Radio Kapi oh, jimboni Kongo Central, kando ya mji wa Muanda, ripoti inayoonesha kwamba mili ya wakaji ina sumu ilitangazwa siku ya kwanza mjini Matadi. Shirika la mazao ya udongo na maendeleo Renard limejulisha kwamba ni kutokana na uchunguzi kiafya zidi ya wakaji na wataalamu kutoka mji wa Lubumbashi. Hapa mjini Kinshasa, watumishi wa gereza kuu makala seperka waliandamana hii siku ya pili mbele ya wizara ya sheria, wanalazimisha malipo ya marupurupu na kuomba yapandishwe moja kwa moja. Askofu wa dayosisi ya Butembo Beni anashutumu ushambulio siku ya Mungu ya Pasaka ya kanisa ya parokia Reine des Anges na kundi la Wamaimai. Askofu Sikuli Paluku Melchisedeki anaomba mashirika nayo uwezo ya kazi ya uchunguzi kuhusu shambulio hiyo. Katika jimbo la Kongo Central, mili ya wakaji wa vijiji vya kando ya kiwanda cha petroli Perenco mjini mdogo wa Mwanda ina sumu yenye kuitwa benzen. Ndivyo imejulisha katika ripoti inayoitwa malalamiko ya wakaji wa mahali. Ni ripoti iliyotangazwa siku ya kwanza mjini Matadi na shirika la mazao ya udongo na maendeleo Renad. Kiongozi wa shirika hilo anahakikisha kwamba ni kutokana na uchunguzi kiafya zaidi ya wakaji na wataalamu kutoka mji wa Lubumbashi. Nicole Bila anaomba serikali itimize sheria kuhusu kazi za petroli. Tumsikilize. Tulimumba profesa Celestin Banza wa university ya Lubumbashi, kujusisha na idara ya sumu. Tulichunguza maji inayotumiwa na wakazi huko, tulichukua sampuli ya mkoyo na damu utafiti ulionyesha kama mnakwemo benzene kwa kiwango kuu katika damu na mkoo hiyo ya wakazi wa vijiji Kitombe, Kikazi, Liyawenda na Tende. Ni hizo vijiji zinazoathirika sana na vifaa hivyo vya shirika lile kama toshi visima na tanki. Kijijini Kitombe kuna watu wanaotapika damu na wanaofariki wote wanaosumbuka wana benzene mwilini. Kuna hata wanaovuja damu wanaouvimbe na wa mama wenye mimba zao zinakuwa zikiondoka raia wale wanaoathirika na ukeukaji huo wa haki za binadamu ni wakongomani kama wengine sheria yakataa vitendo kama hivyo na sababu gani hawa waachiliwa na viongozi jimbo ni kivu ya kusini mashirika ya wambuti yanafadhaishwa sababu juhudi zote kwa kukinga mbuga la taifa la kauzi biega ziliharibishwa na wakuu wa jimbo hilo ndivyo walijulisha katika tangazo siku ya kwanza mbele wa pasha habari mjini Bukavu wanashutumu makamo kiongozi wa Pen Kabe kusimika mwakilishi waliwali wali wa jimbo katika eneo la mawe la Bileta ndani ya mbuga la Kauzi Biega, hali inayoruhusu makazi ya madini katika magendo, jambo lenye pia kupingwa na viongozi wa mbuga hilo. Mradi wa sheria kuhusu faida ya haki za wakaji wa kando ya viwanda vya makazi ya mazao ya udongo ulifikishwa hii siku ya pili mbele ya baraza la bunge la taifa. Mwandalizi wake ni Sylvain Kasereka, mchaguliwa wa Lubero katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyu alijulisha kwamba sheria hiyo inalengwa kukinga makabila ya kando ya nafasi ya makazi ya mazao ya madini na kuzuia maovu ya makundi makubwa ya kichumi katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakaji hao wanabaki katika ukosefu mkali mara na mara, wakati wenyezi makazi wanatumika kiolela na kufaidishwa mno. Hali ya usalama matengeneo ya sheria ya uchaguzi na upigano wa upendeleo wa kikabila ndiyo mambo yaliyozungumziwa wakati wa mkutano siku ya kwanza kati ya kiongozi wa Senet Modest Bahati Lukwebo na kiongozi wa Monisko Bintu Keita. Mwakilishi maalum wa katibu mkuu wa Umoja Mataifa alipata wakati wa kudai kuhusu wakilisho wa wanawake wakati wa uchunguzi wa sheria ya uchaguzi kunako Senete. Bintu Keita alisifu kiongozi wa Senet kwa kuupandisha wanawake katika mkusanyiko wake wa kisiasa katika viti vya jukumu. Tumsikilize mbele ya makofona Michel Kifinda Ngoi. Ni mazungumzo yanayoendelea na tuliyoyazungumzia. Kwa sasa ni kwanza swali kuhusu usalama, kulingana na kuzorota kwa hali ya usalama hasa sehemu huko eneo za kaskazini, ila pia etat de siege. Tulizungumzia pia swali kuhusu sheria ya upigaji kura yafikia wapi? na kwa kuwa ni swali la muhimu kwa maana uchaguzi utapashwa kufanyika kwa wakati na katika hali nzuri, ni jambo la muhimu linalongojewa na wote, hasa wanawake, ajili ya ushiriki wao, na tulizungumzia pia yote kuhusu hali ya mpito humo Tanganyika kulingana na kuongezwa kwa vikosi vya askari polisi na askari jeshi katika eneo hiyo. Bintu Keita alidai pia mbele ya Modeste Bahati Lukebo kuhusu uchunguzi wa sheria ya ukingo wa wake ya wa Mbuti wakati huu wa kikao cha sasa. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, askofu wa dayosisi ya Butembo Beni anashutumu shambulio ya kanisa ya parokia ya Reine des Ange na kundi la zaidi ya Wamaimai makumi mawili siku ya Mungu ya Paska mwisho wa misa ya kwanza. Ni katika eneo la Bunyuka usultani wa Bachu kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi mashariki mwa Butembo. Askofu Sikuli Paluku Melchisedek anasema ni makufuru na anaomba mashirika nayo uwezo ya kazi ya uchunguzi kuhusu shambulio hiyo. Maelezo mengi nawe Gras Amzati kutoka mji wa Butembo. Walikuwa wameingia kanisani ambapo waliomba kuona mavazi ya padre na hata padre aliyoongoza misa hiyo. Baadaye walifanikiwa kuchukua tu kitabu chenye sala za misa. Matokeo ni kwamba wakristo walikimbia. Askofu Sikuli Paluku Melchisedeki wa Butembo Beni analaani vikali kitendo hiki tukio hili linamkumbusha askofu tukio la kutekwa nyara kwa mapadre wawili katika parokia hiyo hiyo mwezi Julai wa mwaka 2017 ambao hawakuweza kupatikana mpaka siku za leo. Kwa hivyo anatoa ombi lake kwa wachunguzi waliohusika katika kesi hii kutumia tukio hili ikiwa unahusiano na upotevu wa wapadre wale. Anaonyesha kwamba tukio hili linaweza kusaidia kupata mapadri hawa wawili, kuhusiana na vitu vya sala ambavyo washambuliaji hawa walidai kwake. Tendo hii ni kufuru na kuwataka wanamgambo hawa waamini Mungu kwa sababu Mungu husamehe kila wakati, kwa sababu wakati wanaendelea kutenda matendo mabaya, wanaenda mbali na wokovu. Kumbuka kwamba mmoja wa wanamgambo aliuawa na FRDC ambao wa waliingilia kati baada ya wanamgambo hawa kuvamia kanisa. Nikiripoti toka Butembo, mimi ni Grasa Mzati, Redio Kapi. Jimboni Ituri, wafungwa makumi tano na mbili kati yao mwanamke moja, walioshutumiwa makosa yasiyo makali walipata huru siku ya kwanza katika gereza kuu ya Mambasa kwenye umbali wa kilomita mia moja makumi sita na tano kusini magharibi mwa Bunia. Ni siku chache baada ya kufariki kwa wafungwa watano muda wa juma mbili kama ilivyotangazwa na shirika la raia la mahali. Kiongozi wa mahakama ya kijeshi ya Mambasa majulisha kwamba ni kwa kupunguza wafungwa katika gereza hiyo. Jedone Musongela anaomba walioachwa huru waoneshe tabia nzuri. Tumusikili z aliojiwa kupitia simu ya mkono na Ezekiel Muzalia wakuu wa kisheria katika mpango wao wanakuwa na lengo la kupunguza idadi ya wafungwa ndani ya jela. Ni katika mpango huu ndipo niliamua vema kuwaachilia huru wafungwa ndani ya jela kuu ya Mombasa. Na ujumbe ni kwamba leo watu wengi wanaeleza sana kuhusu visa vya vifo vinavyoripotiwa ndani ya jela. Jambo la kufahamu ni kwamba watu wale walifungwa kwa sababu ya makosa waliotenda. Ni kweli kuhusu kifo, hakuna mtu anayeweza kueleza ikiwa mtu fulani atafariki, lakini mahali popote mtu anaweza kufariki, hospitali, ndani ya jela na hata nyumbani. Ikiwa waliheshimu sheria, hawangepatikana ndani ya jela. Si ils avaient respecté la loi bien avant, peut-être qu'ils ne seraient pas en prison. Hapa mjini Kinshasa, watumishi wa gereza kuu Makala seperka waliandamana hii siku ya pili, mbele ya wizara ya sheria, wanalazimisha malipo ya marupurupu yao na kuomba yapandishwe moja kwa moja. Ndivyo alisema Tatina David, kiongozi wa shirika la utetezi wao baada ya maandamano yale katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, kongamano Kivu Solution na shirika lisilo la kiserikali IHED Africa yamekusudia kuhimiza wakaji wa mji wa Goma katika makazi yanayoshabaha ya shabaya. usalama wa malisho ndiyo lengo ya mradi mjini utakaotimiza huko Goma, ni kwa faida ya watu elfu kumi walijulisha waandalizi wake. Watu makumi nane kutoka makundi ya kijamii ya wanawake, wakulima, wanafunzi na kadhalika walihimizwa siku ya kwanza mjini Goma kuhusu mradi huo. Huo utakomesha kipindi hiki cha habari, lakini mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapii.