Hali ilionekana tulivu tangu jana mtaani Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika eneo la Jomba lenye mapambano makali kati ya askari wa FARDC na waasi wa M23. Duru za mahali nazosha kwamba waasi wa M23 waliondoka wenyewe siku ya sita usiku, katika maeneo waliodhibiti huko Kabindi upande wa Bugusa. Majadiliano ya kufuatana yataandaliwa juma hii kati ya serikali na wenyeji makazi ya petroli kwa kuchungua namna ya kupandisha bei ya mafuta ya gari. Ndivyo alijulisha kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika ya petroli ya upekee. Korti ya uvunjo itaendesha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kesi kuhusu uamuzi uliohukumu kiongozi wa UNC Vital Kamere, ni katika swali la siku mia moja ya mpango wa uongozi wa rais wa jamhuri. Hali ilionekana tulivu tangu jana katika mtaa wa Ruchuru jimboni Kivu ya Kaskazini. Ni katika eneo la Jomba lenye mapambano makali tangu juma jana kati ya askari wa FRDC na wanamgambo wa M23. Duru za mahali zinajulisha kwamba waasi wa M23 waliondoka wenyewe siku ya sita usiku bila mapigano yoyote katika maeneo waliodhibiti, huko Kabindi upande wa Bugusa, habari iliyohakikishwa na kusindikizwa na tangazo ya jana ya waasi wa M23 na kujulisha kwamba ni kwa kuruhusu serikali ijibu kwa mahitaji yake hususani kuanzishwa kwa mazungumzo. Jueni kwamba waziri mkuu Sama Lukonde anayesindikizwa na wana memba wa moja wa serikali, miongoni mwao waziri wa ukingo na wa mambo ya ndani, anaendesha tangu jana ziara ya kazi ya siku ine katika majimbo ya Ituri na ya Kivu ya Kaskazini. majadiliano ya kufuatana yataandaliwa juma hii kati ya serikali na wenyeji makazi ya petroli kwa kuchungua namna ya kupandisha bei ya mafuta ya gari. Ndivyo alijulisha Emeri Mbachi Bope, kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika ya petroli ya upekee na kwa kuwaruhusu wapate apate mafuta ya gari huyo anaomba serikali ilipe masalio ya deni ya wanao ya gawa. Wakati huo huo, stesheni nyingi za mafuta ya gari hazikuuzisha mwisho wa juma jana mjini Lubumbashi, na katika stesheni zilizofungua bei ya mafuta ya gari ilikuwa yenye kupanda. Madereva wa teksi walifuata mfano na kupandisha moja kwa moja bei ya usafirishaji. Upande mwengine, bei ya saruji ilipanda mjini Kinshasa. Tangu mwezi moja mfuko uliuzishwa dola 9 una thamani ya dola kumi na mbili. hali inayosababisha magumu katika makazi ya ujenzi. Wengi miongoni mwa wanaojenga wanalinganisha hali hiyo na vita kati ya Urusi na Ukraine. Na kuhusu hali hiyo hiyo tu, mbunge wa taifa Olive Mudekereza anapendekeza majadiliano yaendeshe kwa sasa kati ya serikali na wafanyabiashara ajili ya kuchungua namna kushusha bei ya vifaa mbalimbali na hata chakula. Wakati wa mkutano na wapasha habari siku ya sita mjini Kinchasa, mchagulia huo wa jimbo la Kivu ya Kusini mwenye kukubali vinyume vya ugonjwa wa corona. Na virus na vita kati ya Urusi na Ukraine, liomba serikali isaidie na kukaza moja kwa moja makazi yenye mapato na mazao mbalimbali mbali. Kinyume itakuwa nguvu baadaye kupata jibu kwa matatizo yanayo vinyume popote duniani. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya redio Kapi Tunaomba guvernema tangu leo ianze kufungua dialogue ma concertation na ba vaentrepreneire ba operateur ekonomike, tujue kitu kitukani tutafanya tupate kuprodwire mwinchi yetu i kusema, wanafurene ma prix ya petrole ya karbira idakuwa nguvu. Leta lisema ikuwa nasubvensione hawezi kuendelea vile, idekuwa yemomabinashindikana leta anapunguza kidogo kumataxi. Sisi hatuprodwire ni lazima kuzungumuza, kufungula concertation, tufanye nini, ivakomersa, mudusaidie kupunguza bei kidogo hapa na nami letanitabapunguzie hapa. Dunia ilianza ni kusiprime kuanza mabariera interne elevage, mulimo ni je, badufanye ni mabarabara za desert agricole, na zile mabarabara inter regionale. Vile mulimo inafika facile. Tuna malize ma vita insecurite, tuna produire localement, tuna consommer local. Bila vile tutaangamia na njaa. Serikali angalie, mwaeke kidogo anapataga, alikuwa anaingiza mamini, yeye anapata ya ma taxi. Aanze kujifunza namna ya kufanya rafineri, a negocier pande na ba partenaire ba, pate namna ya kufanya rafineri kidogo hapa. Wakati bei inapanda, tusipate shida mbio mbio. Kama hatu investir, tutaangamia. Na katika jimbo la Lomami kiongozi mtawala Lubao alianzisha siku ya sita iliyopita makazi za ujenzi wa kilalo mishi kwenye umbali wa kilomita 22, na, na Lubao Centre katika barabara ya taifa namba mbili. Kazi hizo zitadumu miezi nne na kusaidiwa kifedha na Foner kwa thamani ya karibu dola za Kimarekani elfu makumi kumi na mbili, alisema alisema kiongozi jimboni wa ofisi de route. Kiongozi wa wa mitaa Lobao alisema kwamba kilalo hicho kinaunganisha jimbo la Lomami, la Kivu ya kusini na la Manima. Taarifa Ester Ndalafina kutoka Mbujimayi inasoma na mwenzetu wa Beni, Marcial Papi Mukeba. Daraja la Mishi lililojengwa tangu wakati wa ukoloni linatoa hatari kwa magari kufuatia hali yake ya umbovu tangu takribani miaka mitano, vinasema vyanzo vya mashirika ya kiraia. Mara nyingi mbele ya kupita kwenye daraja hiyo, malori makubwa yas kushusha bidhaa na kuzipakia tena baadaye. Kwa ukarabati wa daraja hili, ofisi ya barabara ndiyo itafanya kazi hiyo. Kiongozi wake Benjamin Njima anasema kama kazi zitafanyika uwanjani hapo. Kulingana na kiongozi wa wilaya ya Lubao, daraja hili litaunganisha majimbo matatu kupitia biashara. Kwa mujibu wa Kasongo Lukengo, wafanya biashara wa Lwebo wanapata vifaa vyao kwa wingi kutoka upande wa Bukavu, hivyo hivyo na watu walioko Bukavu Wanaotoka samba na kununua bidhaa pa Lubao. Jimbo ya Maniema inatafuta bidhaa za chakula hasa karanga. Ijulishe kwamba kazi za ukarabati wa daraja hili zitafanyika kwa muda wa miezi ine. Katika jimbo la Kivu ya kaskazini, mazao ya kazi za uvuvi wa samaki yalishuka sana katika ziwa Edward; kinyume uvuvi usioruhusiwa ulipanda sana, imejulisha shirika ya raia ya kia vinyonge katika usultani wa Bashu kando ya bahari. Kiongozi wake, Kambale Samuel ameshutumu uzembe wa mashirika yanao uwezo wa kusawazisha makazi ya uvuvi katika ziwa Edward. Huyo anataja majeshi ya maji ya nchi. Maelezo mengi nao sadiki ya Abubakar, wavuvi haramu hao wameendesha kazi yao kwenye msingi ya mazao ya samaki, kwa hivyo wameteketeza samaki zinaozaa na wale wanaozaliwa. Matokeo ni kwamba wavuvi wengi wamejielekeza sasa kwenye ziwa upande wa Uganda kwa ajili ya kutafuta samaki, alinena Kambale muluko Samuel. Kuharibu ziwa wavuvi wanaonekana Uganda na wanafungwa Uganda, kwa kuwa mapato kwao kwa maji ya Kongo hawapate. Kwa niaba lake, shirika zinaohusika na kupiganisha uvuvi haramu kwenye ziwa Edward haziendeshe vema kazi yao wenye wanahusika kufanya ulinzi ni force navale ndio wanahusika, kuna service ya avironema wanahusika, kuna servisi ya agripele wanahusika. Me, kwa nini hawataki kufuatilia kuwafunga hawa watu wanafanya uvuvi haramu? Akihojiwa kwa simu, Kanali Bahati Matembela Fidel, akiwa kamanda wa jeshi la maji nchini kwenye ziwa Edward, amedai kama vikosi vyake vimeendesha vema kazi ya kupiganisha uvuvi haramu kwenye ziwa Edward, lakini ameahidi kukutana na shirika la raia kwa ajili ya kuunda mbinu pamoja. Sadiki Kwa kifupi, korti ya uvunjo itaendesha kesi hii siku ya kwanza mjini mdini Kinshasa kuhusu uamuzi ulio hukumu kiongozi wa UNC Vital Kamerhe katika swali la siku mia moja ya mpango wa uongozi wa rais wa jamhuri. Jue ni kwamba kiongozi huyo wa UNC akiwa pia mkuu wa zamani wa ofisi ya uongozi wa rais wa jamhuri anapatikana katika ziara ya matunzo barani Ulaya kisha kuhukumiwa na korti ya mwito wa Kinshasa Gombe kifungo cha miaka 13 na juma moja baada ya kufikisha ombi ya kupinga waziri wa mambo ya ndani mbele ya uongozi wa baraza ya bunge la taifa, mashirika ya kiraia yanayoendesha madai kuhusu maswali yale yanalazimisha uchunguzi wa nguvu wa ubunge ajili ya kuboresha hali ya maisha ya wakongomani. Mashirika yale yalifurahishwa na kuondoshwa kwa waziri wa uchumi, na yanasema yana uangalizi kuhusu ombi inayoelekea waziri makamu mkuu Daniel Aselo, akifurahishwa na juhudi kwa uchunguzi wa nguvu na spika wa baraza ya bunge la taifa mbunge Si Irashan amejulisha kwamba alisimamisha ombi yake ya kupinga kiongozi wa baraza la bunge la taifa Christophe Mboso na kumuunga mkono aendelee katika hali hiyo. Na wakumbusha kwamba hali ilionekana tulivu tangu jana mtani Ruchuru, jimboni Kivu ya Kaskazini, katika eneo la Jomba lenye mapambano makali tangu juma jana kati asikari wa FARDC na waasi wa M23. Duru za mahali zimejulisha kwamba wana mgambo wa M23 waliondoka siku ya sita usiku katika eneo la Kabindi upande wa Bugusa na majadiliano ya kufuatana yataandaliwa juma hii kati ya serikali na wenyeji makazi ya petroli, kwa kuchungua namna ya kupandisha bei ya mafuta ya gari. Ndivyo alijulisha kiongozi wa mkusanyiko wa mashirika ya petroli ya upekee. Na lo kot la uvunjo litaendesha hii siku ya kwanza mjini Kinshasa kesi kuhusu amzi uliyohukumu kiongozi wa UNC vital Camere ni katika swali la siku mia moja ya mpango uongozi wa rais wa jamhuri. Mwisho wa kipindi ki cha habari, mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupi