Copy? Oh, hey, mjini Kinshasa stesheni nyingi za mafuta ya gari hazikuuzisha tangu siku ya sita iliyopita. Nafasi yalipatikana kuonekana mjini humo milolongo ya magari hadi katika mabarabara, hali iliyopelekea pia magumu katika mwenendo wa watu. Jimboni Kivu ya Kaskazini, watu 13 waliuawa siku ya Mungu usiku katika shambulio mpya wanamgambo wa ganda wa ADF pa Masambu katika sekta ya Ruwenzori. Uharibifu mkali umeripotiwa pia kutokana na shambulio hiyo. Ni mwisho wa juma jana, ndiyo tume ya uchaguzi huru seni iliitangaza daftari ya mda ya wagombea mali wali na makamu au katika majimbo kumi na tatu ya nchi. Hata hivyo, sauti nyingi zinapazwa kwa kushutumu kuondoshwa kwa wagombea mmoja katika daftari iliyotangazwa. Karibuni kusikiliza matangazo yetu. Mjini Kinchasa, stesheni nyingi za mafuta ya gari hazikuuzisha tangu siku ya sita iliyopita. Nafasi yaliyokuwa kulionekana milolongo ya magari mengi hadi, hadi katika mabarabara. Ilikuwa pia kugumu kupata mafuta ya gari na kinyume, hali ya mwenendo wa watu ilikuwa pia na matatizo. Taarifa mwenzetu Sandra Sifa inasoma kutoka Goma na Gabriel Wamenya. Shida ya kusafiri imeonekana leo siku ya kwanza. Kwa wakaaji wengi wa mji wa Kinshasa, haya ni kufuatana na ukosefu wa mafuta ya gari. Madereva wengi wamepandisha bei ya mwendo. Haya yameshangaza wakaaji wa Kinchasa wakichoka kusubiri kunako vituo vya kusubiri basi, na kwa ukosefu wa pesa ya kurudi nyumbani, wengi kati yao wameacha kazi na shughuli zao na kurudi nyumbani. Ni tangu Jumapili ndiye vituo vingi vya mafuta hapa Kinchasa haviuzishi mafuta ya gari zaidi esanse. Tangu leo asubuhi ndiye mistari mirefu za gari zimeonekana mbele ya vituo vinavyobaki na mafuta. Jueni kwa kifupi kwamba waziri wa mafuta ya gari aliongoza hii siku ya kwanza mjini Kinshasa mkutano na wakuu wa mashirika ya sekta hiyo, yani Sep Congo, Sonahidrok, Kobil, Total, Engen na viwanda vingine vya biashara ya petroli. Ni kuhusu habari ya uhaba wa mafuta ya gari iliyopelelezwa mjini Kinshasa pamoja na matatizo kutokana na hali hiyo. Shirika la Sep Congo lilihakikisha kwamba kuna ukosefu wa mafuta ya gari na ya kwamba inayo ya kadiri ya kutosha kwa kutumikishwa na watu. Hali iliyoonekana mjini Kinchasa ni kuambatana na matatizo ya kiufundi yaliyopata suluhisho, alisema kiongozi mkuu wa shirika Engen wakati huo katika jimbo la Tanganyika kiwanja cha ndege cha Nyunzu kina jumba mpya la kukaribisha wasafiri lililozinduliwa mwisho wa juma jana na kutolewa moja kwa moja kwa wakuu wa kiserikali wa mahali na uongozi wa Fondation Emmanuel Mukundi. Kwa mjibu wa mbunge huyo, kazi za kituo hicho kipya kutoka mfuko wake ni za thamani ya pesa za kikongomani zaidi ya milioni makumi tatu. Emmanuel Mukundi anafasiria hapa mbele ya makrofoni ya ala rung aide humanitaire kwa population batu ikwe bazungu ikuwe bandugu yetu Wakongomani, wakati wanapofika ama wakati wanapochunga ndege wanaekala chini ya muti. Kukikua mvula kukikua jua walikuwa naekalaka chini ya muti. Kisha muda kidogo wa vijana tu wa mgini walisaidia wakajenga kibandaoli, mulikuwa tu ni kinyumba kimwa ka nyasi kinavuya. Ndio kwa maana hii mwaka tulijitolea tukasema no, inabidi tujenge ile aerogar iko na kapasite ya kuweza kusaidia batu. Itasaidia bale bote beko komiku ile ma service. Ntaniuliza, ile 33 milioni ya franc congolais nilitosha wapi? Ndio tunapataka kama reserve parlementaire, tunapataka au lien ni jenga manyumba yangu mwenyewe Kinshasa, Lubumbashi, Kalemi au nyunzu? No, no, nilisemaka nilakaka population yangu, tutajenga kwetu. Ndio kwa maana tunajitolea, tunafanya maekonomi na tunajenga ile kitu. Na gari moja la moshi la biashara la kiwanda SNCC kutoka tenke katika mtaa wa Lubudi jimoni Lolaba hadi Luena lilipata ajali siku ya Mungu. Kiongozi wa mtaa wa Lubudi amesema matokeo ya ndani ya kuuawa kwa watu saba na kujeruhiwa kwa wengi. Hadi sasa kiwanda cha SNCC hakiajulisha sababu kamili za ajali hiyo. Taarifa ya jangandu kutoka Lubumbashi inasomwa na mwenzetu wa Bunia Ezekiel Muzalia ni siku ya yenga upande wa saa moja ya usiku, ndipo kwenye kijiji Buyofwe kwenye kilometa makumi mbili na tano na Lubudi ndipo kulifanyika ajali hiyo ya treni. Kulingana na kiongozi wa mtaa wa Lubudi Clementine Matanda, matokeo ni watu saba kufariki na wengine kumi na nne kujeruhiwa. Watano kati ya walioumia walipelekwa kwenye kituo cha afya cha Buyofwe. Kundi moja la waganga lilitoka Lubudi na kujielekeza kwenye eneo la ajali kulingana tu na kiongozi huo wa mtaa wa Lubudi, hali mbovu ya barabara haikuruhusu kupeleka wagonjwa kwenye senta kuu ya Lubudi au Lwena. Huyo anatazamia kujadiliana na viongozi wa shirika SNCC kwa ajili ya kuona ikiwa waathiriwa wanaweza kubebwa ndani ya treni na kupelekwa Lwena. Tujulishe ya kwamba hiyo ni ajali ya pili iliyoripotiwa huko katika muda wa mwezi mmoja. Tulijaribu kuwasiliana na wakuu wa SNCC kwa ajili ya kutambua sababu ya ajali hizo za treni lakini hatukufaulu. Katika mtaa wa Beni jimboni Kivu ya Kaskazini, watu kumi na tatu waliwawa wa siku ya Mungu usiku katika shambulio mpya ya wanamgambo mgambo wa Uganda wa ADF pa Masambo, katika usultani wa Bosonguru, sekta ya Ruenzori. Uharibifu mkali unaripotiwa pia kutokana na shambulio hiyo, amesema kiongozi wa shirika mpya la raia la sekta ya Ruenzori. Maelezo mengi nayo ya Andri Kitenge kutoka mji wa Beni. Ilikuwa yapata apata saa kumi jioni ambapo washambuliaji wa ADF walivamia kijiji cha Masambo, ipatikanayo pa kilomita zaidi kumi na muji wa Kasindi kufuatana na kiongozi wa shirika mpya za kiraia ya Kongo katika sekta ya Rwenzuri, raia 13 waliuawa wakati wa shambulio ili na wengine kadhaa walipotea ikiwa ni pamoja na watoto. Meleki Mulala anaonyeshwa kuwa wavamizi ao pia walichoma nyumba 12 na kupora baadhi ya mali ya wakaaji, hasa dawa katika duka la dawa. Hali hii imesababisha kuhama kwa wakaaji wengi katika maeneo ambayo yanadaiwa kuwa salama. Alipowasiliana msemaji wa sekta ya operesheni ya Sokola, eh, Anthony Mwalushai alisema anasubiri kupata habari zote mbele yake kutoa maoni ya jeshi. Kwa sasa ni hali ya utulivu ambayo imeonekana mkoani umo, inaonyesha chanzo chetu. Kumbuka kuwa katika usiku wa Jumamosi hadi Jumapili, raia wengine wawili waliuawa na watoto wane kuchukuliwa mateka na watu wenye sila katika kijiji cha Kikingi, bado katika sekta ya Rwenzori. E, tarifa mwanzo tu wa Beni, Andre Kitenge kwa kifupi mradi PDRC wa kuponya silaha za wapiganaji wa zamani na kuwarudisha katika maisha ya kawaida umekazwa na ukubali siku ya kwanza mjini Kinshasa, wa mpango maalum wa taifa wa utimizi wake. Ni wakati wa mkutano wa lazima uliongozwa na rais wa jamhuri Felix Antoine Tshisekedi. Washiriki wengi wa taifa na wa kimataifa, pamoja na watoaji wa fedha, walionyesha mpangilio wanao kwa kuunga mkono mradi huo PDRC unaokuwa ahadi kwa ustawi na amani ya pande la mashariki ni mwisho wa juma jana, ndiyo tume ya uchaguzi huru Seni ilitangaza daftari ya muda ya wagombea maliwali na makamu wao katika majimbo kumi na tatu. Wapo kwa yote mia moja na mbili wenye daftari yao imebandikwa katika ofisi za Seni majimboni. Sauti nyingi zinapazwa kwa kushutumu kuondoshwa katika daftari hiyo kwa wagombea wa moja. Sheria ya uchaguzi imejulisha kwamba Seni ina siku ine kwa kuongeza, kubadilisha wala tena kuondosha wengine. Basi, ni sababu gani zinaweza pelekea kuondoshwa kwa na tume ya uchaguzi huu katika daftari. Sheria ya uchaguzi inajulisha kwamba ni wakati mgombea haeneze shurti kwa kuchaguliwa, mfano wakati hayupo tena Mkongomani, wala tena wakati hakusaini kibarua cha ukubali kuambatana na shurti za seni. Pia wakati kibarua cha mgombea kinapatikana katika daftari za maneo mbalimbali mbali za uchaguzi, na kama hakulipa pesa zilizoombwa sawa shurti kwa kuwa mgombea. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo