Radio Kapi. Jimboni oh, Kivu ya Kaskazini maeneo ya Bugusa, Chengerero, Cheya na Mbuzi yanadhibitiwa upya na jeshi la FARDC tangu hii siku ya tatu. Ni baada ya mapambano yaliyoandaliwa na jeshi la FARDC kwa kuwafukuza huko na mgambo wa M23. E, jimbo ni Ituri, wahami wa moja wanaanza kurudi katika vijiji vyao na kuanza kazi katika mashamba katika maeneo ya Banyari Chabi na Bahema Boga, kusini ya mtaa wa Irumu. Watendaji wa mashirika ya kiraia wa maeneo yale wanasema hayo ni matokeo ya operesheni za pamoja za FARDC na jeshi la Uganda kwa kupinga uwasi wa ADF. E, na katika habari za afya jimbo la Ituri inahesabu wagonjwa makumi mbili na tano wa ukoma katika eneo la afya la Reti mtaani Jugu, miongoni mwa wagonjwa makumi mawili na mbili na watu zaidi ya 17 wanachunguzwa kiafya, alisema kiongozi jimboni humo wa afya. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, maeneo ya Bugusa, Chengerero, Cheya na Mbuzi yanadhibitiwa upya na jeshi la FARDC tangu hii siku ya tatu ni baada ya mapambano yaliyoandaliwa na jeshi la FARDC kwa kukomesha wanamgambo wa M23. Mashirika ya raia ya Ruchuru na Jomba yanahakikisha mashambulizi ya milima ya Runyonyi na Chanzu na FARDC kwa kuwafukuza kabisa waasi wa M23. Maelezo mengi, nawe Sifa Maguru kutoka mji wa Goma. Mulio wa mabomu unasikika tangu mapema hii siku ya tatu katika eneo hilo lenye kupatikana katika bonde chini ya milima. Shirika la raia la Ruchuru lasema kama waasi wa M23 wa walianza kuondoka bila mapambano katika eneo la Cheya, Chengerero na pengine ni pale eneo la Mbuzi kwa kupanda milima kuelekea Gasizi ili kuenda Runyonyi na Chanzu, ndipo walianza kupigana vikali na jeshi likasaidiwa na ndege. Shirika la raia la kuunga mkono juhudi hiyo ya jeshi na kuomba lipate kulinda vema maeneo inayochukuliwa ili kuruhusu kurudi kwa wakaaji. Kumbukeni kama wakaaji wengi wa maeneo hiyo walikimbia tayari. Upande wa Ruchuru Centre na Busanza, upande wa Bunagana, ni ukimya hii siku ya tatu. Wakaaji wanajaribu kuendesha shughuli ndogondogo, na jamaa zingine wanaenda na kurudi kati ya Uganda na Kongo. Tubaki katika jimbo la Kivu ya Kaskazini kwa kujulisha kwamba shirika la raia linakataa kabisa kuingizwa kwa wanamgambo wa M23 katika jeshi la FARDC na kwa wanasiasa wa uasi huo kuingizwa katika mashirika ya kiserikali. Kupitia tangazo mwanzo wa juma hii, shirika la raia la jimbo ya Kivu ya Kaskazini linaomba asisaini saini, linaomba rais wa jamhuri asisaini mkataba upeke na wakuu wa uwasi huo wa M23. Jimboni Turi, wahami wa moja wanaanza kurudi katika vijiji vyao na kuanza kazi za shamba moja kwa moja katika maeneo ya Banyari Chabi na Bahema Boga, kusini ya mtaa wa Irumu. Kwa mjibu wa watendaji wa mashirika ya kiraia, maeneo yale hayo ni matokeo ya operesheni za pamoja za FRDC na jeshi la Uganda kwa kupinga uwasi wa ADF mashirika yale ya kiraia yanaomba kuzidishwa kwa shambulio katika maeneo yanayodhibitiwa na uasi huo. Hali tulivu inaripotiwa katika maeneo mengi ya jimbo la Kivu ya kusini tangu miezi chache, kutoka milima mirefu ya Kalehe hadi Walungu kupitia bonde la Ruzizi, wakaaji wanashuhudia ukosefu wa makelele ya silaha, hali inayoruhusu kuanzishwa kwa makazi ya shamba. Wapiganaji wa makundi ya silaha na vijana wanaopatikana mbele ya hatari waliingizwa katika maisha ya kawaida kutokana na mpango wa MONUSCO wa upungufu wa ujouri wa makabila mengi nao Jean Baptiste Ntonga kutoka mji wa Mukavu, wilaya ya Kalehe. Kwa ujumla kuna usalama tangu miezi kadhaa milimani Ziralo na Numbi, Bunyakiri na mbugani Kauzi Biega. Zamani kulikuwemo mapambano mbalimbali, ila kwa leo hali ni tulivu, hakuna kundi lenye silaha la kienyeji wala la kigeni linalopatikana sehemu hiyo. Dede Mwamba, kiongozi wa wilaya ya Kalehe, alisema kwamba hali ni tulivu, kwani kuna wazee wa busara waliojitolea kwa kuendesha kampeni ya uhimizaji. Kuna pia jeshi FRDC lililowaunga mkono. Kuna watu wengi na wapiganaji wao ambao walijisalimisha, kwani hakuna tena sababu za kubaki msituni. Hali tulivu yaripotiwa pia sehemu mbalimbali za wilaya ya walungu na Shabunda. Vijana wengi pamoja na wapiganaji wa zamani walijisalimisha Monusco Kivu ya kusini katika muradi wake wa kupunguza udhulumu wa kijamii imewahudumia vijana wa moja wa moja. Hao walipewa shughuli za kutoa fedha kama vile mafunzo kwa kazi za mikono, maji safi, na taa za kutoa mwangaza kwenye nafasi mbalimbali hadharani. Vijana wengine wengi wasema kungojea mpango wa PDDRCS ili watoke msituni. Bukavu, Jean Baptiste Ntonga Radio Kapi E. Kwa kifupi, askari wa FARDC wataanza tolewa mavazi ya kijeshi yanayoshonwa nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Kazi za mashono zilianzishwa siku ya pili mjini Kinshasa, akiwepo waziri mkuu Jean Michel Samalukonde na wakuu wengi wa kijeshi wa ngazi za juu. Mradi huo wa serikali utatimizwa na wizara ya ukingo kwa kuelemusha makazi ya Wakongomani, alijulisha waziri mkuu. katika habari za afya, jimbo la Ituri linahesabu wagonjwa makumi mawili na tano wa ukoma, wawili tayari walifariki katika eneo la afya la Reti mtani Jugu, miongoni mwa wagonjwa wengi wakiwa watoto makumi mawili na mbili na watu zaidi ya elfu moja mia saba wanachunguzwa kiafya, alijulisha kiongozi wa afya jimboni humo Dr Louis Chulo amesema kwamba maeneo ya afya kumi na mbili katika mitaa ya Jugu, Mahagi na Aru ndiyo yaliguswa na ugonjwa huo unaoambukizwa kupitia wanyama wa panya. Tumsikilize katika masemo yaliyochukuliwa na Ezekiel Muzalia. Kwa leo ni eneo moja la afya ndilo liliorozesha visa vingi mwaka huu wa elfu mbili makumi mbili. Tuliorozesha visa makumi mbili na tano mkiwemo vifo mbili. Kwenye watu wale makumi mbili na tano kulikuwa kisa moja ya mwanzoni. Tunakuwa na wagonjwa 122 wanaochunguzwa na waganga, na visa hivyo 122 tunaweza kusema ya kwamba hali yao inaendelea vizuri, na zidi ya hiyo tuli hesabu watu elfu moja mia saba waliokuwa kando na wagonjwa. Suluhisho la kudumu ni lile lililofanywa Mahagi, ambalo linaitwa 1000 afya moja. Vikundi vyetu vinaendelea na kutumika huko kwa ajili ya kuzuia magonjwa isipate watu huko. Monusco ilisaidia kifeza kupitia mpango wa upungufu wa ujeuri wa makabila mradi wa ujenzi wa barabara kilia halungupa katika mtaa wa Beni, jimboni Kivu ya Kaskazini. Kazi za ukarabati wa barabara hiyo ya kusafirisha mazao ya kilimo ni za thamani ya dola za Kimarekani elfu makumi manane na tano. Kazi hizo zitaruhusu wapiganaji wa zamani kuwa na mapato ya kutosha ajili ya kuunda makazi ya kuwapatia faida mengi. Nawe Sadiki ya Abubakar. Ikiwa na urefu ya kilometa kenda, Barabara hiyo ilikuwa katika hali mbovu tokea siku kadhaa. Wakulima wa eneo walikuwa katika shida ya kuelekeza bidhaa yao kwenye soko. Jeshi pia ilikuwa na tatizo ya kuendesha operesheni za ukingo katika eneo hilo kupitia hali mbovu ya barabara hiyo. Kazi yenyewe ilihusu kuongeza upana wa barabara kutengeneza mifereji, kuziwiwa mashimo barabarani na kutengeneza vilalo. Bernard Bayombe, msimamizi wa shirika lisilo la kiserikali APPEL iliyoendesha mradi hiyo, ameeleza kuwa wafanyakazi wote waliendesha mradi hiyo walichaguliwa hapo nyumbani kwa ngambo yake. Kambale Kalwa, na kiongozi wa shirika la raia ya kile, amenena kama kutengenezwa kwa barabara hiyo itarahisisha mambo mengi ya kiuchumi, pia operation za usalama. Sadiki Abubakar, Butembo, Radio Kapi. Matatizo ya kupata umeme yanaonekana wazi wakati huu katika maeneo mengi ya mji wa Kinshasa. Kwa mjibu wa kiongozi wa shirika la umeme SNEL jimboni humo, mashini mbili zenye kutoa umeme katika majimbo ya Katanga na Kinshasa zimesimamishwa upande wa bwawa la Inga jimboni Congo Central. Alain Bokelelikela alisema ale wakati wa mazungumzo ya upekee na Radio Kapi. Hata hivyo wafundi wa shirika la SNEL wanatumika kwa kurudisha hali ya kawaida siku ya kwanza ijayo, alisema Alebokele Likela akihojiwa kupitia simu na mwenzetu Bles ndani Kambala Olivo, katika tovuti ya Inga hasa katika mmea wa umeme wa Inga de, tuna vikundi viwili ambavyo viko kwenye kituo Kufungwa kwa mashine hizi mbili inaamanisha kuwa tunaweza kupata upungufu mkubwa wa nguvu kutumika hapa mjini. Hii ndiyo inayohamasisha kumwaga mzigo huu wote na kupunguzwa hizi zote ambazo tunapasha kurekodi, lakini hii tayari imetangazwa na sisi kupitia vyombo vya habari. Watu watasubiri mpaka wakati gani? Je, inaweza kuchukua muda wa pamoja au hivyo? Moja ya makundi inaweza kurudi ndani ya siku tatu au ine kwa wengi. Kwa hivyo leo ni Jumatano, tunaamini kwamba kufikia Jumatatu mwisho wa siku moja ya makundi tayari itarejea, wakati ya pili inahitaji kazi ya kutembelea mashine, inaweza kuchukua muda mrefu zaidi. Tunahesabu wiki tatu au ine huko, okay. Mwisho wa kipindi hiki cha habari munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Okapi.