Oh, jioni njema mpendo wa msikilizaji na karibuni kufuata taarifa yetu. Muungano wa wafanyakazi wa serikali wanafurahishwa na mapatano iliyopatikana kati ya serikali na watetezi wao. Kusudio ni la kuongeza asilimia 13 kwenye marupurupu yao. Majadaliano kuhusu kukubaliwa kwa sheria mpya ya kuongoza uchaguzi yaendelea. Kikundi cha wanabunge 13 g 13 walikutana kwa mazungumzo jana na kiongozi wa bunge Christophe Mboso jimboni Turi kwa muda wa siku tano. Kunaripotiwa vifo kenda kati ya wahami wengi wanaokimbilia Komanda, kilomita 75 na, na mji wa Bunia, mtaani Irumu. Aksanti na karibuni kwa wote. Mimi ni fulbert balolage. Muungano wa wafanyakazi wa serikali wanafurahishwa na mapatano iliyopatikana kati ya serikali na watetezi wao. Kusudio la serikali lile ni la kuongeza asilimia makumi tatu kwenye marupurupu ya watumishi wa serikali kwanzia mwezi huu wa nee. Muungano ule unatumaini kuwa mabadiliko yale itaonekana katika sekta zote. Hivi ndivyo alionyesha Francois Chimanga, naibu msimamizi wa muungano wa wafanyakazi wa utawala wa umma. Mahali nyingi za kuuzisha mafuta ya gari za Lubumbashi zilikuwa nafunga milango siku ya tatu hii. Wauzisha mafuta ya gari wasema kuwa kufuatana na daftari nyipya ya bei ya mafuta ya gari iliyotangazwa na serikali ni vigumu kununua upya vyashara. Upande mwingine, lita moja yauzwa franka za Kongo elfu tano katika mji ule. Ripoti ya jangandu nawe Jacques Mukonkole tangu jumatano asubuhi waendesha magari wamekuwa wakihangaika kununua petroli katika mastasyon mbalimbali mjini lubumbashi kwa wafanyabiashara ya petroli bei ya 2695 ya franc kongolais kwa lita ya petroli iliyowekwa na serikali katika kanda ya kusini haionyeshi ukweli wa bei ambazo zinatumika kwenye soko la kimataifa wanapendekeza kwamba lita moja ya petroli iuzishwe kwa 3600 ya franc congolais ili kuwawezesha kujikuta katika pesa zao pia wanasema kuwa serikali ambayo imechukua fursa ya kutoa ruzuku kwa bidhaa za mafuta haifuati. Kwa milioni mia moja na makumi nne ya dola kwa mwaka, serikali ilitoa tu dola milioni 7 kwao. Serikali ya Kongo inalipa tu upungufu kwa makampuni ya kimataifa. Matokeo yake ni vigumu kwao kuweka maagizo mapya, wakati tunajua kuwa eneo la Kusini inatumia kati ya mita za ujazo makumi saba na tano na elfu mia moja kwa mwezi. Muntau, ni waendesha magari wananunua mafuta kwa wakadafi weni, ambaye wanapandisha bei. Madereva wa mabus na taksi ambao wananunua petroli kwao pia wamepandisha bei ya safari. Jimboni kwangu yawezekana sasa kutembelea gari kubwa katika vijiji vya Popokabaka na Kasongolunda. Miaka saba iliyopita ilikuwa ni vigumu kutumia gari zile kwenye barabara hizo. Kilalo ambacho kilikuwa na katika kilitengenezwa kwa mchango wa kifedha wa pasi za pamba. Mchaguliwa wa Popokabaka, kiongozi wa mtaa wa Popokabaka, alijulisha kuwa gari ya kwanza imewasili hapo. Majadiliano kuhusu kukubaliwa kwa sheria mpya ya kuongoza uchaguzi yaendelea. Kikundi cha wanabunge kumi na watatu G13 walikutana kwa mazungumzo jana na kiongozi wa bunge Christophe Mboso. Vivyo hivyo ujumbe wa Senko na ESC umetolea kwa bunge la taifa ripoti ya mzunguko wao kwa wanasiasa wengine wenye kuhusika na jambo hilo la uchaguzi nchini Kongo. Tukibaki katika sekta hiyo, jueni kwamba kiongozi wa bunge la taifa anafuruliza mazungumzo na wawakilishi wa mataifa na miungano za mataifa, kisha kukutana na wawakilishi wa muungano wa bara la Afrika, muungano wa bara la Ulaya, wawakilishi wa nchi za Ulaya na China siku ya kwanza jana. Siku ya pili mwenyekiti wa bunge alipokea mabalozi wa Ubelgiji, China, Ufaransa na Marekani. <mulia> Jimboni Ituri, kwa mda kuna wa siku tano, kunaripotiwa vifo kenda kati ya wahami wengi wanaokimbia Komanda, kilomita 75 na, na mji wa Bunia, mtaani Irumu. Shirika la raia la mahali lajulisha kuwa hayo ni matokeo ya maisha mabaya wanayoishi wahami wale wakikimbia shambulio za ADF. Kwa hiyo viongozi wa shirika hili wanaomba msaada kwa serikali na kwa mashirika za kibinadamu kwa kuokoa watu. Maelezo nawe Mafamilia ya wakimbizi hawa wenye kupatikana Komanda wametokelea Mugamba, Bamande, Kawanza, Kandoi, Bandiboli, Vokutu na Manguso, vijiji yenye kupatikana kwa balabala Komanda Mambasa. Wakimbizi hawa wameikaa kwa sasa kwa viwanja za masomo za makanisa na nyumba zenye kuharibika. Shirika la Rahia Nyumbani imesema ya kwamba watu hawa wamekosa chakula na hawana nafasi ya kulala tangu siku ya posho imepita. Shirika la Rahia imesema ya kwamba imekuisha kuhesabu vifo ya wakimbizi wa tisa. Kwa hiyo imelomba na wakuu ya kiserikali hata shirika za kiutu kusaidia au watu wenye kukosewa na yote. Administrator ya mtaa ya Irumu amesema ya kwamba imekuisha kutoa ripoti yake kwa liwali ya jimbo ajili ya kutizama namna gani watasaidia wakimbizi hawa na kuandaa kisi gani watarudi kwa makao zao. Nikiripoti kutoka Bunya, mimi Martial Kizabiamungu Radio jimbo ni Ouele. Usalama umerudi katika usultani wa Logololia mtaani Faraje na Kaliko omi mtaani Aru katika jimbo la Ituri. Wakati wa pambano la siku ya Mungu watu saba waliuawa na wengine wawili kujeruhiwa vikali. Kunaripotiwa tena uharibifu wa vitu na pia watu kukimbia makao zao. Duru za mahali za julisha kuwa chanjo ni mzozo wa mpaka wa mita mbili jirani mengi nawe kati ya watu saba waliowawa, sita ni wachifu wa Kaliko Omi katika mtaa wa Aru. Miili yao iliondolewa jana baada ya mazungumzo kati ya mamlaka ya eneo la mitaa hizo mbili. Edmondo Kakao, msimamizi wa eneo la Faraje, alinena ya kwamba haliwasiri pale jana, ujumbe wa Aru ulikuja na kulikuwa na mazungumzo. Mheshimiwa Kristofa Basianinanga ameweka njia zote ili miili hiyo ihamishwe kwa heshima ambayo ilifanika. Sasa kuna utulivu na tunaangalilia ya kipindi hiki cha umwangaji damu. Wakati sasa ni wa kuongeza ufahamu miongoni mwa watu kuishi vizuri pamoja. Msimamizi wa eneo la Faraje angependa wataalamu wa mitaa hizo mbili pamoja na wale wa taasisi ya kijiografia ya Kongo kushuka kwenye eneo la tukio hili kumaliza kabisa mgogoro huu, na hii pia ni mtakwa ya presidenti makamu wa baraza la bunge la mkoa wa Otwele Jean Faustin Tasile. Wakati huo huo, ate ya Faraje anatangaza mkutano wa karibu huko Faraje kati ya mamlaka ya maeneo hayo mawili ili kuhamasisha idadi ya watu juu ya jambo la kuishi kwa maelewano kati ya jamii. Muji Kisangani, Jacques Mukonkole, Radio Okapi. Tumalize habari zetu tukijielekeza Mbandaka. Mwili wa Fredi Bomame, mwanafunzi wa chuo kikuu aliyefariki tarehe 12 mwezi huu, muda wa machafuko kati ya polisi na wanafunzi mjini Mbandaka, umerejeshwa nyumbani jana viongozi wa jimbo wameutolea kwa jamaa la marehemu kwa kuandaa mazishi. Upande mwingine, polisi aliyemuua mwanafunzi huu anaendelea kusikilizwa kwenye mahakama ya kijeshi ya Mbandaka. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya habari ya jioni ya leo, lakini kabla sijawaaga waaga, acheni niwaambie kwamba Tunaweza kuzungumuzia kwamba muungano wa wafanyakazi wa serikali wanafurahishwa na mapatano iliyopatikana kati ya serikali na watetezi wao. Kusudio ni la kuongeza asilimia makumi tatu kwenye marupurupu yao kuanzia mwezi wa ine huu. Majadiliano kuhusu kukubaliwa kwa sheria mpya ya kuongoza uchaguzi yaendelea. Wanamemba wa kikundi cha wanabunge 13j13 walikutana kwa mazungumzo jana na kiongozi wa bunge Christophe Mboso Jimboni Ituri kwa muda wa siku tano, kunaripotiwa vifo kenda kati ya wahami wengi wanaokimbilia Komanda, kilomita makumi saba na tano na mji wa Bunia, mtaani Irumu. Hapo ndipo tunaweka nanga kwa habari yetu ya siku ya leo. Aksanti kwa kuwa mlikuwa nasi, munaweza pata habari hizi kupitia mitandao za kijamii zote za Redio Okapi.