Radio Okapi oh, Milima ya Chanzu na Runyonyi katika jimbo la Kivu Kaskazini imezibitiwa tangu hii siku ya kwanza asubuhi na waasi wa M23, ni kisha mapambano makali na askari wa FARDC pa Bunagana, mji mdogo wa mpaka na Jamhuri ya Uganda. Jimboni Kivu ya Kusini, zaidi ya nyumba mia mbili ziliunguzwa na watu wane waliuawa na wengine wane walijeruhiwa. Hayo ni matokeo ya muda ya ajali ya moto pa isezia katika mtaa wa Shabunda. Ni hii siku ya pili ndiyo timu ya taifa ya mpira wa kandanda ya Morocco itakaribisha Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika mechi ya marejeo ya kikombe cha ulimwengu Qatar 2022 ni kisha mechi ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa iliyokomeshwa kwa goli moja kwa moja. Milima ya Chanzu na Runyonyi katika jimbo la Kivu ya kaskazini imeizibitiwa tangu hii siku ya kwanza asubuhi na waasi wa M23 ni kiisha mapambano makali na askari jeshi wa FARDC pabunagana mji mdogo wa mpaka na Uganda. Wakaji wengi wa vijiji hivyo walihama makao yao na kujaribu kuvuka mpaka hadi jamhuri ya Uganda kwa kukimbia maovu ya waasi wa M23. Wengine tayari walifika paruchuru centre la julisha shirika la raia. Maelezo mengi nawe Gabriel Wamenya kutoka mji wa Goma. Mapambano kali na ya kuzidia inaendelea kati ya vikosi vya frdc na wasi wa m 23, hadi baada ya mchana kati yajulisha shirika la raia mtaani Ruchuru. Jeshi la taifa ambaye limeacha vilima vya chanzu na runyonyi vimeshuka katika vijiji kandokando kando, kwa kujitahidi tena kushambulia maeneo yote inayodhibitiwa hivi na wasi wa m 23. Kunako mji wa bunagana kumeonekana wasiwasi, amejulisha Jean Mbambaze, kiongozi wa shirika la raia. Ndio, mapambano kabisa inaendelea, jeshi letu limeweza ku ndio zanzi tena na sahizi kabisa wako tena wana kontratake kuona kama wanaweza tena kamata zile maeneo ambazo kuwa zimeingia katika mikono ya hawa wahuni. Hadi sasa hatukufaulu kupata maoni ya msemaji wa operasheni Sokola ya Pili, luteni kanali Njike Kaiko Goma Gabriel wamenya radio Kat. Na katika jimbo la Chopo wa Kristo wa kanisa Katolika wa Kisangani waliandamana kwa kuunga mkono wakaaji wa Ituri na wa nafasi zingine za taifa zenye kukosa usalama. Kiisha maandamano yale walifikisha kibarua kwa rais wa jamhuri cha mahitaji yao mbele ya ofisi ya wali wa jimbo ajili afanye uwezekanavyo kwa kurudisha usalama katika pande hilo la taifa. Jimbo ni Kivu ya Kusini. Zaidi ya nyumba mia mbili ziliunguzwa, watu wane waliuawa na wengine wane waliojeruhiwa. Hayo ni matokeo ya muda ya ajali ya moto paisezia katika mtaa wa Shabunda. Kiongozi wa mtaa amejulisha kwamba ni kutokana na kuweka vibaya mafuta ya gari katika nyumba moja. Mengi nawe, Jean Kasami kutoka mji wa Bukavu. Habari zinazotolewa na shirika la raia husema watu tano walifariki na wengine wane wakaumia. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda husema watu waliofariki ni wane, wajeruhiwa wane nyumba mia mbili zikateketea na moto. Kashombana Bin Salehe anasema anahitaji msaada toka mashirika ya huduma na kwamba wakaaji waepuke zoezi ya kuchunga mafuta ya gari na kila kitu kinachowaka upesi ndani ya nyumba zao. Kiongozi wa mtaa wa Shabunda anawekea Monisko matumaini, lakini tatizo ni kuona kituo cha karibu cha Monisko kinakuwa kwenye umbali wa kilometa mia moja na mahali ajali ilitokea. Anawaza msaada wa karibu tatokea labda Bukavu. Isezi ya ni kijiji kinapatikana kati ya pori kubwa ndani ya mtaa wa Shabunda Sheferi Bakisi groupement Bamuguba Sud. Wakaaji wake ni zaidi ya elfu moja. Aliongeza kusema kiongozi wa mtaa Bukavu Jean Kasami na katika jimbo la Kasai Oriental, chem chemu ya maji ya Lukelenge inayoruhusu kiwanda Rejide zo kutolewa wakaji wa Mbuji Mai maji safi inatishwa wakati huu na wachimbaji wa madini za almasi. Chem chemu hiyo inatoa zaidi ya elfu kumi na nne mita mraba kwa saa moja. Kiongozi wa Rejidezo jimboni humo amejulisha kwamba uharibifu wa chem chemu hiyo unawezwa kusababisha ukosefu wa maji kwa kipande cha mji wa Mbujimai. Uchukuzi wa maji, tumusikilize. Yupo mbele mikrofoni ya wapasha habari wa Radio Fraternite Bwena Mutu ya dayosisi ya Mbuji Mai. Ni hatari kubwa kabisa. Eneo letu ambako tunachota maji palu Kilenge ikiwa ni chanzo kikubwa kinachoweza kutoa hadi mita za ujazo ine kwa sekunde, yaani mita za ujazo elfu kumi na nne mia nne kwa saa, ni zaidi hata ya mahitaji kutoka kwa wakaji wa mji. Sasa hapo na kuambia kuna hatari huko nje, kuna wachimbaji wa siri, wachimbaji wanatafuta alimasi hapo hapo tunapotumikia ni pana lakini hatuelewi jinsi wanavyochagua mahali petu kwenda kutafuta halimasi na kazi yao inapelekea kizuizi chetu kuwa hatarini pamoja na vifaa vyao. Wanatengeneza galeri. Endapo hizo galeri zikifika tunapozuia maji, maji yote yale yanayokusanywa hapo yataishia Lubilanji. Almasi wanakuwa nayo, watajitia mifukoni mwao, lakini maji ni ya mji mzima, zaidi ya wakaaji milioni tatu laki mia tano. Tayari tumekamata mamlaka nyingi, hata kuna polis kwenye eneo hilo. Mara ya mwisho wakili wetu alifika hapo kati ya saa saba usiku na saa kumi usiku na kuwapata watu hawa wakifanya kazi yao. Kweli ni shida. ni hii siku ya pili ndiyo timu ya taifa ya mpira wa kandanda ya Moroko itakaribisha Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo katika mechi ya marejeo ya Kikombe cha Ulimwengu Qatar elfu mbili makumi mawili na mbili. Ni kisha mechi ya siku ya tano iliyopita mjini Kinshasa iliyokomeshwa kwa goli moja kwa moja. Bahati gani wanao Wakongomani kwa kushinda mechi hiyo? Ndiyo swali tuliuliza wakaaji wa mji wa Kindu maseme walisukuliwa na mwenzetu Florence Kizalunga fanya match nil Kinshasa Kungali matumaini ya siku kurenverse situation kule Maroc, sababu tuko na ba joueur benye tuko na espoir kwabo, et d'ailleurs mienika na proposer meme kwa coach ke amutitilarize Meschak Elia, Cedric Bakambu na Yoane Wissa ku niveau ya attaque inaweza kutufaidia kufikia ku qualification. Sisi watoto wa Kindu Manyema, tunapenda sana na tuko nyuma ya timu yetu ya Congo, na tunajua ya kwamba tutawina, ingawa huku kwetu huku tulikuwa mabwa lakini tunajua huko kwabo kwenye tunaenda, na tunajua viongozi wa Kongo iko nyuma, tutafaulu kwa goli mbili. Tunasema kama kesho RDC atapika 2-1 atayaza sauf. Tunamwambia tu antrener ile ria alifanya ku premier mi-temps asifaye tena kesho. Sisi tunabatakia tu bahati njema. Tunajua kama Kongo iko inchi ya surprise, tunajua kama tutaenda kubapika remontada, juu kule tunaenda ni juu ya kwenda kubeba ushindi, hapana juu ya kwenda kubeba esheke. Kongo inaweza jaza eh, timu ya Maroke. Three, upande mwingine kamati ya watoto mjini Kananga inadai watoto wasihudhurie katika michezo ya bahati pari foot. Ndiyo wanajulisha katika kibarua cha madai kwa kiongozi wa mji wa Kananga. Kupitia makundi mbalimbali mbali ya mashule, imeonekana kwamba watoto wengi wanakosa masomo sababu ya michezo hiyo ya bahati, ndiyo lazima ya kuchukua hatua ajili waache tabia hiyo. Wanafunzi wa kongomani wa vyuo vikuu kutoka nchi ya Ukraine na wanaopatikana katika nchi ya Polo wanaomba kujitambulisha hadi hii siku ya kwanza kunako ofisi ya ubalozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mjini Varsovi. Ni tangazo ya kiongozi wa ofisi ya kazi ya waziri wa masuala ya kijamii na miradi ya kiutu anayepatikana nchini humo. Ubertetika anasema serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaendelea kufanya uwezekanavyo kwa kuwaruhusu waandikwe nchini Pologne, na tena inasaidia wanafunzi wote kutoka nchi ya Ukraine. Amehakikisha Ubertetika. Katika jimbo la Manema, wajane na mayatima wa polisi wanadai Equity Bank mishahara ya miezi miwili yani wa Februari na March. Kwa mjibu wa wakilishi wao, kisha ukosefu wa uwezo wa kituo cha Soficom kwa kuwalipa mishahara yao walihamishwa hadi Equity Bank. Hata hivyo, wanalazimishwa uchunguzi mwingi bila malipo ya mishahara yao. Mafasirio wa mwakilishi wao Pierre Mubake mbele microfone ya Florence Kizalunga: Ninakuya kusema kwa jina ya wajane na wayatima wa askari polisi wa Manyema kuonesha ile tabia au mwenendo mbaya ya waja wa Equity Bank wenye walikuja kutulipa. Atujue namna gani wiko wanapenda, inakuwa biko na saleri yetu ya mwezi mbili, mwezi wa pili na mwezi wa tatu. Wametulazimisha vikaratasi mbalimbali, unaweza kuonesha hiki wanakulomba ingine Wan unaonesha hiki wanakulomba ingine. Kwa mfano, kwa mwanamke mjane wanamudai aoneshe vikaratasi nayo inayoitwa ticket de mariage, na huku kwetu kumanyema iko kila mwanamke njo anaungaka ndoa njo tuna kwa wakuu viongozi watufuatilie ile mambo jinsi tupokee mshahara wetu, na tuendelee kupokea kama vile na stari na tunaendelea kupokea. Jueni kwamba juhudi zetu zote kwa kuhojiana na wakuu wa Equity Bank mjini Kindu, katika jimbo la Manyima hazikufaulu. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.