Oh, asubuhi njema kwa wote na karibuni wanamemba wa vyama vya FCC hawakuhudhuria kikao cha kuchunguza sheria ya uchaguzi katika masemi ya jana siku ya nne. Kabla kikao kuanzishwa, FCC ilionesha kuwa hakikujulishwa kuweko kwa kikao kile. Jimboni kivu ya kusini, watumishi wa serikali makumi tatu wanao miezi mitatu bila kupokea marupurupu yao, waliwasili mjini Bukavu mnamo tarehe 13 mwezi huu kwa kuomba malipo yao, wanatokea Shabunda. Jana siku ya ine, ukimya umerudi katika eneo la Nyabiondo, mtaa wa Masisi. Upande huo uliacha wazi na askari jeshi wa Kongo wiki iliyopita. Asanti, karibuni kwa wote. Mimi ni Fulbert Balolage, mimi Kindu yupo po ngambo ya ufundi. Jana siku ya nne, wanamemba wa vyama vya FCC hawakuhudhuria kikao cha kuchunguza sheria ya uchaguzi katika masemi ya kabla. Kikao kwanza, FCC ilionyesha kuwa haikujulishwa kuweko kwa kikao kile, kwani hakukuwa masikilizano ya kisiasa iliyofanyika. Wanamemba hawa wanashutumu uongozi mbaya na pia ukosefu wa heshima ya katiba. Kwao ile ni aina ya kutayarisha wizi wakati wa uchaguzi ujao. Mfuko wa Umoja wa Mataifa wa kujenga amani umetolea kwa Kongo bajeti ya dola milioni makumi saba na kenda mkato moja ili kusaidia miradi zenye majibu katika maeneo ya mizozo. Tangu mwaka 2018, mfuko huu unaunga mkono wanamemba wa kitaifa katika majimbo ya Kasai, Kasai Central na Tanganyika katika miradi za upatanisho, sheria ya mpito na maisha ya kijamii na kiuchumi. Kwa mara ya kwanza, kamati ya mfuko huu ilikutana Kinshasa jana siku ya ne kwa kuchunguza miradi zinazoendelea kwa Bruno Lemarquis, mratibu wa misaada ya kibinadamu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo, mfuko unapashwa unga mkono miradi na kufikiria harakati za kuondoka kwa Monisco nchini Kongo. Jimboni Kivu ya Kusini, karibu ya watumishi wa serikali makumi tatu wanao miezi mitatu bila kupokea marupurupu yao waliwasili mjini Bukavu mnamo tarehe kumi na tatu mwezi huu. Wafanyakazi hawa wasema walitembea kwa mguu toka Shabunda hadi Bukavu kwa kuomba malipo yao kwenye kituo jimboni cha feza. Walijielekeza kwenye bunge jimboni na kuomba wachaguliwa watetee kesi yao ili ombi lao lipate jibu kwa haraka. Imetambuliwa kuwa hakuna wanawake wengi katika vyumba vya mahakama ya kijeshi na kiraia nchini Kongo, jimboni Kivu ya Kusini. Kwa mfano, idadi ya wanawake ni ndogo katika vituo hivyo kati ya zaidi ya mahakimu wa kiraia makumi sita kuna wanawake kumi na mmoja tu. Jimboni humo hakuna hakimu wa kijeshi mwanamke. Jambo hile limezungumzwa siku ya tatu mjini Bukavu kwenye jumba la kusambisha. Lengo ilikuwa ni kujua visa vya hali hiyo na kutolea mbinu za suluhisho. Toka Bukavu, ripoti ya Sintia Bashizi na Bizana yatolewa na Jean Baptiste Ntonga. Usawa kati ya mume na mke ni mojawapo marekebisho makuu katika katiba ya tarehe kumi na nane Februari, kwani imefafanuliwa humo. Ila shida siku hizi ni shurti zinazotiliwa maanani kwa wanasheria. sheria hiyo haionyeshe jinsia wala usawa kati ya mume na mke. Iler mwepu mwamzi kwenye kur de apel jimboni Kivu ya kusini alionya kwamba jinsia na usawa huo vingepashwa kutiliwa maanani wakati wa kukamata watumishi kazini, hakuna hiyo kota ya wanawake, ichapokuwa katika katiba kumetayarishwa kota ya wanawake katika idara mbalimbali mbali. Ni kwamba kuna hizo likizo za siku sita zinazotolewa kwa wanasheria wanaume wakati wa kuzaa kwa wake wao, ila hakuna kinachosemewa upande wa mwanamke. Wanasheria wengi siku hizi watetea ili sheria kuhusu statu ya wanasheria ichunguzwe vizuri na iwemo jinsia na hasa usawa kati ya mume na mke. Jimboni Kasai Orientale, uongozi wa kampuni ya madini ya Bakwanga Miba inaomba wafanyakazi wake kujiweka kweli kwenye kazi ili kuongeza mazao ya madini. Wakati wa kikao kwenye klabu Miba, kiongozi kwa muda wa kampuni hii aliwaomba wafanyakazi kulinda vifaa vya kazi na waepuke kupokea habari za uongo. Tuendeleshe habari zetu na tupokee habari hii kwa ufupi. Kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya koronavirusi nchini Kongo ilianzishwa jana siku ya nne mjini Kinchasa, itaendelea hadi tarehe makumi mawili. Inalenga watu wote wanaoumri kwanzia miaka kumi na mnane na kupanda juu. Tawi la chanjo peve hapa mjini Kinchasa na mashirika mengine zaonyesha kuwa lengo ni kulinda watu dhidi ya azari za vimbi la tano nchini Kongo zaidi ya wanafunzi 100 wa somo la mwisho la sekondari kwenye shule kambali ya Butembo jimboni Kivu ya kaskazini walihudumiwa kuhusu namna ya kulinda ubongo. Hii ni katika ukomo wa kutayarisha mashindano mbalimbali, hasa ile ya kiserikali ijayo. Ilikuwa ni majadiliano iliyoendeshwa kwenye kikao cha University ya Graben mjini Butembo. Ni katika nia ya kurahisisha wanafunzi wafaulu mashindano hayo bila kugonjwa. Grace Amsati alitutolea ripoti yatolewa na mwenzetu Grevis Salumu. Walioandaa mkutano hii wanasema kwamba uchaguzi wa shughuli hii unatokana na uchunguzi kwamba ubongo wa kichwa ni msingi wa maisha kwa ujumla, inatumikishwa vibaya na wanafunzi haswa usiku wa kuamkia mtihani. Viongozi wa mkutano huo walitoa mifano ya wa kufanya kazi kupita kiasi, umuhimu wa kulala, kukula vizuri na kupanga wakati vizuri, gisi alisema Jiste Kitemuliki, mumoja wa wazungumzaji ambaye alitoa mashauri kwa wanafunzi walioshiriki. Kati yao Lizet Vuzopire, mwanafunzi darasa la sita wa seksio literer alionyesha kuridhishwa kwake. Kumbuka kuwa shughuli hii itaendelea katika shule zingine mjini Butembo, gesi walivyosema waandalizi wa mkutano huo. Nikiripoti kutoka mjini Butembo, mimi ni Grevi Salumu kwa niaba ya Redio Okapi. Tumalize habari zetu za asubuhi ya leo na habari hii. Jana siku ya nne, ukimya umerudi katika eneo la Nyabyondo, mtaa wa Masisi, kwani askari jeshi wa Kongo walikimbia nafasi fulani wiki iliyopita. Hivi ndivyo mchaguliwa mmoja wa Masisi alisema. Kwa hiyo askari jeshi wa Kongo waliongeza idadi yao katika senta ya Nyabiondo, ijapo hiyo kuna nafasi fulani ambako maimai wanaendelea kutenda maafa mabaya dhidi ya wakaaji. Tumefika mwisho wa taarifa yetu ya asubuhi ya leo. Aksanti kwa kuwa mulitutegea sikio. Munaweza kupata habari hizi kupitia mitandao za kijamii zote za Radio Okapi.