Radio Kapi. Oh, copy. Asante kwa kuwa nasi wengi. Korti ya uvunjo ilivunja hii siku ya kwanza, uamzi wa korti ya mwito ya Kinshasa Gombe uliyohukumu Vital Kamere kifungo cha miaka 13. Korti ya uvunjo ilituma hivi kiongozi wa UNC mbele ya korti hiyo hiyo itakaoundwa na wamzi wengine. E, jimboni Ituri karibu watu 17 waliuawa hii siku ya kwanza na wanamgambo wa ADF katika kijiji cha Mangusu mnamo barabara Mambasa Kisangani. Duru za mahali zinajulisha kwamba waasi wale walikuwa wenye kukimbia mapambano na askari wa FARDC katika kijiji cha Shauri Moya. Kiongozi jimboni la elimu la Kwilu ya kwanza ametangaza hatua nyingi kuhusu mtihani wa taifa mwisho wa kipindi cha sekondari. Malipo mengi yamekatazwa pamoja na kuwalaza nje ya makao yao wanafunzi wa kipindi hicho kwa kutayarisha mtihani huo. Nam, tuanze na habari ya sheria. Korti ya ovunjo ilivunja hii siku ya kwanza uamzi wa korti ya mwito ya Kinshasa Gombe uliyohukumu Vital Kamere kifungo cha miaka 13. Korti ya ovunjo ilituma hivi kiongozi wa UNC mbele ya korti hiyo hiyo itakayoundwa na wamzi wapya. Na jimboni Kivu ya Kusini, shirika la raia linalohudumia ukingo wa mazingira linashurutishwa sana na hali ya kuongezeka kwa maovu yanayoelekea vitisho dhidi ya maeneo yanayopashwa lindwa, ndivyo alisema kiongozi wake. Hii siku ya kwanza mjini Bukavu, kisha kuchukuliwa kwa vipande makumi tatu na mbili vya pembe za tembo ikiwa zaidi ya kilogramu mia moja pamoja na kufungwa kwa watu wane na mashirika ya usalama mjini humo. Ni tarehe ine Aprili iliyopita, wakati wa operesheni ya pamoja, polisi ya taifa na issn. Shirika la raia linalohudumia ukingo wa mazingira linadai kuanzishwa kwa kesi ajili ya kufahamu wenye jukumu. Sikilizeni Josue Aruna, kiongozi wa shirika hilo la raia katika jimbo la Kivu ya Kusini. Sintia Bashizi, katika kibarua ambacho tuko nacho tunaomba procureur wa republike wa tribunal ya grande instance ya Bukavu afikse haraka haraka sana ile dossier mbele ya ya bajuje pour que tujue ma responsabilité penale kubale batu venye balipartisipe mupito ya commerce ya ile mapembe ya tembo na zaidi ya hiyo bafanyike hii maneno ipite mutransparanse yote, na tunaweka angalisho kwa kuwa wote au watu wote ambao watatafuta kufanya ujasusi wao kusudi watafute kuinfluense hii problem. Mimi nawaza kama kupatikana kwa watu kutasaidia mwangaza kusudi ile kamati ya watu ambao wanafanya trafiki ya ile maspecimen ma yaani yaani pembe ya matembo katika provinsi yetu ya Sud Kivu na peizaji ya ya Grand Kivu, mimi nawaza kama itafikia kumwisho na katika jimbo jirani la Kivu ya Kaskazini, hukumu ya watu makumi manne na ine waliotenda maovu yanayoelekea mazingira ilitangazwa na mahakama ya kijeshi ya Goma kati ya mwezi wa kwanza na watatu uliopita. Sheria hiyo ilitangazwa katika kesi zilizoandaliwa mjini Goma na pengine hususan mtaani Masisi kwa ombi na uandalizi wa ICSN. Waziri mkuu Sama Lukonde aliwasili siku ya kwanza mjini Goma katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Huyo anasindikizwa na ujumbe wa maziri tano wa serikali yake miongoni mwao wa mambo wa ndani na wa ukingu. Lengo ya ziara yake ya kazi ni ya kuchungua maendeleo yaliyotimizwa na matatizo ya usalama ndani ya jimbo hilo linalopatikana katika hali ya uongozi usi wa kawaida. Jemadari wa brigedi Kasongo Maloba Robert ameteuliwa kwa muda kamanda wa sokola ya kwanza grano ya FARDC. Huyo anaingia nafasi ya jemadari wa brigedi Mputela Kolito aliyeongoza sekta hiyo tangu mwezi wa tano mwaka jana. Mbele ya kutaja kwake kamanda mpya wa sokola ya kwanza grano ya FARDC aliongoza sekta operesheni ya Ituri itakayoongozwa sasa na jemadari wa brigedi Nyembo Abdallah. jimboni Ituri, karibu watu kumi na saba waliwawahi siku ya kwanza na wanamgambo wa ADF katika kijiji cha Mangusu, karibu kilomita kumi na Komanda centre katika barabara Mambasa Kisangani. Duru za mahali zinazuisha kwamba wahuni wale walikimbia mapambano na askari wa FARDESE katika kijiji cha shauri Moya. Zaidi ya wanamemba wa jamaa mia moja walikimbilia katika kituo cha biashara cha Komanda, zasema duru zetu. Maelezo mengine nawe Ezekiel Muzalia. Wakaaji wa Mangusu walishtuka upande wa saa tatu za asubuhi na waasi wa ADF waliotokea katika kijiji Shauri Moya kisha kuvuka kilalo Ituri. Kulingana na duru nyingi za mahali, waasi wale walijitokeza ndani ya jiji hilo na kuua watu kumi na saba kwa upanga na pia kwa masasi. Wengi kati ya wahanga ni wakimbizi ambao waliketi Mangusu kisha kukimbia. Inakuwa yapata mwaka mmoja manyanyaso ya wa ADF ndani ya vijiji zao. Msemaji wa jeshi la taifa FARDC jimboni Ituri anajulisha ya kwamba waaskari jeshi la FARDC walikuja huko kwa ajili ya kuwashambulia adui aliyejihuzulu katika jiji la Mukasali. Luteni Jilungongo anaomba wakaaji kuwa kimya na kuwa makini. Kulingana na masemi yake, waasi wale wa, wali wa ADF walisambazwa kisha kufukuzwa na jeshi ndani ya vijiji vingi katika sultana wa Walese Vonkutu. Pa komanda ni mamia ya majamaa ya wakimbizi ndio wanapatikana huko, waliotokea Pei Boleki na Mangusu. Repoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Maiti ya watu kumi na mbili raia ilivumbuliwa mwisho wa jumajana katika milima ya Masambo, sekta Wenzori, mtani Beni, jimboni Kivu ya kaskazini. Kwa mjibu wa shirika la raia la mahali, ni raia walimaji waliouawa na wana mgambo wa ADF. Kiongozi makamu wa shirika hilo la kiraia Joel Kitausa anajulisha kwamba maiti zingini tatu zilionekana siku ya Mungu na kenda siku ya sita iliyopita huenda baada ya mashambulizi ale wanamgambo wa ganda waADF walikimblia katika jirani Jimoni Bandundu. Wanafunzi wa mwisho wa kipindi cha sekondari hawatalipa pesa kwa usafirishaji unaoelekea mafunzo ya kazi mwaka huu 22122, na pia hawatalipa pesa zinazoitwa za uchunguzi wa mafunzo baada ya mtiani wa taifa wa mwisho wa kipindi hicho. Na tena inakatazwa kuwalaza nje ya makao yao kwa kutaharisha mtiani huo. Ni hatua kutoka kiongozi Jimboni la elimu la Kwilu ya kwanza Deni Shanga Kapinga Ushangu. Huyo anaarifu kwamba wakuu wa masomo watakaotenda kinyume watapata malipizi makali. Tumusikilize, alihojiwa na Irene Boma katika masemi yanayotafsiriwa na mwenzetu Jacques Mukonkoli. Sisi katika angazi yetu tulichukua maelekezo ya kusema kwamba mwaka huu hakuna maki. Hatuwezi pia kulipa fedha ya turubai ya mafunzo, hatuwezi kulipa barua ya mafunzo hivyo kila kitu ni bure, tiketi ya mafunzo na turubai za mafunzo zinatolewa bila malipo. Na pia tuliwauliza wanafunzi, kwa wasichana, mwaka huu hakutakuwa na kufuli, hakutakuwa na perika Hakutakuwa mauniforme na fanteisie. Hakuna fedha wanayoita sinemar, ni kusema fedha ya kufuatilia, hakuna. Kwa hiyo unapomkamata mkuu wa shule ambaye anauliza fedha hizi, kwa hali yoyote, nafasi yake haipo shuleni, kwa sababu Profesa Tony Mwaba waziri wetu anayehusika ametoa maagizo ili tuweze kupambana na zoezi mbaya. Tumeuliza kwamba wanafunzi ambao tayari wamelipa fedha za turubai, fedha ya tiketi ya mafunzo, fedha hizo eshua kama amana kwenye ada ya mitihani ya serikali. Nadhani katika masaa yajayo, tafanya maamuzi ya kuwasimamisha kazi walimu hawa wote, wakuu hawa wote ambao tayari wamepokea fedha hizi ili waweze kutumika kama mfano. Hatimaye katika jimbo la Manyema, inspekta mkuu jimboni la elimu la Manyema ya kwanza amealika wanafunzi wa kipindi cha mwisho wa sekondari na primari waje wakati huu wa mapumziko katika mashule zao ni kwa uchukuzi wa picha za mitihani ya taifa. Joseph Diangienda Samunkina amejulisha kwamba mwenye hatafika hatakuwa pia na bahati ya kupata fomu ya kuandikwa katika mitihani hiyo ya taifa. Huyo anaomba wazazi wahimizi watoto wao ajili uwaje wakati huu katika mashule zao. Tumsikilize, upo mbele makofoni ya Florence Kizalunga. Tunawaalika wanafunzi wa 4e des humanites ama 6e gisto kwa tuneta zamani na bale ba autodidacte na bale ba cycle court siku ya kwanza ya le 11 mwezi wa ine njo tutaanza opération ya capture de photo numérisé don no biko oblige kukuwa présent. Sasa l'inspecteur chef de pool atafanya mupango kwa kuangalia setu bakamate kila mutu kumasomo yabo batoto ku masomo yabo, wala batabatia parax wala batabatia kuile site yabo bbafanyiziaka ya control alor, sabana bakamata ile mafoto iyi juma moya tu mu province yote, na tunamaliza na tunatuma Kinshasa parceke le 20 njo siku ya mwisho ya kutuma Kinshasa. Bunaona si atuta kumwambia tena akomplete fishe, paske fishe iko elektronike. Kama akunani make anadesiste. Kama aona fishe atukikuwa pale, aitapita, paski iko muplatforme, iko mulogiciel mu. Kama auko aotakamatika. e kama foto aiko, aitaenda. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.