Jioni oh, njema, mpendwa msikilizaji. Kazi ya serikali inayoongozwa na Samalukonde mwaka moja baada ya kusimikwa rasmi ni nzuri, lakini kuna mambo yanayostahili kufanywa tena. Masemi haya ni ya waziri mkuu Jean-Michel Samalukonde jana, siku ya pili. Waakilishi wa gundi waliotoka Goma, jana siku ya pili, wanahudhuria siku ya tatu hii kwenye mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Kongo na wanamemba wa gundi zenye kumiliki silaha na yenye kufanyika huko Nairobi. Kocha wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Foray Ibenge, alifanya ajali ya gari siku ya kwanza kisha mazoezi ya timu lake la RS Berkane la Moroko, alivunjika lakini si vikali. Aksanti na karibuni kwa wote. Kazi ya serikali inayoongozwa na Samalukonde mwaka moja baada ya kusimikwa rasmi ni nzuri, lakini kuna mambo yanayostahili kufanywa tena. Masemi haya ni waziri mkuu Jean Michel Samalukonde jana, siku ya pili, mda wa majadiliano kupitia redio na televisheni RTNC na pia redio Top Congo. Wakati huo, waziri mkuu alitoa mafasirio kuhusu matayarisho ya uchaguzi ujao, juhudi zilizofanywa kwa kupunguza bei ya chakula sokoni, kukomesha magomvi kati ya wazaliwa wa Kasai wenye kuishi jimboni Okatanga na ndugu zao wa eneo hilo. Wanamemba wadogo wa vyama vya kisiasa vya FCC walirudi jana siku ya pili kwenye bunge la taifa kwa machambuzi kuhusu sheria ya uchaguzi. Wanamemba walitatua masuala mbalimbali sawa vile hatua ya kuwakilishwa bungeni, matumizi ya kompyuta kwa uchaguzi na aina ya uchaguzi. Ikumbukwe kuwa wanamemba wa vyama vya FCC waliomba siku zilizopita makubaliano ya kisiasa ili kuhudhuria kwenye mabishano yale. Ndio kwa maana ni wachache wao ndio walihudhuria. Maelezo ya Michel Kifindangoy nawe Bernardin Nyangi ni wanabungi wa FCC Adolfe Lumanu, Josue Mfula, Alfani Machozi na Ida Kitwa ndiyo waliowasili bungeni katika mkutano wa hiyo jana siku ya pili, wakishukuriwa na bwana Christophe Mboso aliyesifu jitihada hiyo. Akichukua neno Josue Mfula lipendekeza ivunjwe katika sheria hiyo kizingiti cha uchaguzi, na pia ipangiliwe sheria ya kumpa rais mamlaka ya kuwahamisha magavana wa jimbo mahali pengine. Baadhi ya wachaguliwa walipendekeza kwamba makandideti gavana na waseneti wachaguliwe na wanabungi wa jimboni na kwamba kandideti gavana awe kwanza mwenye kuwa mwanabungi wa jimboni. Kundi lingine lilipendekeza kwamba umri ya kandideti mseneti isiwe chini ya miaka 45 na awe mwenye kuwa na uzoefu wa muda mrefu mwanabungi wa taifa. Memas Matuku kwa upande wake alipendekeza kutiliwa mkazo hukumu inaweza kutolewa zidi ya viongozi wa CENI na wote wanaochangia katika mchakato wa uchaguzi, kisha wanabunge tisini kutoa mafasirio yao. Chama cha siasa G13 iliomba ipewe muda wa siku tatu ili kujibu kwa pendekezo hizo zote. Kuhusu mazungumzo ya amani kati ya serikali ya Kongo na wanamemba wa gundi zenye kumiliki silaha na yenye kufanyika Nairobi. Waakilishi wa gundi waliotoka Goma jana siku ya pili, wanahudhuria siku ya tatu hii kwa mazungumzo. Duru za mahali zajulisha kuwa mazungumzo yaendelea bila wawakilishi wa M23 wanaoongozwa na Makenga, sivyo Bernardin Nyangi ni karibuni. wajumbe kumi ndio wanaowakilisha makundi za Kivu kaskazini katika mazungumzo yale, ni pamoja na wale toka kundi la Semsegn a doura apseles ya Paul Mwanuka, AFRC ya Jtem, wale wa tawi mbili za NDC Renove, Bwira na Gidon, FPP ya Kabidon na UPLC ya Mayani toka Beni kwa mujibu wa mmoja wao hii siku ya tatu, wanaojua kuhusu sababu gani walichukua silaha na kipi wanachosubiri kwa rais wa Kongo ili usalama urejee mashariki mwa Kongo. Mazungumzo yale yaendelea hii siku ya tatu, ila kwa mujibu wa mwakilishi mmoja wa serikali ya Kongo panairobi, bwana Giscar kusema kuna uwezekano ya simamisho kwa muda leo au kesho, na kuanzishwa upya mara tena baada ya siku kadhaa, ila kabla ya hayo kwa mujibu wake warahisishaji wa Kenya wapangilia kuwakutanisha Rais Felise Chisekedi na makundi za wapiganaji walioko kwa njia ya tovuti. Ikumbuke kwamba mazungumuzo yale yaendelea hadi sasa pasipo wajumbe wa kundi la wasi wa M23 tawi la Makenga. Hawa walifukuzwa mkutanoni huko Jumamosi kutokana na mashambulizi mapya walioanzisha dhidi ya ngome la jeshi la taifa ya Kongo mtani huchuru Goma. Bernardin Nyangi, Radio Kapi. Jimboni Ituri watu wawili wameuawa na kumi na mmoja kutekwa nyara. Haya ni matokeo kwa muda ya shambulio la ADF katika kijiji Kasokosa mtaani Rumu. Duru za usalama za mahali zajulisha kuwa kati ya wasirika mna mkuu wa kijiji mmoja. Jambo hili lilipelekea watu kukimbia makao zao na kulala katika pori. Shirika la raia laomba jeshi kufukuza adui ili kuokoa wahanga. Jimboni Kivu ya Kaskazini nako watu sita wameuawa na nyumba zaidi ya kumi zimechomwa moto wakati wa shambulio tatu za waasi wa ADF katika vijiji vya Rwenzori mtaani Beni, ni vijiji Masambo katika usultani wa Basongora na Kilia katika usultani wa Malambo. Shirika la raia la mahali lasema kuwa ni matokeo kwa muda mengi. Nawe Andre Kitenge toka Beni. Shambulio la mwisho ilitokea pasa kumi pale ululu miende katika sekta ya Rwenzori kwenye barabara ya Beni Kasindi. Hapa watu wane wakiwemo wanawake wawili waliuawa wakati wa kuvizia magari mawili yaliyokuwa yakitoka Kasindi, kulingana na shirika mpya ya kiraia ya Kongo katika sekta ya Rwenzori. Washambuliaji kwanza walipora bidhaa kabla ya kuchoma moto magari ayo. Muda mfupi kabla, majira ya saa tano, kijiji cha mulwa katika mtaa wa kilya katika kundi la malambo kilishambuliwa na kusababisha vifo vya raia wawili na uharibifu mkubwa wa mali hasa pikipiki ine zilizochomwa moto. Mapema asubuhi, eneo la Masambo ndiyo ililengwa na wavamizi hao, ambao waliteketeza zaidi ya nyumba 12 za biashara pale Kitoo Buhumiria, kijiji katika eneo la Rugeti. Jeshi ambalo enyewe inathibitisha mashambulizi haya, inasisitiza kupitia kwa msemaji wa Sokola 1 kwamba vikosi viwili vya pamoja FRDC UPDF e vimeanzisha kesi dhidi ya washambuliaji aw Nikiripoti mujibeni, mimi ni Andre Kitenge, Radio Okapi, Jimboni Kasai Centrale. Walimu wa shule za msingi za umma wanaomba marupurupu ya miezi mitatu, pesa ya maendeleo ya masomo na marupurupu ya masomo kwa bure. Leo siku ya tatu walimu hawa waliandamana kwa kuomba viongozi wahusike na swala hili. Kwenye karatasi ya malalamiko yao, wasema kuwa wamejulishwa kuwa malipo yao yapatikana hapa mjini Kinshasa, lakini imesimamishwa bila sababu. Wasema kuwa wataendelesha maandamano ikiwa suluhisho haipatikani tajua kwamba makamu wa kiongozi wa bunge la jimbo la Kasai Centrale aliyepokea malalamiko hayo aliahidi kujihusisha binafsi ili malalamiko hayo ifikie rahisi na ili wapate marupurupu yao. Jimboni Kivu ya Kusini, majengo yote yenye kupatikana nafasi isiyostahili kwa ujenzi zitabomolewa kwa muda wa siku makumi tatu zijazo. Hii ni kusudio la liwali wa jimbo Teo Ngwabije Kasi baada ya kupita mahali palipopatikana ajali siku ya kwanza mjini Bukavu. Liwali anatamani kuepusha mabaya kwa wakaaji wa Bukavu na kuhusu ajali ile, liwali alijulisha kuwa matafiti yamemalizika. Ripoti ya mwisho, watu mnane walifariki na wengine mnane walijeruhiwa. Liwali Teongwa Bijekasi alihojewa na Sentia Bashizi tumemaliza uchunguzi jana, tuna matokeo hayo tuliyoyatangaza tangu jana, ni watu mnane waliofariki na mnane kujeruhiwa. Tumejiandaa kwa magharamio ya wajeruhiwa. Hatuwezi kuendelea kutizama kila mara maafa na vifo vya watu, ijapokuwa tumekwisha kuorodhesha vituo hivyo, na ni kumi na tano mjini Bukavu na jimboni. Tumetoa siku makumi tatu ili kiongozi wa mtaa anipe orodha ya watu wote wanaokaa katika vituo hivyo visivyo halali na baadaye nitakuja kubomoa nyumba hizo. Ni pia fursa ya kuhimiza raia ili waelewe, kwamba wakati tumeorodhesha kituo kisicho halali kwa ujenzi, ikiwa watu wakipuuzi, wanatia maisha ya watu hatarini. Hatuwezi kuendelea katika hali hiyo, na tumeamua kabisa kubomoa vituo hivyo vyote. Shida kwa sasa ni ya kupata mahali pa kuwaweka watu hao, ila kwa kungojea, tutatafuta mbinu nyingine za kuwaondoa mahali wapo na kuwapeleka mahali pengine. Ndiyo shida hiyo. Tumalize habari za jioni ya leo tukiwaambia kwamba kocha wa zamani wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Florent Ibenge Ikwange, alifanya ajali ya gari siku ya kwanza kisha kutoka kwenye mazoezi na timu lake la RS Berkane la Moroko. Hiyo imefanyika baada ya kufaulu kupeleka timu lake kwenye nusu fainali ya Coupe de la Confederation. Baada ya uchunguzi wa waganga, imeonekana kuwa Florent Ibenge amevunjika mgongo, lakini sivikali kupitia ujumbe wa kipekee kwenye redio Capy Fon, Ibenge ajulisha wakongomani na washabiki wa mpira wote kuwa baada ya siku chache watamuona akiongoza timu lake la Berkane, kwa hiyo wasiwe na uoga. Mtakumbuka kwamba RS Berkane yake Ibenge itacheza na Mazembe kwenye nusu fainali ya Coupe de la Confederation, mechi ya kwanza mnamo tarehe nane mwezi wa tano huko Lubumbashi, na mechi ya marudilio juma moja baadaye nchini Moroko. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, munaweza ipata kupitia mitandao za kijamii zote za Redio Okapi.