Aksanti oh, mpena msikilizaji, na karibu kwa kujiunga nasi. Kongo itasaini siku ya tano hii mkataba wa mapatano na Zambia kwa kutengeneza abatri za umeme. Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwasili Zambia mchana kati ya kitokea Lubumbashi. Mazungumzo ya majadiliano ya kwanza kati ya serikali na vikundi fulani vyenye kumiliki silaha kwa kurejesha amani mashariki mwa Kongo imemalizika jana siku ya ne jimboni Ituri. Ni kikundi kimoja FRPI ndicho kilijibu aliko la serikali jimboni Kivu ya kusini. Walimu ya pata 300 wa shule 200 watapokea mshahara wa serikali siku zijazo. Hiyo yalijulishwa kupitia sherehe jana siku ya ne katika shule moja la Bukavu. Asanti mpenda msikilizaji, na karibuni. mimi ni Fulbert Balolage kwenye mikrofoni. Tufungue taarifa yetu ya habari tukiwaambia kwamba Kongo itasaini siku ya tano hii mkataba wa mapatano na Zambia kwa utengenezaji wa batri za umeme. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliwasili Zambia mchana kati akitokea Lubumbashi. Bitina Salama, mnenaji wa pili wa rais wa jamhuri, asema kuwa hii itasaidia kuweka na kulinda vifaa vya kutengeneza batri zile barani Afrika. Mazungumzo ya majadiliano ya kwanza kati ya serikali na vikundi fulani vyenye kumiliki silaha kwa kurejesha amani mashariki mwa Kongo imemalizika jana siku ya nne. Serikali ya Kongo na vikundi vimoja walizungumza ana kwa ana jimboni Ituri. Ni kikundi kimoja FRPI ndicho kilijibu aliko la serikali. Watu wamoja akuwa anajiuliza kwa kwa nini vikundi vingine havikuhudhuria kwa majadiliano hii ya Nairobi. Mengi nawe Ezekiel Muzalia katika jimbo la Ituri wakaaji wengi walikuwa wakingojea kwa hamu kuhudhuria kwa vikundi vingi vya wapiganaji jimboni ya Ituri kwenye mkutano huu wa kuboresha usalama mashariki mwa DRC huko Nairobi nchini Kenya. Ni kama vile Union des Revolutionnaires pour la Defense du Peuple Congolais URDPC, Barco Deco, FPIC, Zair na pia vikundi vidogo vidogo vya wamaimai katika tarafa la Mambasa. Hakuna hata mmoja kati yao aliyehudhuria kwenye hatua hiyo ya kwanza ya maja diliano kwa ajili ya kuleta amani mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwao wakaaji wengi wa jimbo la Ituri, idadi ndogo ya wauzuriaji kwenye kikao hicho hailete tumaini kwa kurudi kwa amani jimboni kote. Ni kundi moja tu la wanamgambo wa FRPI ndio walijielekeza huko Kenya. Kwa ufahamu, kundi hili lilisaini makubaliano mwaka wa elfu mbili makumi mbili na serikali pageti. Kundi nyingine FPC linakuwa tayari kujielekeza huko kwa ngambo ya Kodeko hawa wanalazimisha kibarua toka kwake rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa ajili waweze kujielekeza Nairobi nchini Kenya kuzuria kwenye majadiliano hiyo. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Watumishi wa haki za binadamu na pia wengine wa shirika la raia wa mtaa wa Lubero wanashutumu askari wa Kongo kutoza ushuru kwa watu wenye kupita kwenye vizuizi huko Kimbulu, ni kilomita makumi tatu kusini mwa Butembo katika usultani Baswa. Askari hawa wanaomba fedha ya kikongomani mia tano kwa kila mtembeza pikipiki. Tusikie ushuhuda wa Fabrice Rumia, mtumishi wa haki za binadamu, alihojewa na Gras Amzati wasolda yetu ya Kongo wako pale kubariena waliwaachia pale ili waweze wakaangalia wajambazi kama wanapashwa wakapita. Ila mambo ambayo yanatushangaza sana ni kuona sasa hawa wasolda wanakuwa wa kwanza sasa kuomba raia yule ambaye iko natembeza pikipiki ya kulipa kiasi ya franga, yaani 500 francs kwa kila mtu ambaye iko na pikipiki. Ndio maana tunashangaa sana kuona mtu yule ambaye anatoka kwake ili aende kushamba atafute chakula ambao watoto watakula, sasa inakuwa just obligation ya kuomba yule mtu alipe kiasi cha sen safra ili apite. Ya kushangaza sana ni kuona wajambazi wa maimai ambao walikuwa pembeni za kandokando walikuwa wanafaa vitendo kama hivyo. Ndiyo maana tunakosa, kama tunaweza tukajulilia namna na gani wale wajambazi na wasolda wetu wa Kongo, kwani wote wanafaa vitu visivyoendekana vyote kwalimoja. Aupanasema iko rapori napasa basaidia kuchakula na kubitu vingine ila tunajua ya kwamba haiko raia ndiye anapaswa kukulisha wa solda yetu wa Kongo. Akihojewa kuhusu shutumu hizo, kanali Alain Kiwewa, kiongozi wa mtaa wa Lubero, anaahidi kufanya matafiti na kuadhibu askari wale ikiwa ni kweli <mucho> tushielekeze sasa jimboni Kivu ya Kusini na tuzungumuzie kuhusu masomo jimboni Kivu ya Kusini. Walimu ya pata mia tatu wa shule mia mbili watapokea mshahara wa serikali siku zijazo. Hiyo yalijulishwa kupitia sherehe jana, siku ya ne katika shule moja la Bukavu. Wakuu wa Sekope wasema ni katika lengo la kukamilisha masomo kwa bure. Toka Bukavu mengi nawe Diane Mweze. Hii siku ya ini tariki 28 April mwaka huu tunao kwenye shule Epe Blanco na Jera, mojawapo za shule zinazohusika tangu sasa na uhamuzi huo. Anasema hayo katika kipindi hiki kilichochaguliwa na redio Kapi. Ujumbe tunayo kwa siku ya leo ni kujulisha watu wote ya kwamba government yetu iliweza kukusudia kumekanize walimu ambao wenye zamani walikuwa hawalipiwi kwa sababu tuweze Kupereniza gratuite kwa ekol primaire. Kwa sasa haiko tena ahadi, imeweza kukimilika, na kwa leo sisi wenyewe tumeshuka, tumeenda kwenye teren ili tuweze kuona maoni ya walimu kisha kukua mekanize ndio, kwa sababu kwa saa hii tunapatikana kwa hii shule. Ni ndoto iliyotimia kwa baadhi ya walimu ambao wamekuwa wakisubiri kisubiri wamzi huo muda mrefu. Mmoja wao anajieleza kwa maneno haya: tunashukuru serikali ya Kongo ambayo ilitekeleza ubure wa shule mnamo miaka fulani, lakini kwa leo tunaanza kuona ya kwamba hiyo volonte inaanza kujimaterialize. Toka Bukavu, Dan Mweze, kwa nyaba Radio Okapi. Tarehe makumi mbili na mnane za mwezi wa ne, ulimwengu unasherekea sikukuu ya usalama na afya katika kazi. Mjini Kinchasa siku hii imesherekewa kwa kauli mbiu ya kuboresha hali ya usalama na ya afya katika kazi. Waziri ya husikae na kazi na waakilishi wa mashirika za wafanyakazi walisherekea siku hii. Seneti imekubali jana, siku ya ne, miradi za sheria mbili ambazo zimeshakubaliwa na bunge la taifa. Moja inaruhusu mapatano ya kusafirisha wafungwa kati ya Kongo na Ubelgiji. Ya pili ni hali ya usaidizi wa kisheria kati ya nchi hizi mbili. Kabla mradi ule kukubaliwa, naibu waziri wa sheria Amato Bayubasire alijibu kwa masuala mbalimbali mbali ya sheria hiyo. Mtajua kwamba kusafirishwa kwa mfungwa kunafanyika ikiwa mfungwa ameomba hiyo na nchi yake yaweza chunguza vitu mbalimbali mbali. Jimboni Maindombe, kwa ufupi, hakuna mapatano kati ya wakandideti wa Union wa Sacre kwa kugombea uongozi wa jimbo la Maindombe. Kisha ukandideti wa Rita na Bola, wengine wamtaja seneta Mafwa kama mwenye kugombea kiti hicho. Katibu wa EDPS Maindombe, Federation de Plateau, Richard Malongo, anaomba viongozi wa Union Sacre wachukue suluhisho inayofaa kwa kumaliza vurugu jimboni humo. Tumalize matangazo yetu ya jioni ya leo tukiwaambia kwamba muungano wa vyama vya kisiasa na vyama vya utamaduni vyenye kutaka majimbo zishitegemee umeundwa jana tarehe makumi mbili na munane mwezi huu hapa mjini Kinchasa. Sherehe ilimalizika kwa kusahini mapatano ya kuongoza muungano ule. Vyama fulani kama Aliance de Batisseur du Congo Abaco, na Aliance politique de Kasavubist Apka, na miungano nyingine yawaza kwamba majimbo kujitegemea ni jambo maendeleo. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni ya leo. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi. Mnaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.