Oh, aksanti mpena msikilizaji na karibuni. Kikao cha mazungumzo kati ya serikali ya Kongo na gundi zenye kumiliki silaha kimefunguliwa Nairobi siku ya tano hii kufuatana na kusudio la marais wa nchi za Afrika ya Mashariki. Jimboni Kasai Central shirika la haki za watoto na wanafunzi Lizadel linajulisha kuwa siku hizi watoto wanatekwa nyara katika mji wa Kananga. Mratibu wake anaomba wazazi wachunge watoto vizuri. Kumezinduliwa kampeni ya uhimizaji dhidi ya magonjwa yanayogusa kilimo cha mhogo ni kitivo cha siasa ya mlimo cha Yangambi ndicho kimeandaa kampeni ile kwa msaada wa shirika Bill na Melinda Gates. Asanti na karibuni kwa wote. Mpendwa msikilizaji, tufungue taarifa hii tukiwaambia kwamba kikao cha mazungumzo kati ya serikali ya Congo na gundi zenye kumiliki silaha kimefunguliwa Nairobi siku ya tano hii, kufuatana na kusudio la marais wa nchi za Afrika ya Mashariki. Gundi za Ituri kama CODECO zinahusika na masemi ya mkutano ule kwa siku za leo. Kuna ripotiwa gundi kumi na mbili zenye kumiliki silaha katika jimbo lile, hasa katika mitaa za Irumu, Jugu, Mahagi na Mambasa. Maafa magundi haya yaliyoyatenda ni mengi: kukimbiza watu katika makao yao, mauaji ya watu, wizi, ubakaji na pia kukata usafirishaji wa watu. Jimboni Kivu ya kusini nako gundi zenye kumiliki silaha katika mitaa za Uvira, Fizi, Itombwe nazo zahudhuria mkutano ule humo ndani mna waakilishi wa gundi la ya kutumba la twirwaneho na zingine toka kivu ya kaskazini. Wanamemba wa shirika la raia la Kivu ya kusini hawaamini kuwa kuna matunda bora yaweza toka kwenye mkutano ule. Wanachungiza azimio zijulishwe rasmi, kwani tangu zamani mikutano kama na hizo hazikufaulu. Mafasirio nawe Jean Baptiste Ntonga ya kutumba anaakilishwa hapo Nairobi na msemaji wake binafsi. Kundi twirwaneho la akilishwa na mwanamemba wake wa karibu karibu, na anayekaa huko Nairobi. Majina ya waakilishi wengine wa makundi yenye silaha haikujulishwa ni angalau makumi saba makundi yenye silaha jimboni Kivu ya Kusini ambayo yalishiriki mikutano ya muhesa ya kwanza na ya pili na hapo Uvira wakati ule. Baadhi ya makundi hayo yalitaka kuingizwa jeshini pamoja na pete zao na kugharamiwa vifaavyo. Kwa wale waliotaka kurudilia maisha ya kiraia jinsi, haikuwezekana kulingana na mpango PDDRCS kwa kufunga nukta hiyo jimboni kivu ya kaskazini kuna ripotiwa gundi kati ya makumi mane hadi makumi tano na mbili hivi ndivyo walijulisha watu wa moja na pia mpango wenye kuhusika na kuondoa watu katika gundi za kumiliki silaha na kuwaingiza katika jamii pddrcs mtajua kwamba gundi zile zina malalamiko mbalimbali mbali, sivyo bernardi nyangi zaidi ya mih3 karibuni makundi 50 ya, ya wapiganaji yamekuwepo jimboni kivu kaskazini kwa mujibu ya duru za mpango PDDRCS, miongoni mwa hizo zilizo kubwa kuna lile la kifuafua yake Delphin Mbaenda na NDC Renove yake Gidon Mwisa, mtani wa Walikale mtani Masisi kuna APSLS ya Janvier, NDC Renove ya Bwira na Mapenzi, UPDC ya Bilikoliko, Maimai Lamuka ya Noa Machano na FDDH ya Dusabe. Kwa hizo zilizoko mtani ya Ruchuru kuna tajwa AFRC ya ki Kakule Jetem, wakati mtani ya Lubero na Beni kuna FPP ya Kabidon, Mai Mai Leopard Kongo ebebi na UPLC ya Mayani. Duru zetu zabaini kwamba baadhi ya makundi haya ya, yamejiunga tayari na mpango wa upokonyaji silaha na kuacha shindikizo zao za kisiasa. Kwa sasa zaidi ya wanamgambo wao elfu moja pamoja na viongozi wao wameorozeshwa tayari rasmi kwenye kambi la Mubambiro wakisubiri huko uko kurejeshwa katika maisha ya kiraia. Ila kwa upande wake M23 yawekea manani ombi lake la kustawisha vijiji vya wanamgambo wao na kwamba maelfu za wazazi wa hawa wanaokuwepo ukimbizini Uganda na Rwanda wakubaliwe kurejea Congo. Goma, Bernardin Angi, Radio Kapi. Jimboni Kasai Central, shirika la haki za watoto na wanafunzi Lizadel linajulisha kuwa siku hizi watoto wanatekwa nyara katika mji wa Kananga. Kwa majuma mawili sasa, kumeripotiwa kesi mbili. Siku ya Mungu iliyopita, mtoto mmoja alitekwa nyara mbele ya kanisa, tukitoa mfano ule. Mratibu wa Lizadel anaona hofu kwa hali hiyo na pia aomba wazazi wachukue mbinu za kulinda watoto wao. Jean Malise Lungala aomba serikali ipambane na hali hiyo. Jimboni Chopo, wafanyabiashara wanaouzisha mafuta ya gari mashariki mwa Kongo Wamefunga nafasi zao za biashara kwa muda wa siku mbili tangu jana siku ya nne. Hii ni kutokana na kifo cha dereva mmoja na pia kuunguzwa kwa gari mbili za kusafirisha mafuta ya gari. Kuna pia kutekwa nyara kwa watu kumi siku ya tatu kwenye barabara Bunia Mahagi. Hata kama watu hawa waliachiliwa jana siku ya nne mchana kati, baada ya malipo, wafanyabiashara hawa walifunga nafasi zile, hata kama kuna makubaliano iliyopatikana kati ya liwali wa jimbo na mkuu wa wafanya biashara hawa. Jacques Mukonkole kwa maelezo. Jana siku ya ine na leo siku hii ya Ijumaa mastasion service haikufungua juu ya kuuzisha petroli mjini Kisangani kufuatana na prezidenti wa wauzaji wa petroli, kuna kuma inchi zaidi kupatikana na mashariki ya Kongo. Jambo ilo inambatana na kilio ya dereva alio wawa kisha kuteketezwa na moto na wajambazi ya wa ADF kati ya mijibunya na mahagi jimboni Ituri. Kwa kuona kama mastasion zimefunga, wakadafi wanakusudia kupandisha bei ya petroli, litre moja iliyouzishwa iliyouzisha nako station service kwa 2617.5 imeuzishwa kwao kwa 1500 ya franc congolais. Hata hivyo, liwali la jimbo kwa muda Moris Habibu Sakapela alipatana na prezidenti ya wauzaji wa petroli ya mashariki ya Congo. Kufuatana na makubaliano hiyo, ma station tatu zilipasha kutumika na kuuzishia wateja petroli. Bwana Tip Tambwe, prezidenti ya wauzaji wa petroli mjini Kisangani, anatoa angalisho kwa serikali, anahitaji kukamilisha usalama kunako barabara ya Ituri. Isipokuwa hivyo, petroli itakosekana mjini Kisangani siku zijayo. Toka mjini Kisangani, mimi ni Jacques Mukonkole, Radio Okapi tukibaki katika jimbo lile, jueni kwamba jana siku ya nne kumezinduliwa kampeni ya uhimizaji dhidi ya magonjwa yanayogusa kilimo cha mhogo. Ni kitivo cha siasa ya mlimo cha Yangambi ndicho kimeandaa kampeni ile kwa msaada wa shirika Bill Melinda Gates. Mratibu wa mpango wa Wave aonyesha kuwa magonjwa yale yanaharibu kilimo cha mhogo na hiyo kuwa bila dawa. Mwalimu Godfrey Monde, mratibu wa Wave Ifa Yangambi, aonyesha kuwa watu wote wanastahili kuelewa magonjwa magonjwa yale ili kuchukua mbinu za kuokoa kilimo cha muhogo. Liwali wa jimbo kwa muda Morris Abibu anaahidi kuunga mkono w mpango huu. Ofisi ya rais wa jamhuri yajulisha utengenezaji wa mkate na chapati kwa kutumia unga wa mhogo hapa nchini Kongo kwa kutoa mafasirio mengi. Kwa hiyo kumefunguliwa mkutano wa Bibwa na mshauri mkuu wa rais wa jamhuri Ngwala Malemba ajulisha kuwa umuhimu wa mkutano ule ni wa kutolea mbinu za kufikilia kwa ngazi za kupata unga wa mhogo, na pia watazungumzia azimio zilizochukuliwa kwa mahali ya kilimo katika vijiji. Maoni ya Ngwala Malemba yalichukuliwa na Jeff Ngoi faida na uendelezaji e, wa unga wa muhogo wa kutengeneza mkati ni kwamba kiwango chenyewe kinaeleza kuwa unga utakaosindikwa DRC lazima uwe huu wa muhogo unaolimwa nchini DRC. Hii itakuza uzalishaji wa zao la muhogo na itawaimiza sana wakulima na watendaji wote binafsi wanaofanya kazi katika sekta ya muhogo, kwa sababu tu soko kubwa linafunguliwa leo. Kwa kutumia kiwango hicho tunahitaji kuwa na zaidi ya tani laki moja na arobaini na ine za mizizi ya muhogo kwa mwaka ambapo DRC leo inazalisha tani elfu arobaini na moja tu, na tunahitaji kuwa na angalau tani elfu makumi tatu na sita za unga wa muhogo wa kutengeneza mkate na mradi uliofadhiliwa na benki kwa rasilimali tulizokusanya katika awamu ya majaribio kwa hiyo utasaidia kupatikana kwa tani elfu kumi na nne za unga wa mkate wa muhogo na tutakusanya rasilimali nyingine kukamilisha hadi kufikia kiwango cha juu kinachohitajika. Tumalize habari zetu za jioni ya leo na habari hii kwa ufupi. Mashirika nyingi za serikali zinakumbwa na ukosefu wa pesa kwa kutumika, ni kwa mfano shauri la ufuatiliaji wa mchakato wa uchaguzi sensa, shauri kuu ya mawasiliano na upashaji wa habari CSAC, na pia kamisha ya haki za binadamu CNDH, si kwa wamoja, pesa hii inafika mara moja kwa mwaka. Kwa wengine, pesa hii haifiki tangu miaka mingi. Mratibu wa shauri la ufuatiliaji wa mchakato wa uchaguzi sensa Joseph Olengankoi alimjulisha waziri mkuu kuwa ni vigumu kwao kufanya kazi kutokana na ukosefu ule. Mwisho wa taarifa yetu ya habari. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi, mnaweza pata habari hizi kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.