Oh, asubuhi njema kwa wote. Mtasari wa habari zetu. Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Jean Michel Samalukonde aliwasili Bunia jana siku ya tatu, akisindikizwa na mawaziri wengi. Lengo ni kuchunguza uongozi usio wa kawaida jimboni huko Kampeni kubwa ya chanjo zidi ya corona nchini Kongo itaanzishwa leo hii hapa mjini Kinshasa. Kampeni hii itagusa watu wote wa miaka kuanzia 18 na kupanda juu. Aksanti na karibuni kwa wote. Filbert Balolage yupo kwenye mikrofona. Kabla hatujaenda mbali, jueni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa alizungumza kupitia simu ya mkononi na rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Antoine Tshisekedi. Katibu mkuu alionyesha wasiwasi anayo kufuatana na kuinuka kwa gundi ya M23 katika jimbo la Kivu ya kaskazini, na ubaya ambao kitu kama na kile kinaweza pelekea kwa raia. Na kwa kupata msaada, Antonio Guterres alipendezwa na bidii ya rais wa jamhuri kwa mazungumzo katika nchi za ukanda. Alikumbusha nguvu za Umoja wa Mataifa kwa kusindikiza amani na usalama nchini Kongo na pia katika miji zingine. Waziri mkuu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jean Michel Samalukonde amewasili Bunia mchana kati jana, siku ya tatu, akisindikizwa na mawaziri wengine. Kwa masemi ya mnenaji wa serikali Patrick Muyaya, lengo la matembezi ile ni kuchunguza uongozi usio wa kawaida ili kuchukua mbinu nyipya kwa kurudisha uongozi wa serikali katika jimbo lile, na pia waziri mkuu atatazama harakati za kutimiza mradi wa kuendeleza mitaa 145 za Kongo hasa jimboni huko ambako kunakosewa usalama. Jimboni Ituri, waasi kumi na wawili wa ADF wameshikwa na askari jeshi wa FRDC siku ya pili katika kijiji cha Kandoi kwenye kilomita 11 na mji wa Komanda kwenye barabara Mambasa Kisangani. Duru za usalama zajulisha kuwa hii ni matukio baada ya siku mbili ya mapambano kati ya wanamgambo na jeshi la Kongo. Askari walifanyikiwa pia kugomboa watu 13 waliokuwa na tekwa nyara. Shirika la raia la mahali laomba jeshi kuzidisha mapambano ili kurudisha usalama katika mtaa wa Irumu. Maelezo nawe Ezekiel Muzalia ni tangu siku ya kwanza iliyopita ndipo jeshi FARDC lilianza mapambano zidi ya waasi wa ADF katika eneo la Kandoi kutambuka mto Ituri. Duru za ukingo za ripoti ya kwamba maadui hawa walitaka kujikusanya porini kwa ajili ya kudhibiti kambi la jeshi FARDC kwenye jiji Shauri Moya. Muda wa siku mbili ya mapambano, jeshi kamili lilifikia kuwakimbiza waasi wale kwenye jiji hilo, kajulisha komanda wa operation wa FARDC jemedari Joseph gisa anatokeza matokeo ya waasi kumi kuteketezwa na silaha zao kuchukuliwa. Huyo anajulisha tena ya kwamba watu kumi na tatu, miongoni mwao watoto kenda na wanawake watatu, waliotekwa nyara waliachiliwa kupitia nguvu za kijeshi. Shirika la raia la mahali linasalimu mapambano hii kwa ushindi wa jeshi ya FARDC. Hawa wanaomba operation hizo ziendeshwe pia katika vijiji vingine ambapo wa ADF wanaandaa manyanyaso kwa raia. Ripoti toka Bunia. Mashirika makumi tatu na saba ya kiraia yanatoa wito wa kumaliza ukandamizaji na heshima kwa haki za binadamu katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini na Ituri zilizo katika uongozi usio wa kawaida katika kibarua. Mashirika haya yaonyesha wasiwasi juu ya kuzorota kwa hali ya haki za binadamu na kuendelea kwa mauaji katika majimbo haya. Wanachukua mfano kwa kwa hukumu lililotolewa kumepita majuma mawili sasa kwa wanamemba kumi na wawili wa Lucha huko Goma kwa kifungo cha mwani. Kamoja. Naibu mwakilishi wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa nchini Kongo amewasili mjini Beni jana, siku ya tatu. Alipowasili, Kasim Diagna alizungumza na meya wa mji kuhusu usalama. Kisha mkutano ule, kamisha mkuu Muteba Kashale alionesha furaha yake kwa mapatano kati ya MONUSCO na serikali ya Kongo kwa kurejesha amani katika mji ule. Yupo kwenye microphone ya Joel Bofengu. Avec... tulizungumza naye kwanza kuhusu hali katika la jiji la Beni na pia tulizungumza kuhusu kesi ya wa ADF inayoendelea mjini, na tena tulizungumza juu ya kile alikuja kufanya hapa. Kwa jambo zote, tuko katika ushirikiano mzuri na Monusco na kila kitu kinakwenda vizuri sana. Monusco kama unavyojua ni mshirika muhimu, tunafanya kazi vizuri na kiongozi wa ofisi ya Monusco aliyepo na kamanda wa FIB. Kila kitu kina kwenda vizuri na kwa sasa jiji iko kimya sana Joni kwamba Kasim Diagna atazindua leo mradi wa taa za umma unao fadhiliwa na Monisko huko Mavivi Jimboni Kivu ya Kaskazini, sekta kuu ya kikosi cha Monisco ilifanya operesheni makumi saba na saba kati ya tarehe 6 na tarehe 9 Aprili katika vijiji vingi, ikiwa pamoja na vile vya Ruchuru. Ripoti hii ilitolewa kwa wapasha habari jana mjini Goma. Mnenaji wa kikosi asema kuwa lengo ni kwa ulinzi wa raia katika vijiji vinavyo usalama mdogo. Doria itafanyika ili kujua kweli hali ya wakimbizi na pia kuwatolea usalama. Kampeni kubwa ya chanjo dhidi ya korona nchini Kongo itaanzishwa tarehe kumi na nne hii hapa mjini Kinchasa. Kampeni hii yagusa watu wote wa miaka kwanzia 18 na kupanda juu, kwa tawi la mpango wa chanjo PEV. Lengo ni kupunguza hadhari za vimbi la tano la janga hili nchini Kongo d Edi Makengo asema kuwa watu watapokea dawa kama vile Johnson Johnson, Moderna, Pfizer na Sinovac. Tutapeleka timu kwanza katika vituo vingi vya afya ambavyo vinachanja hii itakuwa mkakati uliowekwa. Watumishi wa mitaa watakuwa katika jamii kupeleka idadi ya watu kwenye vituo vya afya. Pia tutapeleka timu katika mkakati wa hali ya juu. Kwa hiyo, kwa kipindi cha siku mbili hadi tatu timu iko katika sehemu moja, na baada ya kutoa chanjo na timu inahamishwa kwenye tovuti nyingine. Na mkakati wa tatu ni mkakati wa simu, ambapo tutapelekea timu za rununu kupitia mazungumzo mkubwa, maeneo yenye shughuli nyingi, na katika makanisa mengine, na hata katika kampuni zingine tuna aina ine za chanjo, na kila mtu yupo uhuru kufanya uchaguzi wake. Tuna Johnson Johnson ambao mtu anapokea kwa mara moja, tuna chanjo ambao huja katika dozi mbili, ikiwa ni pamoja na Moderna, Pfizer na Sinovac. Awamu ya kwanza kutoka tarehe 14 hadi 12 April, na awamu ya pili itafanyika mwezi Mei. Ni kweli katika kipindi hiki hakuna kesi za kutosha, lakini tayari tunajiandaa kwa vimbi jipya, kwani tayari huko Ulaya ugonjwa umeanza tena. Pili, pamoja na chanjo ya kawaida DRC na pia, sisi ni chini ya asilimia moja ya watu waliochanjwa. Hali ilirudi tulivu siku ya tatu mjini Mbandaka, maduka yalifungua katika soko kuu ya Mbandaka ambako waandamanaji walipora ofisi ndogo ya polisi. Mashule makuu yalikuwa yenye kufunga kunako Universiti ya Mbandaka estem na esder ni hadi wataarifiwa kwanza. Hata hivyo wakuu wa estem walioripoti mbele ya wapasha habari walijitokeza huko kwa kumaliza taarifa yetu ya habari jueni kwamba balozi wa Japan nchini Congo alisaini na waziri makamu mkuu wa mambo ya kigeni Christophe Lutundula vibarua vya mabadiliko kwa utimizi wa mradi wa matengenezo ya nafasi ya kufia kwa bidhaa katika bandari ya Matadi. Ni katika mpango wa usaidizi wa kifedha wa milioni makumi mawili za dola za Kimarekani. Mwisho wa taarifa yetu ya habari munaweza kuipata kupitia mitandao zote za kijamii za Redio Okapi.