Radio Capi. Asante kwa kujiunga nasi wengi jimboni Kivu ya Kaskazini. Hali ya usalama ilikuwa ya fujo jana kati katika sultani wa Jomba. Mapambano yaliendelea hadi nyuma ya mchana kando ya mji wa Bunagana kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo iliingia rasmi katika jumuiya ya mataifa ya Afrika ya Mashariki. Azimio hiyo ilitangazwa jana, siku ya pili, wakati wa mkutano wa 19 wa marais na wakuu wa maserikali wa shirikisho hilo. Na shirika la haki za binadamu ASEDO inaomba wanabunge wa jimbo la Kasai Central wasikubali azimio yoyote inayowalazimisha kuchagua liwali fulani na makamu wake. Shirika hilo linawaza tabia hiyo ya wakuu wa kiserikali wa ngazi za juu na wa mikusanyiko ya kisiasa haikutoa matunda. Hujambo mpenda msomaji, popote ulipo, ifuatayo ndiyo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, hali ya usalama ni yafujwa katika usultani wa Jomba. Mapambano yaliendelea hadi siku ya pili nyuma ya mchana, kando ya mji wa Bunagana. Askari wa FARDC wamepatikana katika eneo ya Rangira, wakati waasi wa M23 wapo pa Kibanda, karibu kilomita moja na ngome ya FARDC. Hali ni ya wasiwasi wasi, paruchuru centre zasema duru za mahali mengi nawe Gabriel wamenya mapambano no kali imezuka baada ya mchana kati, kando ya milima inayozunguka mji wa Bunagana. Huko waasi wa M23 wanajaribu kudhibiti mji huo. Mitutu za silaha nzito zinaendelea kusikika kandokando, kando ya Bunagana. Kufatana na duru zetu, jeshi la FRDC linaendelea kudhibiti mji huo wa Bunagana. Waasi walijaribu pia kuingia ndani ya maeneo ya asili ya Busanza kwa lengo la kushambulia kampi ya jeshi ya FRDC Papena inayopatikana ya mji mkuu wa mtaa wa Ruchuru, lakini waliweza kurudishwa nyuma na jeshi la FRDC. Duru za asili kutoka maeneo ya asili Jomba imehakikisha kwamba askari wa FRDC wanapatikana ndani ya kijiji Rangira, na huko wanajaribu kujitahidi tena kwa kuweza kusimamisha mwendo ya waasi. Upande mwengine, waasi wa M23 wa mezibiti tena tangu siku ya kwanza milima maalum ya kusini ya Bunagana, kisha mapambano makali na jeshi la FRDC. Ni katika sultani wa Jomba mtaani Ruchuru, hali hiyo inapatia waasi wa m wa bahati ya kuingia na kuchukua moja kwa moja miji ya mtaa huo, wanawaza watendaji wa hapo nyumbani mengi nawe Bernarde Nyangi, wakitokea sehemu ya mlima wa Volcano Sabinyo kwenye makutanio ya mipaka kati ya Kongo, Rwanda na Uganda. Waasi wa 23 walizibiti hapo jana janama, wakavangika Nyanja na baadaye hizo za Chanzo na Runyoni. Hayo yakapelekea raia wa vijiji zaidi ya 15 za eneo hizo kuyama makaji zao. Milima hizo zilizoko kusini mwa Bunagana za wapa waasi wale fursa kadhaa. Waisi wana harakati kadhaa mtani Ruchuru pande moja, waasi wana zibidi sasa mipaka zote kati ya Kongo na mainchi jirani za Rwanda na Uganda, tena tokea huko uko wana uwezo wa kuvamia barabara Kalengera, tongo na kuwasili mtani jirani wa Masisi, eneo la magharibi. Ikumbuke kwamba milima za Chanzo, Runyoni na Mbuzi kuwa pekee zalengwa mara kwa mara kwa malengo za taktik na waasi wa M23 na hata wale wa CNDP ya Laurent Kunda, mbele yao mwezi Novemba mwaka wa 2013 kisha kutokomezwa na jeshi la Kongo kupitia msako po Morange. Sultani Makenga ni milimani Runyoni, Chanzo na Mbuzi alikotokea ili kukimbilia Uganda pamoja na wanamgambo wake mia tatu, wakiziacha huko toni zaidi mia tatu ya silaha na masasi. Goma, Bernard Nyangi, Radio Kapi upande upande mwingine, Jamhuri ya Rwanda imetupilia mbali shutuma ya jeshi la FARDC lenye kusema jeshi la Rwanda liliunga mkono uwasi wa M23 mapambano ya chanzu na runyonyi. Rwanda inaomba uchunguzi wa mwenendo wa pamoja kuhusu shutuma hizo. Maelezo kamili nawe sifa maguru kutoka mji wa Goma. Katika tangazo lake la jana siku ya kwanza, liwali wa jimbo la magharibi upande wa Rwanda kwenye mpaka na mji wa Goma, François Habitegeko anatupilia mbali kuwepo kwa msaada wowote wa Rwanda katika mapambano kati ya jeshi la Congo na waasi wa M23. Yeye asema kwamba jeshi la kwao halihusike hata kidogo na shuruli zote za uasi nchini Kongo. Akijibu kwa tangazo la mnenaji wake Liwali wa Jimbo la Kiva Kaskazini, mwenzake wa Rwanda anasema kuwa ni shtuma bila uhakikisho. Tena wao hawakubali jina hizo mbili za askari walioonyeshwa kama vile askari wa RDF waliokamatwa kwenye mapambano. Nchi ya Kongo na Rwanda wana vikao vya pamoja katika muungano wa Seirgel na hata wao kati yao kwa kuchunguza shtuma hizo zote inavyosema tangazo hilo. Goma sifa maguro, radio kapi. Wakati mapambano yanaendelea tangu siku ya kwanza kati ya jeshi la FARDC na waasi wa M23, kamanda makamo wa Monisco alijulisha kwamba Monisco inatolea usaidizi kwa jeshi la taifa. Jemadari Benoit Chevanat aliyewasili Beni hii siku ya pili alisema kuhusu mgao wa habari, na tena kito cha Monisco katika eneo la mapigano kinaruhusu kukaribisha na kusindikiza wanaokimbia mapambano hadi nafasi za usalama. Huyo alihojiwa na Joel Bofengo. Hali bado imechanganyikiwa kama kawaida kunapokuwa na migongano, kwani ni vigumu kubainisha misimamo ya kila mmoja. Tunaanza kuwa na maono wazi papo hapo, hii inaturuhusu kutimiza dhamira yetu ya msingi, ambayo ni kulinda raia. Kikosi cha Umoja wa Mataifa hakishiriki moja kwa moja katika mapambano na M23, lakini kama sehemu si ya mamlaka yake, inafanya kazi katika kuunga mkono vikosi vya usalama vya Kongo. Kuna maswala mawili makuu. Ya kwanza, bila shaka, ni ulinzi wa raia ambao ndio kiini cha misheni yetu. Na kuhusu eneo la mapigano ya sasa, tuko kwenye kambi kuu kusini magharibi mwa Bunagana. Uwepo huu unaturuhusu kwa upande mmoja kuwakaribisha raia ambao ni kweli wamechanganyikiwa sana. Kumekuwa kuhama kwa raia wanaohofia usalama wao. Tayari tulikaribisha makundi kadhaa ya watu jana, na wakati huo huo tunaunga mkono FARDC. Kwanza kuna kupeana habari, kisha tumekuwa tukitoa usaidizi wa mara kwa mara wa vifaa wa muda mrefu sasa kwa kutoa njia za usafiri, njia za uokoaji wa matibabu, evacuation sanitaire. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeingia rasmi katika Jumuiya ya Mataifa ya Afrika Mashariki. Azimio hiyo ilitangazwa hii siku ya pili wakati wa mkutano usio wa kawaida wa 19 wa marais na wakuu wa maserikali wa shirikisho hilo. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imekutana katika kongamano hilo mataifa ya Burundi, Kenya, Rwanda, Kusini Sudan, Tanzania na Uganda. Rais Felix Tshisekedi alipata wakati wa kuomba wenzake waunde shirika mpya itakayochungua pia masuala ya mazingira, ardhi, madini na nishati, ikiwa na makao yake mjini Kinshasa. Saa, na mbele ya kuingia kwa Jamhuri ya Kidemokrasia katika shirikisho hilo, eneo la Afrika Mashariki lilikuwa na milioni moja mkato mnane kilomita maraba, na wakaaji milioni mia moja makumi tatu na mbili Katika jimbo la Kasai Central, shirikisho la haki za binadamu Asedo linaomba wanabunge wa jimbo hilo wapinge ombi yoyote wala azimio kutoka wakuu wa kiserikali na wa mikusanyiko mbalimbali ya kisiasa katika uchaguzi waliwali wali na makamu wake. Kiongozi wa shirikisho hili aliomba hivyo siku ya kwanza mjini Kananga, kutokana na hali katika mikusanyiko ya kisiasa inayoelekea uchaguzi huo. Arthur Padingangi anasema tabia hiyo ya kulazimisha liwali na makamu wake haikutoa matunda masemeke, yalichukuliwa na Francois Kadima. Mtakumbuka kuwa katiba ya nchi yetu ilitaka uchaguzi wa magavana kama ule wa masenata ufanyike kwa upigaji kura usio wa moja kwa moja wa wote, kwa hiyo ni wapiga kura wanaohusika. Tangu mwaka elfu mbili na sita, mwanzo wa mchakato wa demokrasia ya taasisi za DRC huko Kasai Central, tumeona hali ambayo imekuwa jambo la tiketi katika siku hizi tu. Ni umuhimu kutathmini matokeo ya tiketi. ASEDO inaamini kwamba uzoefu na hatari za haziwezi kushawishi na hazikupata matokeo yaliyotarajiwa kwa sababu ya kutumikia maslahi ya mashauri wao kuliko kukidi matarajio ya kina ya idadi ya watu. Kutokana na hayo hapo juu, ASEDO ingependa manaibu wa majimbo kutotilia maanani ombi hili ambalo ni sehemu ya mazoea ya zamani ya utawala uliopita, kwamba katika siku hizi mkuu wa mkoa lazima ahukumiwe kwa vitendo ambavyo via Katika jimbo la Kongo Central, hali ya kuuzisha pombe kali kutoka Angola inazidisha ujeuri katika vijana wa mji mdogo wa Lukala, mtaani Banzangungu. Hayo ni masemi ya shirika mpya la raia la Kongo Central ya pili. Shirika iliyo la raia linawaza wakuu walipasha kataza pombe hiyo kuingia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Taarifa na naplugish mambo inasoma na Florida Kahambu, mshiriki wa Butembo. Zikiuzwa kwa bei ya chini kuanzia franga 200 za kikongomani katika jiji la Lukala, pombe hizi zenye kiwango kikubwa cha kilevi kutoka Angola zinachangia upotovu wa maadili, kwani zinamfanya mtu kulewa na kupoteza fahamu kwa gharama kubwa, hadi kuwajeruhi watu wengine kwa mapanga bila kujutia, anasema Levyeu Mbia Vanga, mratibu wa jumuiya mpya ya kiraia huko Lukala. Vijana wengi hawasimamiwi, wanalala mchana kwenye maeneo wakiuza bidhaa hizi na kuamka jioni tu, aliongeza. Kulingana naye, mzunguko wa bidhaa hizi nchini DRC hauthibitiwi Ushahidi tosha ni kwamba kuna wauzaji rejareja reja wanaoishi Lukala, eneo lililo kwa umbali wa angalau dakika makumi tatu hadi makumi nne kutoka kituo cha mpakani cha Lufu ambako pombe hizi zinatoka, wanaenda huko muda mmoja au mwingine ili kuchukua bidhaa hizo. Madhara ya uuzaji huu rahisi hata kwa watoto na vijana ni kuongezeka kwa kasi ya ujambazi uvivu na kukosa fahamu kwa vijana wa sehemu hii ya nchi. Mratibu wa jumuia mpya ya kiraia ya Lukala anaziomba mamlaka husika kulichukulia kwa uzito swali hili kwa kuzuia upatikanaji wa vileo hivyo ambavyo ni chanzo cha maovu mbalimbali yanayoharibu jamii. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munazoendelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.