Asante oh, mpenda msikilizaji, kufuata matangazo yetu ya jioni ya leo, kisha siku mbili za kutohudhuria kwenye kampeni ya uchaguzi jimboni Olomami. Kampeni hiyo imeanzishwa siku ya tatu hii, kila mgombea kiti aliitwa kutolea miradi zake jimboni Tanganyika, waziri wa mambo ya ndani anaomba watu waishi kwa pamoja na kwa amani. Alisema hivyo jana siku ya pili, wakati wa majadiliano na wapasha habari. Jimboni Manyema, chumba chenye kuhusika na msaada kwa watoto walio na hali ya malisho mbaya kinakosewa na vifaa vya kazi, kinaomba msaada wa viongozi wa jimbo na washirika. Alima, asanti na karibuni kwa wote. Tufungue habari zetu tukiwaambia kwamba kisha siku mbili za kutohudhuria kwenye kampeni ya uchaguzi jimboni Olomami, kampeni hiyo imeanzishwa siku ya tatu hii. Kila mgombea kiti aliitwa kutolea miradi zake. Upande huo wanabunge wanatishia kutoshiriki kwa uchaguzi ikiwa hawapokei marupurupu yao na kuhusu uchaguzi huo katika jimbo fulani nchini Kongo, kampeni ya uchaguzi itamalizika siku ya tatu hii kufuatana na kalendari ya seni. Wakati huo jimboni Kasai Centrale, shauri jimboni la vijana linaomba wanabunge wafanye uchaguzi wenye kustahili, ili kufikilia uchaguzi wenye kukubaliwa na watu wote. Mengi nawe Obe Abedi, kwa ripoti ya Francois Kadima. Uchaguzi wa magavana na makamu wa magavana unatangazwa Ijumaa. Katika ujumbe kwa wabunge wa Kasai ya Kati, vijana waliokusanyika katika baraza la vijana la mkoa wanauliza wale waliochaguliwa kufanya uchaguzi unaoafiki wasifu na mahitaji. Kulingana na Peter Bakandoa, rais wa baraza la vijana la mkoa, vijana wanatarajia gavana mwenye mpango wa kimaendeleo, wa kimaendeleo kwa upande wa mfumo wa mashirika ya kiraia uliotoa wito kwa watu kuwa watulivu na kujizuia kutokana na uchaguzi. Jean Rene Chimanga ndiye rais wake wa mkoa. Kumbuka kwamba kama kwingineko tume ya INEC kutoka Kinshasa hadi Kananga tayari inashimamia uchaguzi wa magavana na makamu wa magavana. Jimboni Tanganyika, waziri wa mambo ya ndani anaomba watu waishi kwa pamoja na kwa amani. Alisema hivyo jana siku ya pili, wakati wa majadiliano na wapasha habari. Liwali wa jimbo, kiongozi wa bunge jimboni na waziri wa mambo ya ndani walihudhuria kwenye majadiliano ya majimbo za Kasai na Katanga ya zamani kwa kukaa kwa pamoja huko Lubumbashi. Maelezo kamili nawe Sandra Sifa, ututolee ripoti ya François Xavier Mibe toka Kalemi. Waziri jimboni wa mambo ya ndani alionyesha kuwa Tanganyika ipo kati ya jimbo za Kongo zenye kupokea wageni tokea jimboni zingine. Anaongeza kuwa watu awa wanaishi bila tatizo jimboni Tanganyika. Kwa iyo anatoa angalisho kwa watu ote, akiwakumbusha kwamba katiba ya Kongo inatoa ruhusa kwa kila mutu kuchagua nafasi inayompendeza mpendeza kwa kukaa, lakini sio kwa kutenda mabaya. Mwisho wa kunukuu. Kamona alichukua hatua ya kuomba wakaaji wa Jimbo la Tanganyika waheshimu sheria, kila mutu anastahili kuheshimu kanuni na kila mutu anastahili malipizi ikiwa itenda mambo hilo kinyume na sheria ama tabia na desturi kwa kukaa pamoja. Kwake yeye hakuna mugeni ama mkaaji, wakongomani wote wanaousawa, usawa mbele ya sheria. Mkutano wa majimbo za Kasai na Katanga umemalizika mwisho wa juma iliyopita. Rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi alitolea pendekezo mbalimbali ili kusimamisha mzunguko wa watu kati ya Kasai na Katanga. Kati ya pendekezo zile, kuna kutolea kibarua cha usafirishaji. Jambo hili lilizungumziwa wakati wa majadiliano iliyoandaliwa na waziri wa mawasiliano Patrick Muyaya. Jangandu kwa ripoti kamili. Kulingana naye liwali wa jimbo la Kasai, jambo ya kibarua kenye msafirizaji anabidi kuwa nakyo kabla ya kusafiri, ama feiy de rute, ilitoa mabishano kali ndani ya kikundi kenye alikuwa akiongoza, ama pag, kwani katiba ya inchi inasema kama mkongomani anaruhusiwa kupanga mahali pota na tamani inchi nzima ya Kongo ya kidemokrasia. Lakini gisi watu wengi wanakuwa wakiondoka majimbo ya Kasai na kuelekea ndani ya majimbo ya Katanga, inaweza kutoa mzozo. Ndiyo maana ilibidi kuchukua mpango huo, na ni baraza la bunge Mboni na mamlaka kuchukua mipango kuhusu jambo iyo. Upande mwingine, liwali wa jimbo la Okatanga, bwana Jacques Abula alisema kama ni kweli katiba ya inchi inahusu kila mkongomani kuishi mahali pote anatamani nchini Kongo ya kidemokrasia, lakini inabidi kuchungua vizuri jambo iyo, kwani kama watu wanakuwa wengi zaidi, uongozaji bora wa jimbo au utakuwako? Tujue ya kwamba maneno ya kibarua ikyo, ama federuti lianza tangu zamani. Meo wa muji Lubumbashi, ayati Floribert Kaseba Makunko, alichukuaka mpango kwa ajili ya kibarua ikyo lakini akili yake hiyo ilipinganishwa vikali zaidi toka Lubumbashi. mimi ni Jangandu Radio Kapi, jimboni Kivu ya kaskazini. Sasa watu wasiojulikana wamefaulu kumuua kamanda moja wa polisi ya Kongo wa Byambwe katika usultani wa Baswa mtaani Lubero. Ni wakati wa shambulio katika mji ule ulio kwenye kilomita makumi sita na mji wa Lubero shirika la raia lajulisha kuwa wajambazi walipeleka silaha ya muhanga Grasi amzati. Kwa maelezo kamili, ilikuwa saa tatu asubuhi kwa saa za huko, ndipo wauwaji hao ambao mpaka sasa hawajafahamika walifanya uvamizi katika eneo la Byambwe kwa kufuatua risasi. Kulingana na vyanzo vya ndani, waliingia nyumbani kwa kamanda wa kituo kidogo cha polisi cha eneo hilo, alipigwa risasi na silaha yake kuchukuliwa na washambuliaji mbele ya mke wake, vinajulisha vyanzo vyetu. Mwatiriwa alikuwa ametumwa kwa kituo kidogo cha polisi cha Byambwe kwa muda wa mwezi mmoja kutoka kwa Masoya, kijiji kingine katika ufalme la Baswa. Kuuawa kwake kumeleta wasiwasi miongoni mwa wakazi wa eneo hilo, hii inasema jumuiya ya kiraia ya eneo hilo, ambayo inaonya juu ya kuwepo kwa watu wasiojulikana wenye silaha karibu na mji wa Byambwe. Alipowasiliana, msimamizi wa eneo la Lubero anahusisha mauaji ya kamanda wa kituo kidogo cha polisi cha Byambwe na wanamgambo maimai mai, na anazungumzia tabia ya wavamizi hao kujipatia silaha. Kanali Alen Kiwewa anatangaza kufunguliwa kwa uchunguzi wa kuwatafuta wahusika wa kitendo hiki na kupelekwa kwa jeshi katika eneo hili ili kukabiliana na harakati za wanamgambo maimai. Nikiripoti toka Butembo, Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Tujielekeze jimboni Maniema sasa. Chumba chenye kuhusika na msaada kwa watoto walio katika hali ya malisho mabaya kinakosewa na vifaa vya kazi. Kwa hiyo kiongozi wa chumba hicho anaomba msaada wa viongozi wa jimbo na washirika alima inayowasaidia kwa kesi hizo. Ombi hilo lilitolewa baada ya matembezi kwenye kituo cha afya Katalo katika mtaa wa afya wa Kailo. Florence Kizalunga kwa mafasirio kamili. Kitengo cha lishi na matibabu cha Katako kinahifadhi takribani watoto kumi wenye utapia mlo. Wazazi wanashuhudia ulezi mzuri wa watoto wao. Nashukuru Mungu, nilikuwa mtoto hali mubaya, anakuwa mzuri. Na shukuru, niko yatima, bwana alikufa, mimi mtoto anakuwa hii hadi na shukuru Mungu. Kwa upande mwingine, mkuu wa kitengo hiki cha lishi anasema kuwa ukosefu wa vifaa katika maabara yao hufanya kazi kuwa ngumu kidogo. Daktari Medi Hozina: tuko na shida akihusishwa waziri wa afya wa mkoo, anaahidi kuripoti kwa uongozi wake. Daktari Kuba Minongo: kwa upande wetu, tutafanya ripoti kwenye government wetu, partner wetu anakuwa na kakosoro kidogo paraporo ya kifedha. Mtakumbuka kuwa tangu kuanza kwa mradi huu zaidi ya watoto elfu tatu walio na utapia mlo tayari wamehudumiwa na shirika lisilo la Tuchukue habari hii sasa kwa ufupi. Mashirika zote za serikali zinazotumika kwa kulipisha kodi katika mtaa wa gungu zinaombwa kujitambulisha ili watu walipe kodi inayojulikana na serikali. Ombi hili ni la shirika la raia linaloongozwa na Joakim Kusamba. Kwake yeye, shirika zile zisipojulikana zinapelekea umaskini wa watu, kwani wanaombwa kiasi kikubwa cha pesa ya kulipa. Mashirika haya ni dejerek mashirika ya usafirishaji ya madini na zengine. Tumalize matangazo yetu ya jioni ya leo tukiwaambia kwamba shirika Observatoire de Media pour la Peche Durable en Afrique, OMPDA, inaandaa kipindi cha majifunzo kwa ajili ya wapasha habari wa nchi fulani za bara la Afrika. Itaandaliwa Moroko tangu tarehe tano hadi tarehe saba mwezi huu kuhusu uvuvi wa kudumu. Lengo ni kusaidia wapasha habari watolee habari kwa watu kuhusu mabaya ya uvuvi wa halali na pia umuhimu wa kuwa na samaki katika maji. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo, asanti kwa kuwa mulikuwa nasi, munaweza ipata kupitia mitandao za kijamii zote za Redio Okapi.