Radio Kapi. Oh, Kapi. Kisha kutembelea gereza kuu ya mji wa Kinshasa seper, kama kala waziri wa sheria amekusudia kutia usawa katika sekta hiyo, ni kutokana na mwenendo na hali tofauti gerezani humo na yenye kuandikwa katika buku la wakata mashtaka Rose Mutombo na waza wa moja wana wanastahili malipizi. Watu kumi na tatu waliuawa siku ya mungu usiku, wakati wa ajali ya moto ndani ya basi ya usafirishaji katika barabara likasi mtaani Kambove. Kiongozi wa mtaa huo amehakikisha kwamba watu wale walizikwa katika kaburi ya karibu ya nafasi ya ajali. Ejimboni Ituri, wanamemba watatu wa task force. Waliachwa huru hii siku ya pili na uwasi wa Kodeku kiisha siku makumi manne na mnane katika ngome lao la mtaa wa Jugu. Majadiliano yanaendeshwa kwa kugomboa wa wengine wane wanaobaki katika mikono ya uwasi huo wa Kodeku. Nam, tuanze na habari hii ya sheria. Waziri wa sheria amekusudia kutia usawa katika sekta hiyo, ni kutokana na mwenendo na hali tofauti katika gereza kuu seperka makala ya mji wa Kinshasa na yenye kuandikwa katika buku la wakata mashtaka. Bibi Rose Butombo wanawaza wamoja wanastahili malipizi kisha kutembelea gereza hiyo. Anatarajia kuchungua pia hali katika magereza mengine ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa kukomesha hali ya kifungo cha watu wasiobado hukumiwa. Uchunguzi huo huo wa magereza Uliendeshwa pia jimboni Katanga, pamoja na shoti za kifungo katika magereza. Jacques Kyabula, liwali wa Katanga, alidai hii siku ya pili mjini Kinshasa mbele ya waziri wa sheria asimike tribunali kuu pa Kasumbalesa kwa kuhukumu maovu huku watu kumi na tatu waliuwawa siku ya Mungu usiku, wakati wa ajali ya moto ndani ya basi moja ya usafirishaji katika barabara Likasi mtaani Kambove. Kwa mjibu wa kiongozi wa mtaa huo, watu wale walizikwa katika kaburi ya karibu ya nafasi ya ajali. Sikilizeni mafasirio ya Jubek Mukabe, kiongozi wa mtaa wa Kambove njiani mwasimu na jangandu. Lilikuwa basi la aina Roza kutoka Likasi, ndani yake kulikuwa wasafiri basi hiyo iligongana na basi ndogo la aina noa lililotoka Lubumbashi likiwa limejaza biashara. Katika kiwango cha kilometa kumi na tano kutoka Lubumbashi katika eneo la Kambove, basi lilianza kuwaka moto huku ndani kukiwa wasafiri. Wachache walitoroka, wengine walikuwa wamekwama ndani sababu basi yalianza kuungua moto, na nusu yaliyokutwa hai yalipelekwa kwenye vituo vya matibabu huko Likasi na wengine Lubumbashi. Lakini tulipofika pale tunapochimba tulikundua mifupa ya vichwa ya watu kumi na wawili yaliyokuwa yamechanika kwa kuungua likiwemo lile lililopelekwa Tumbwe, ambayo wamekufa ni watu kumi na watatu. Ni kugumu kutambua chanzo cha ajali hiyo. Hakukuwa na mtu ambaye angeweza kutupa chanzo cha ajali hiyo, kwa sababu kila mtu alikuwa ameondoka. Tulikuta yanabaki tu harakati za kuchomwa moto. Nilikwenda huko kushuhudia mkusanyo wa mifupa ambayo ilizikwa kwenye makaburi yaliyo karibu na barabara. Mjini Kinchasa, watu walikuwa tena wengi hii siku ya pili katika mastesheni za mafuta ya gari. Matatizo ya tangu siku ya sita iliyopita ya kupata mafuta ya gari yanaendelea kuonekana katika stesheni zimoja, hata kama tayari zingine zilitolewa mafuta ya gari kama alivyojulisha waziri wa sekta hiyo. Ni hali inayoendelea kuhuzunisha wenyeji magari na madereva wa upekee, wanao magumu kwa kupata mafuta ya gari mjini Kinchasa. Na katika jimbo la Kasai Oriental, watumishi wa kiwanda cha madini Miba waliandamana hii siku ya pili mjini mbuji mai, wanashutumu malipo ya asilimia makumi tano peke yake ya, ya mshahara wao wa Februari, na FBN Bank uongozi mkuu unasema ni sababu utetezi wao aukupana habari kamili za mkataba uliosainiwa na wakuu wao. Hata hivyo kiongozi mkuu wa Miba anaomba uvumilivu wa wafanyakazi sababu benki hiyo imearifiwa kuwalipa mshahara wao. Taarifa ya stendalafina kutoka mbuji mai inasomwa na Sandra Sifa. Wafanyakazi wa mkodi wa Bakwanga wali kuwa wengi asubuhi ya, ya leo mbele ya FNB Bank kuchukua mishahara yao. Waliopata wa kwanza waliwasiliana na wenzao kwa benki na lipa asilimia hamsini tu ya mishahara. Wengi wanapandisha sauti zao na kupinga uamuzi huo. Serikali ilitoa pesa ili wafanya kazi walipwe mushahara yote, lakini tulipofikapo, tunatoa kadi kama tumepata mishahara yote na bado tunatoa asilimia hamsini 2 tu. Tukakataa. Mkurugenzi wa mkodi huo anazani kuwa ni kutoelewana, kwa sababu wafanyakazi awakupata taarifa sahihi. Paulin Lukusa anaomba wafanyakazi kuwa watulivu, kwa sababu hali ndiyo imetatuliwa huku. Wakati wafanyakazi wakikataa kupokea asilimia hamsini ya mshahara, wengine wakaona ni vyema wakachukua fedha zilizowepo. Jimboni Ituri, wana memba watatu wa task force waliachwa hurui siku ya pili na uwasi wa Kodeko kiisha siku makumi mane na mnane katika ngome lao mtaani Jugu. Kiongozi kwa muda wa kituo hicho amejusha kwamba watu wale walitolewa kwa wakuu wa kijeshi pa bambu. Wanabaki wane katika mikono ya uwasi wa Kodeko, miongoni mwao Toma Lubanga aliyeongoza ujumbe huo uliotumwa huko na rais wa jamhuri. Jimboni Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama na ya kibinadamu ipo mbaya sana katika mtaa wa Rutshuru wanamemba wa mamia majamaa wanatawanyika katika maeneo yanayo usalama mdogo, wakati wengi wanapatikana ukimbizini nchini Uganda bila usaidizi wa wakuu wa kiserikali mbunge wa taifa Jean Baptiste Kasekwa mchaguliwa wa Goma anashutumu hali hiyo, anaomba serikali ikaze uwezo wa kibinadamu na wa vifaa vya jeshi la FARDC. Malezo mengi nawe sifa maguru kutoka mji wa Goma. Mwanabunge muindo moindo Kasekwa anasema kuhuzunika na kufariki kwa askari jeshi na raia wengi tangu kuanza kwa mapambano kati ya M23 na FARDC pale Jomba. Jean-Baptiste Kasekwa anasema kunaonekana udhaifu fulani ndani ya mipangilio ya jeshi na tatizo zingine ambazo inabidi kuchambua na kuboresha ili kusimamisha uasi wa M23. Yeah, kuna shida ya idadi ya vikosi vya kijeshi, na mimi kama vile mwanamemba wa kamishen ya ulinzi na usalama kutoa pendekezo kwa waziri wa ulinzi na wote wanaohusika, aieleweki mapambano iliyoanzishwa tokea Novemba mnane, ionekane mabomoko katika vikosi vya kijeshi na, na waaskari jeshi wanakosa chakula katika uwanja wa mapambano niliwaona wajeruhi wa kijeshi wakibebwa na waendesha pikipiki toka eneo la mapambano. Na namna gani, wakati wa vita, serikali haichukue hata mbinu za kuaminika ili kuhakikisha wa askari jeshi wanaotumiwa ipaswavyo kuhusu hali ya kiutu. Bwana Kasekwa anasema kama shirika la raia limehesabu yapata jamaa elfu makumi tatu na nane Paruchuru peke yake na wenye kuishi katika hali mbaya. Yeye anaomba serikali ipeleke haraka msaada huko Goma. Sifa Maguru, Radio Kapi, jimbo ni Maniema. Daktari kiongozi wa mtaa wa afya wa Salama Bila anaomba wakuu wa kiserikali wa taifa na wajimbo watume huke wajuzi wa uchunguzi kiafya wa ndani unya wechi Albert anasema ni tangu miaka miwili ndiyo hospitali kuu ya salamabila ina chombo cha uchunguzi kiafya wa ndani kisichotumikishwa kwa ukosefu wa wajuzi ni kwa hiyo, wenye magonjwa yale wanahamishwa hadi mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Huo ndio mwisho wa kipindi hiki cha habari, lakini munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.