Radio Okapi. Okapi. Jioni njema mpendwa msikilizaji. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ili kukabiliana na athari mbaya za vita ya Ukraine kwa uchumi, kwa vyakula vimoja TVA itaondolewa. Mchakato wa kuondoa wanabunge ambao hawahudhurii kwenye kikao umeanzishwa. Kusudio lilichukuliwa kwenye kikao cha tarehe 18 mwezi huu kufuatana na ombi la mbunge Paulin Odiane. Watoto wa kabila la Watwa makumi kenda na wakenda wa jimbo la majifunzo la Maindombe ya kwanza watahudhuria kwenye mashindano ya serikali mwaka huu. Inspekta mkuu wa majifunzo huko ajulisha kwamba idadi yao imepanda mwaka huu. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolage yupo kwenye mikrofoni. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imechukua hatua ili kukabiliana na hazari mbaya ya vita ya Ukraine kwa uchumi. Suluhisho nyingi zilichukuliwa kwenye kikao cha uchumi wa jana, siku ya tatu. Kusudio lilichukuliwa la kuondoa TVA kwa vyakula vimoja ili kupunguza bei ya vitu vile sokoni. Hivi ndivyo alifasiria waziri wa mipango Christian Mwando, kabla orodha ya vitu vile kutolewa. Miradi za uwekezaji wa chakula katika gereza kuu ya Beni zilizinduliwa siku ya tatu jana kwa msaada wa Monisco. Kumetolewa bustani, chuma cha kusaga unga na pia nafasi ya ufugo kwa kuboresha hali ya malisho ya wafungwa ambao wanakumbwa na magumu kadhaa ya malisho mabaya. Viazi, mahindi, mihogo na matunda mengine yatakayovunwa katika bustani ile itasaidia kwa malisho ya wafungwa. Toka Beni, maelezo nawe Grace Amzati. Matokeo ya miradi hii yanaonekana leo. Kulingana na maafisa wa gereza hili, kilo mia nne na makumi tano za viazi vitamu hivi majuzi zimetoka kwenye shamba la mboga sehemu ilishirikiwa na gereza la wanawake na gereza la Lubero. Pasiansi Sai ni mkuu wa kitengo cha usaidizi cha utawala wa magereza cha Monisco, anabainisha swala la ustawi wa wafungwa, kwa sababu ingawa wananyimwa uhuru, wanaume na wanawake hawa wana haki ambazo lazima ziheshimiwe. Mwakilishi wa waziri wa sheria katika sherehe hii, Ngobila Bokango, alitambua umuhimu wa aina hii ya mradi unaoruhusu magereza kuwa na uwezo wa kutatua swala la chakula cha wafungwa kwa uhuru. Miradi hii ambayo jumla ya gharama yake inakadiriwa kuwa dola za Kimarekani laki mbili na ishirini na tano pia inaenea hadi eneo la Luberu ambapo eneo mpya ya wanawake imejengwa katika gereza hilo. Lengo kuu ni kuboresha hali ya magereza. Nikiripoti toka Butembo. Mimi ni Grasa Mzati, Radio Kapi. Mchakato wa kuondoa wabunge ambao hawahudhurie kwenye vikao umeanzishwa. Kusudio lilichukuliwa kwenye kikao cha tarehe kumi na nane mwezi huu kufuatana na ombi la mbunge Paulin Odiane. Mkutano wa jana siku ya tatu wa viongozi ndiyo ulijulisha nukta za kufuatilia. Mnenaji wa bunge la taifa ajulisha kuwa kuna kamisha ambayo itafuatilia kufika kwa kila mbunge na yule ambaye hakuhudhuria kwa asilimia makumi sita ya mikutano ataondolewa, na mbadala wake atachukua fasi ile kufuatana na kanuni za bunge. Masemi ya Joseph Lembi yalichukuliwa na Michel Kifinda Ngoi. Kipengee cha pili kwenye ajenda ya mkutano wa maraisi wa Jumatano hii Aprili tarehe ishirini, swali la utaratibu wa nidhamu wa bunge la kitaifa haswa kuhusu manaibu wa kitaifa liliteka mijadala mingi. Itakumbukwa kuwa katika mkutano wa maraisi uliopita, swali lililohusiana na utoro wa wajumbe wakati wa vikao vya mashauriano na kazi katika kamati liliulizwa. Kwa hiyo ripoti ya dharura imeandaliwa. Kuhusiana na swali hiyo horoza zinaundwa, jedali linaloundwa waliokosa kuhudhuria wanajulikana. Tume maalumu iko mbioni kuundwa na wawakilishi hao, muda si mrefu wataitwa na kuwasilishwa vipengele vyao vya ulinzi, na baadaye uamuzi utafanywa wa kukatisha tamaa aina hii ya mazoezi. Jimboni Kivu ya kaskazini usalama mdogo unazuia msaada wazarura, wa dharura wa kibinadamu kufikishwa mtaani Ruchuru. Hivi ndivyo yalionyesha HCR mjini Goma. Wakuu wa shirika hili wasema kuwa ni peke yake nyumba mia sita za wahami wa vita la ADF ndizo zimepokea msaada toka Goma. Maelezo ya Bernard Nyangi. Katika mkutano na waandishi wa habari jana, siku ya tatu, viongozi wa shirika HCR pagoma wanena kwamba familia 1500 za waami ndizo zilizoorozeshwa na mashirika za kiutu wakati wa zoezi ya kwanza ya tathmini iliyoendeshwa paruchuru kati ya tarehe tano na tarehe munane mwezi huu. Operation hiyo itaendelea iwapo hali ya usalama yaboreshwa. Unena musika wa huduma za jengo kwenye rsr pa goma Pepe Sakuvogui. Kwa raka tulitumika pamoja na viongozi PAM na OCHA ili kuwatambua waami wale na kuwapa msaada ya kwanza. Familia mia tano walitolewa hema na vifaa vingine muhimu, na wengine 88 walipata blanketi, mikeka na sabuni. Ifamiki kwamba mapambano ya mwisho Machi hadi mwanzo wa Aprili mwaka huu kati ya jeshi la taifa na M23 maeneo za Jomba ilipelekea karibuni familia zaidi ya 40,000 kuyama makazi zao, ya ripoti shirika la raia. Wengi wa hawa walikimbilia sehemu za Uganda. Goma, Bernardin yangi, Radio Kapi. Tuchukue habari hii kwa ufupi. Jimboni Ituri, matokeo ya shambulio la siku ya pili mjini Jiambu imeongezeka toka watu watatu hadi kumi, ambao waliuawa. Mili saba za watu waliouawa na maadui wa RDPC kikosi cha Kodeko zimegunduliwa porini na viongozi wa mji na watumishi wa haki za binadamu. kwa muda wa siku ine, watu kumi na watatu wameuawa huko tukibaki huko, watu wametumia barabara namba na buni hadi goli kwenye mpaka na nchi jirani Uganda. Barabara hii ilikuwa nafungwa na waasi waode katika kijiji cha mtaani Jugu. Huko walishikilia watu mnane wakiwa kwenye safari kwa kutumia gari za usafirishaji wa umma. Mda mdogo kabla kuingia kwenye studio, tumejulisha kwamba watu kati am viongozi wa vijiji walilipa pesa ya kiasi cha elfu mbili mia tano ya dola ya Marekani. Ni wanaume saba, mke mmoja na watoto wawili. Kisha kuachiliwa, watu hawa walipelekwa kwa kiongozi wa mtaa wa Jugu. Katika sekta ya majifunzo jueni, kwamba watoto wa kabila la Watwa makumi kenda na kenda wa jimbo la majifunzo la Maindombe ya kwanza watahuzuria kwenye mashindano ya serikali mwaka huu. Inspekta mkuu wa majifunzo jimboni humo asema kuwa idadi yao imepanda mwaka huu. Mwaka uliopita kwa mfano, walikuwa makumi tatu na wawili. Idadi yao imeongezeka kwani wanasoma bure kwa msaada wa serikali, kama vile aonyesha Zefirin Kalutoso. Kuna pia msaada wa viongozi ambao walihimizwa Nkasami utusomee ripoti ya Irene Boma idadi hiyo iliongezeka asilimia makumi sita na mnane mwaka huu jimboni ya elimu Maindombe. Mkaguzi mkuu jimboni humo ameeleza kwamba ni jambo la kufurahisha, kwani watu hao wanaobaguliwa na jamii zingine wameanza kuelewa umuhimu wa kusoma, hiyo kulingana na uhimizaji na urahisi wa kutolipa masomo, amesema Zefirin Kalutoso. Ameeleza pia kwamba mwaka jana kulikuwa wambuti makumi tatu na wawili walio za sekondari ila leo hii kumeongezeka idadi hadi makumi kenda na kenda ya wambuti watafanya mtihani wa serikali mwaka huu. Ni bahati kwamba hawatalipa fedha za kushiriki mtihani huo, ikiwa serikali itagaramia IPP. Mkaguzi mkuu wa hapo Maindombe ya kwanza anaomba kwa wazazi wote wa hao wanafunzi wa mbuti wasiwapeleke msituni ajili ya kuinda wanyama wala uvuvi, ila waache wanafunzi hao waende shule hadi wafikie kushiriki mtihani wa serikali. Tukibaki katika sekta hiyo jimboni Kivu ya Kusini, kumejulishwa pesa ambayo wanafunzi watalipa kwa kuhudhuria kwenye mashindano ya serikali ya mwaka huu ni dola makumi mane na saba. Hii ni kusudio la liwali wa jimbo lililosainiwa tarehe kumi na kenda mwezi huu. Watu fulani waomba pesa hii ipunguzwe mengi. Nawe Jean Kasami utusomee ripoti ya Sintia Bashizi na Bizana. Wabunge wa moja wa moja jimboni wanawaza kuwa dolari makumi ine na saba ni nyingi sana kulingana na hali ya kiuchumi inayozorota siku hizi, kama alivyoeleza Jacques Kamanda, msemaji wa bunge la jimbo. Katika barua yake, liwali wa jimbo anasema kuwa anaweka maanani mapendekezo ya kamati ya elimu jimboni. ASPT Leon Masagi, kiongozi wa idhara kwenye EPST Kivu ya kusini akafanya kikao ya kupropose mafre yenye wafinaliste wote wa, wa kalipeimwaki na wale tu walikamata mipango paka propose kwa guverner na guverner akakamata arete tueleze kwamba kamati hiyo jimboni yaundwa na pande zote husika katika sekta ya elimu: ni proved mkaguzi mkuu jimboni, kamati ya wazazi, sendiketi na waakilishi wa shule za kipekee na hizo convencionne. Mwisho wa taarifa yetu ya habari, munaweza ipata kupitia mitandao za kijamii zote za Radio Okapi.