Jioni oh, okay, njema mpendwa msikilizaji, mkutano wa majimbo za Katanga na za Kasai ambao ungekomeshwa jioni ya leo, utakomeshwa siku ya sita. Haikuwezekana rais afike huko kwa kukomesha mkutano ule. Waakilishi wa vikundi 18 vyenye kumiliki silaha katika majimbo ya Ituri na Kivu zote mbili wataacha silaha na kufuata njia ya amani. Hii ni kusudia ya mkutano wa kwanza wa mazungumzo kati ya serikali na vikundi hivi mjini Nairobi. Kesi 140 za vunjavunja zimeripotiwa jimboni Maniema. Kwa kukomesha magonjwa haya, kampeni kuu ya chanjo yaandaliwa mwezi wa tano ujao. Aksanti na karibuni kwa wote. Mkutano wa majimbo za Katanga na za Kasai ambao ungekomeshwa jioni ya leo, utakomeshwa siku ya sita. Duru zetu huko zatuambia kwamba kazi nyingi za rais hazikuruhusu rais afike huko kwa kukomesha mkutano ule. Rais Felix Tshisekedi alipokea waakilishi wa nchi za Ulaya na za Afrika, alipokea tena waakilishi wa miungano fulani, na ataongoza shauri la usalama. Waakilishi wa vikundi 18 vyenye kumiliki silaha katika majimbo ya Ituri na Kivu zote mbili wamekomesha kipindi cha kwanza cha mazungumzo na serikali ya Kongo kuhusu amani mashariki mwa Kongo. Kwa habari tunazo kwa mzunguko huo wa kwanza uliofanyika Nairobi, vikundi hivi vimechagua njia ya amani. Urais wa Kongo unasema kuwa mkutano mwingine utaandaliwa kwa msaada wa viongozi wa Kenya siku zijazo. Maelezo mengi nawe, Bernard Nyangi. Ni bado mapema kunena kuhusu matokeo ya awamu hii ya kwanza ya mazungumzo hiyo ya Nairobi, iliyorahisishwa na rais Uhuru Kenyatta na kuhudhuriwa na watazamaji wa Rwanda, Uganda, Burundi, Umoja wa Mataifa, Seyergel na Faransa, waeleza wajumbe wa makundi za wapiganaji pa Nairobi. Kwa mujibu wa hawa, ilikuwa angalau fursa ya wao kuwasilisha sauti yao, ni kuhusu sababu gani walichukua silaha na kuyashikilia hadi sasa. Ijapokuwa mchakato ulioanzishwa na rais wa Kongo pia kutoa maoni yao kuhusu wanayosubiri kwa marais wa mainchi za kanda za maziwa makuu kama matokeo ya mkutano hiyo ya Nairobi, kila kundi la wapiganaji lilipata nafasi kadhalika ya kuwasiliana na warahisishaji ili kutoa pendekezo zingine za kipekee. Duru zetu za dokeza kurizishwa na kuona makundi 18 zilizowakilishwa huko zilipata ahadi. Toka Rais Felix Tshisekedi ya kutoa huruma kwa viongozi wao ili kuipa bahati mchakato wa amani, kiisha kusimamisha mazungumzo jana, wajumbe wa rejea iyi Alhamisi nchini wakisubiri mpango mpya utakaotangazwa na rais wa Kenya. Goma, Bernard Nyagi, Radio Okapi. Na wakati wa kufunga kipindi kile cha kwanza cha mkutano ule Waakilishi makumi matatu wa vikundi vyenye kumiliki silaha waliohuzuria huko Nairobi walionyesha kuwa kuna suluhisho nzuri zitachukuliwa baada ya mkutano ule. Ndivyo wamoja wao wameambia Redio Okapi, lakini wanasubiri majibu kwa mahitaji zao. Upande mwingine vikundi ambavyo havikuhuzuria vinaendelea kunungunika. Maelezo kamili nawe Sifa Maguru. Jumbe lenye kuwakilisha makundi 18 kutoka Kivu ya Kaskazini walihudhuria mkutano hapo jana na kutoa malalamiko yao mbele ya viongozi wa mkutano. Katika buku zao walitoa pia mapendekezo ili kumalizika kwa vita katika eneo la maziwa makuu. Wamoja kati ya jumbe la Kivu ya Kaskazini walisema kufurahia wazo la mkutano huo iliyowakutanisha na viongozi, ila wanangojea majibu kwa mahitaji yao. Upande mwingine wale wa akilishi wa makundi yenye silaha waliobaki hapa mjini Goma. Kwa mfano, wale wanaopatikana pale Masisi walisema kuogopa kuona makundi zimoja zitaanza kuoroza vijana wengine, ili wawe na idadi kubwa ajili ya kuhudhuria harakati hiyo ya amani itakayoanzishwa pale Nairobi. Kumbukeni kama upande wa kundi la uasi wa M23 ni pande yake moja inayoongozwa na Bwana Runiga ndio ilihudhuria sehemu hiyo ya kwanza ya makubaliano, ila pande lake bwana Makenga liliwahi kufukuzwa tangu siku ya kwanza ya mazungumzo yale. Goma, Sifa Maguru, Radio Okapi. Kumefunguliwa jana siku ya tatu mjini Bukavu majadiliano ya siku mbili katika lengo la kuhitimisha mpango wa kupokonya silaha na kustawisha jimbo la Kivu ya Kusini. Liwali wa jimbo Teongwa Bije Kasi alisema kwamba mkutano huo ni wa muhimu wakati ambapo serikali ya Kongo na wapiganaji wamo katika mazungumzo mjini Nairobi kwa kurekebisha amani mashariki mwa nchi. Tumsikilize Tomi Tambwe ambaye ni kiongozi wa mradi wa kupokonya silaha PDDRCS. Alihojiwa na Cynthia Bashizi na Bizana. Nairobi imealikwa kufuatana na maoni ya rais wetu na marais wengine wa kanda za maji makubwa kuzungumuza ya mambo ya usalama, na ikaonekana kwamba hawa ndugu zetu ambao bado wanashikia silaha lazima wawaulize kwa nini Kweli kweli wanabaki porini na matakwa yao ni nini, ili tuone nini kinachobakia kufanya na sisi hapa. Baada ya wao kutoka Nairobi, tunaandaa kikamilifu kufuatana na mpango ambao tunakuwa nayo kufuatana na strategy, nini sasa ifanyike katika vijiji vyetu, katika grupema zetu, katika e, sheferi zetu, teritwari zetu. Ndio maana unaona hawa watu wote wako hapa ni kwa ajili ya kuandaa. Kwa hiyo sisi tunasema karibu, tuchukue habari hii kwa ufupi. Mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika nchi za maziwa makuu anaomba vikundi vyote vyenye kumiliki silaha mashariki mwa Kongo vipokonye silaha. Kwake yeye, wakaaji wa mji ule wameteswa sana na si vizuri wateseke tena. Hivi ndivyo alisema mbele ya shauri la usalama la Umoja wa Mataifa. Kwake yeye, hali ya leo inaomba watu wapatane kwa mazungumzo na pia wasaidiane kwa kupata suluhisho kwa shida kubwa za ukosefu wa amani. Ukimya umerudi siku ya nehi katika kijiji cha Lukalaba, kilomita makumi matano na tano na mji wa Mbujimai. Hii ni baada ya vurugu kati ya wanafunzi wa shule la sekondari la Grace na polisi. Matukio, mtu mmoja amefariki wane kujeruhiwa na silaha na wengine wawili kufungwa. Kuna pia uharibifu wa vitu mbalimbali mbali. Chanzo, polisi alimpiga mwanafunzi mmoja akimzania ana patano za mapendo na mtoto wake wa kike. Kesi mia moja makumi manne za vunjavunja zimesharipotiwa jimboni Manyema. Kwa kukomesha magonjwa haya, kampeni kuu ya chanjo yaandaliwa mwezi wa tano ujao. Liwali wa mda jimboni Manyema anaomba msaada wa wazazi, wakuu wa kisiasa, wa kanisa mbalimbali na washirika la raia ili kampeni hii ifaulu. Masemi ya afani Idrisa Mangala yalichukuliwa na Florence Kizalunga. Wababa wa mama, wazazi wapenzi, serikali ya nchi yetu na wasaidizi wake wameandaa kampeni ya chanzo ya kupiganisha ugonjwa wa vunja vunja kwa watoto wote wa tangu kuzaliwa mpaka miaka tano munamo tarehe kumi na kenda mpaka Tare ishirini na moja mwezi wa tano mwaka huu, tunao waganga watapita mlango kwa mlango. Wazazi wapenzi, tusipokuwa nyumbani, tuacheni watoto kwa ndugu wa jamaa ama jirani, kusudi wapate chanjo mara hiyo. Leteni watoto wote wa chini ya miaka miwili wasiopata hata chanjo moja na wasiotimiza chanjo ya kawaida kukituo cha afya ya karibu, kwa kueneza kalendari ya chanjo. Chanjo ni ya bure. Wafugaji zaidi ya mia tano wanahudhuria majifunzo ya ufugo wa kuku jimboni Ituri. Majifunzo haya yaandaliwa na kampuni Poulet Plaisir katika lengo la kusaidia wakaaji kupokea fahamu za uzalishaji wa kuku. Waandalizi wasema pia ni katika nia ya kupunguza kuingizwa kwa kuku toka Uganda. Maelezo kamili nawe Ezekiel Muzalia. Kutumia vitu vinavyotolewa mjini ndiyo jambo la maana, hiyo ndiyo masemi ya wauzuriaji wengi kwenye kikao cha mafunzo kuhusu ufugo wa kuku ulichoandaliwa na muungano Poulet Plaisir mjini Bunia. Wauzuriaji wanashukuru mafunzo hiyo ambazo zitakazowasaidia kukuwa na ufundi mwingi kuhusu ufugo wa kuku za kishenzi na pia kuboresha hali yao ya kiuchumi kupitia ufugo wa kuku. Kwa uandalizi wa mafunzo hizo, lengo kuu la mafunzo ni kuzi zidisha mazao ya kuku poulet de chair na pia kuku za kishenzi kwa ajili ya kupinga ombi la kuku katika nchi jirani ya Uganda. Tresor Mugenyi anaomba wakaaji wote wa Mji Bunia waje wengi kuhudhuria kwenye mafunzo hizo kwa ajili ya kupinga ukosaji wa kazi. Wengi kati ya wahudhuriaji wanasema ya kwamba mafunzo hizo kuhusu ufugo wa kuku unakuja wakati maalum ambapo vijana wengi wanavutwa kwa kuhudhuria kwenye vikundi vya wapiganaji ameni ya kwamba mafunzo hizo zitahitimishwa siku ya tano inayokuja. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, redio Okapi. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mulikuwa nasi. Munaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za redio Okapi.