ombi hili ni la shirika la raia linaloongozwa na Joakim Kusamba. Kwake yeye, shirika zile zisipojulikana zinapelekea umaskini wa watu, kwani wanaombwa kiasi kikubwa cha pesa ya kulipa. Mashirika haya ni dejerek, mashirika ya usafirishaji ya madini na zengine. Jimboni Manyema, chumba chenye kuhusika na msaada kwa watoto walio katika hali ya malisho mabaya kinakosewa na vifaa vya kazi. Kwa hiyo kiongozi wa chumba hicho anaomba msaada wa viongozi wa Jimbo na washirika Alima inayowasaidia kwa kesi hizo. Ombi hilo lilitolewa baada ya matembezi kwenye kituo cha afya Katalo katika mtaa wa afya wa Kailo. Florence Kizalunga kwa mafasirio. Kitengo cha lishi na matibabu cha Katako kinahifadhi takribani watoto kumi wenye utapia mlo. Wazazi wanashuhudia ulezi mzuri wa watoto wao. Nashukuru Mungu, nilikuwa mtoto ali mubaya na kwa mzuri, na shukuru niko yatima, bwana alikufa, mimi mtoto na kwa hii hadi, na shukuru Mungu, mm. Kwa upande mwingine, mkuu wa kitengo hiki cha lishi anasema kuwa ukosefu wa vifaa katika maabara yao hufanya kazi kuwa ngumu kidogo. Daktari Medi Hozina, tuko na shida Le labo aiko kabisa. Akihusishwa, waziri wa afya wa mkoo anaahidi kuripoti kwa uongozi wake. Daktari Kuba Minongo: kwa upande wetu tutafanya ripoti kwenye government wetu, partner wetu anakuwa na kakosoro kidogo paraporo ya kifedha. Mtakumbuka kuwa tangu kuanza kwa mradi huu zaidi ya watoto elfu tatu walio na utapia mlo tayari wamehudumiwa na shirika lisilo la la alima toka Kindu. Florence Kizalunga, Radio Okapi. Mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi, mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Radio Okapi.