Oh, asubuhi mpendwa wa msikilizaji na karibu kwako. Mkutano wa jimbo za Katanga na za Kasai haukukomeshwa jana siku ya nne kama ilivyopangiliwa. Kwa hiyo utakomeshwa siku ya sita. Haikuwezekana rais afike huko kwa kukomesha. Jimboni Kivu ya kusini, mvua kali iliyonyesha Kalehe imepelekea maafa mengi, mili ine bila maisha, watu saba walipotea, wengine kujeruhiwa vikali na nyumba zaidi ya 115 zimebomolewa. Haya ni matokeo kwa muda. Kesi 140 za vunjavunja zimeripotiwa jimboni Manyema. Kwa kukomesha hayo, kampeni kuu ya chanjo yaandaliwa mwezi wa tano ujao. Aksanti na karibuni kwa wote. Mkutano wa majimbo za Katanga na za Kasai ambao ungekomeshwa jana jioni utakomeshwa siku ya sita ijayo. Duru zetu zatuambia kwamba kazi nyingi za rais hazikuruhusu rais afike huko kwa kukomesha mkutano ule. Rais Felix Tshisekedi alipokea wawakilishi wa nchi fulani za Ulaya na za Afrika. Alipokea pia wawakilishi wa miungano fulani na pia aliongoza shauri la usalama. Mkutano mkuu wa uhimizaji na mkazo wa uwezo wa watendaji wa upashaji wa habari kwa kupinga ubaguzi na chuki katika kanda ya Afrika ya kati unaendelea mjini Bangui, nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati kwa siku yake ya tatu. Wahudhuriaji walisema kuhusu vitendo vya ubaguzi katika maeneo wanaoishi pamoja na vinyume ya vitendo hivyo dhidi ya amani na mbinu kwa kupinga vitendo vyenyewe. Wakilishi wa vikundi kumi na mnane vyenye kumiliki silaha katika majimbo ya Ituri na Kivu zote mbili wamekomesha kipindi cha kwanza cha mazungumzo na serikali ya Kongo kuhusu amani mashariki mwa Kongo. Kwa habari tunazo kwa mzunguko huo wa kwanza uliofanyika Nairobi, vikundi hivi vimechagua njia ya amani. Urais wa Kongo unasema kuwa mkutano mwengine utaandaliwa kwa msaada wa viongozi wa Kenya siku zijazo. Maelezo mengi nawe Bernard Nyangi. Ni bado mapema kunena kuhusu matokeo ya awamu hii ya kwanza ya mazungumzo hiyo ya Nairobi iliyorahisishwa na Rais Uhuru Kenyatta na kuhudhuriwa na watazamaji wa Rwanda, Uganda, Burundi, Umoja wa Mataifa, Seyergel na Faransa, waeleza wajumbe wa makundi za wapiganaji pa Nairobi. Kwa mujibu wa hawa, ilikuwa angalau fursa ya wao kuwasilisha sauti yao ni kuhusu sababu gani walichukua silaha na kuyashikilia hadi sasa. Ijapokuwa mchakato ulioanzishwa na rais wa Kongo pia kutoa maoni yao kuhusu wanayosubiri kwa marais wa mainchi za kanda za maziwa makuu kama matokeo ya mkutano iyo ya Nairobi. Kila kundi la wapiganaji lilipata nafasi kadhalika ya kuwasiliana na warahisishaji ili kutoa pendekezo zingine za kipekee. Duru zetu zadokeza kurizishwa na kuona makundi 18 zilizowakilishwa huko zilipata ahadi toka Rais Felix Tshisekedi ya kutoa huruma kwa viongozi wao ili kuipa bahati mchakato wa amani, kiisha kusimamisha mazungumuzo jana, wajumbe wa, wa rejea iyi Alhamisi nchini, wakisubiri mpango mpya utakaotangazwa na rais wa Kenya. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi. Tuchukue habari hii kwa ufupi. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika nchi za maziwa makuu anaomba vikundi vyote vyenye kumiliki silaha mashariki mwa Kongo vipokonye silaha. Kwake yeye, wakaaji wa mji ule wameteswa sana na si vizuri waendelee kuteswa. Hivi ndivyo alisema mbele ya shauri la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwake yeye, hali ya leo inaomba watu wapatane kwa mazungumzo na pia wasaidiane kwa kupata suluhisho kwa shida kubwa za ukosefu wa amani. Kumefunguliwa siku ya tatu mjini Bukavu majadiliano ya siku mbili katika lengo la kuhitimisha mpango wa kupokonya silaha na kustawisha jimbo la Kivu ya kusini. Liwali wa jimbo Teongwa Bije Kasi alisema kwamba mkutano huo ni wa muhimu, wakati ambapo serikali ya Kongo na wapiganaji wamo katika mazungumzo mjini Nairobi kwa kurekebisha amani mashariki mwa nchi. Tumsikilize Tomi Tambwe, ambaye ni kiongozi wa mradi wa kupokonya silaha PDDRCS. Alihojiwa na Sintia Bashizi na Bizana. Nairobi imealikwa kufuatana na maoni ya rais wetu na marais wengine wa kanda za maji makubwa kuzungumuza ya mambo ya usalama na ikaonekana kwamba hawa ndugu zetu ambao bado wanashikia silaha lazima wawaulize kwa nini kweli kweli wanabaki porini na matakwa yao ni nini, ili tuone nini kinachobakia kufanya. Na sisi hapa baada ya wao kutoka Nairobi, tunaandaa kikamilifu, fuatana na mpango ambao tunakuwa nayo kufuatana na strateji, nini sasa ifanyike katika vijiji vyetu katika groupement zetu katika e, sheferi zetu teritoire zetu. Ndio maana unaona hawa watu wote wako hapa ni kwa ajili ya kuandaa. Kwa hiyo sisi tunasema karibu. jana jioni tulipokea habari kwamba mili nne bila maisha, watu saba kupotea, wengine kujeruhiwa na zaidi ya nyumba mia moja makumi matano zimebomolewa. Haya ni matokeo kwa mda ya mporomoko wa udongo katika kijiji cha Nyamukumbi mtaani Kalehe, jimboni Kivu ya ya ya Kusini. Ajali hii ilifanyika usiku wa siku ya tatu kwa mkia siku ya nne, wakati wa mvua kali. Habari hii yatolewa na shirika la raia la Kalehe na kuhakikishwa na Jacques Kamanda, mchaguliwa wa Kalehe na pia mnenaji kwenye bunge jimboni humo. Hatujafaulu kuhojea kiongozi wa mtaa wa Kalehe, lakini tutawatolea maelezo mengi itakapowezekana. <mulia> Kesi mia moja makumi manne za vunja vunja zimesharipotiwa jimboni Maniema. Kwa kukomesha magonjwa haya, kampeni kuu ya chanjo yaandaliwa mwezi wa tano ujao. Liwali kwa mda jimboni Maniema anaomba msaada wa wazazi, wa wakuu wa kisiasa, wa kanisa mbalimbali na washirika la raia ili kampeni ile ifaulu. Masemi ya afani Idrisa Mangala yalichukuliwa na Florence Kiza Lunga. Wababa wa mama, wazazi wapenzi serikali ya nchi yetu na wasaidizi wake wameandaa kampeni ya chanzo ya kupiganisha ugonjwa wa vunjavunja kwa watoto wote watangu kuzaliwa mpaka miaka tano, mnamo tarehe kumi na kenda mpaka tarehe ishirini na moja mwezi wa tano mwaka huu. Tunao waganga watapita mlango kwa mlango. Wazazi wapenzi, Tusipokuwa nyumbani, tuacheni watoto kwa ndugu wa jamaa ama jirani kusudi wapate chanjo mara hiyo. Leteni watoto wote wa chini ya miaka miwili wasiopata hata chanjo moja na wasiotimiza chanjo ya kawaida kukituo cha afya ya karibu, kwa kueneza kalendari ya chanjo. Chanjo ni ya bure. Kesi zaidi ya elfu mia nane makumi nane za malaria zimeripotiwa katika jimbo la Kwilu mwaka huu. Inaonekana kuwa kesi hizi zimepanda. Liwali wa jimbo Wili Ishundala alitoa ripoti hii wakati wa majadiliano na waganga wa tarafa la Kwilu katika mpango wa kutolea chandarua cha kinga zidi ya malaria. Kwake yeye, hali hii yaleta woga na sherti kuwe mbinu za kujikinga. Tumalize taarifa yetu ya asubuhi ya leo tukiwaambia kwamba wafugaji zaidi ya mia tano wanahudhuria majifunzo ya ufugo wa kuku jimboni Ituri. Majifunzo haya yaandaliwa na kampuni Poulet Plaisir katika lengo la kusaidia wakaaji kuelimishwa kwa ufundi wa kuzidisha kuku. Waandalizi wasema pia kwamba ni katika nia ya kupunguza kuingizwa kwa kuku toka Uganda. Maelezo nawe Ezekiel Muzalia. Kutumia vitu vinavyotolewa mjini ndiyo jambo la maana, hiyo ndiyo masemi ya wauzuriaji wengi kwenye kikao cha mafunzo kuhusu ufugo wa kuku ulichoandaliwa na muungano Poules Plaisir mjini Bunia. Wauzuriaji wanashukuru mafunzo hiyo ambazo zitakazowasaidia kukua na ufundi mwingi kuhusu ufugo wa kuku za kishenzi na pia kuboresha hali yao ya kiuchumi kupitia ufugo wa kuku. Kwa uandalizi wa mafunzo hizo, lengo kuu la mafunzo ni Zidisha mazao ya kuku poulet de chair na pia kuku za kishenzi kwa ajili ya kupinga ombi la kuku katika nchi jirani ya Uganda. Tresor Mugenyi anaomba wakaaji wote wa mji Bunia waje wengi kuhudhuria kwenye mafunzo hizo kwa ajili ya kupinga ukosaji wa kazi. Wengi kati ya wahudhuriaji wanasema ya kwamba mafunzo hizo kuhusu ufugo wa kuku unakuja wakati maalum ambapo vijana wengi wanavutwa kwa kuhudhuria kwenye vikundi vya wapiganaji meni ya kwamba mafunzo hizo zitahitimishwa siku ya tano inayokuja. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Redio Okapi. Mwisho wa matangazo yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi, munaweza ipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.