Oh, ni hii siku ya tano ndiyo timu ya mchezo wa mpira Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya Morocco le Lion de l'Atlas katika uwanja wa Martyr hapa mjini kinshasa ni mechi ya kipindi cha kwanza cha kikombe cha ulimwengu mondial qatar 2022 tutasikiliza punde maoni ya wakazi wa mji wa bukavu jimbo ni kivu ya kusini katika jimbo la kivu ya kusini utoaji wa umeme katika bwawa la ruzizi ya kwanza umeshuka sana sababu ya uharibifu wa bahari kivu kutokana na uchafu hali inasababisha kukatwa sana kwa moto wakati huu mjini bukavu E, jimboni Ituri, bei ya vifaa vya ujenzi na vitu vya lazima ya kwanza imepanda sana mjini Bunia na katika miji ingine ya biashara, hali inaofadhaisha wakaaji wa kosefu kutokana na mapambano huko tangu miaka ine sasa. Ni hii siku ya tano ndiyo timu ya mchezo wa mpira Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo itapambana na timu ya Moroko Le Lion de Latlas katika uwanja wa Martir mjini Kinshasa. Ni mechi wanayosubiri sana wa Wakongomani, ikiwa ya kipindi cha kwanza cha kikombe cha ulimwengu Mondial Qatar elfu mbili, makumi mawili na mbili Kumbukeni kwamba ni mwaka wa 1974 ndiyo timu ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo Leopard ilihuzuria ya mwisho katika kikombe hicho. Wakongomani wengi wanatarajia ushindi wa Leopards na wamoja wanahisi ni mechi ya nguvu sana. Sikilizeni maoni ya wakaji wa Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. E, e, e, ile mache tutabapika bajuere betu bakongole batie nguvu sana tuko nyuma yabo bajikaze bapigi hata 3 buts hii match mimi naona en tout cas ni victoire ya, ya RDC sababu tuko na coach mwenye ko bien, ni victoire tu en tout cas, selon pronostic 3-1, en tout cas pa match aller tout a gagné 3-1 kule kwa Maroc, tunaweza fate égalisation 1-1 na tunashipitia tu tout droit okay. <laughs> na mondial si tunaona kama kabisa match Leopard itapiga itaganye kabisa wa Maroc itaganye kabisa Qatar kabisa okay. okay. okay. Jimboni Kivu ya Kusini, utoaji wa umeme katika bwawa la Ruzizi ya kwanza umeshuka sana, sababu ya uharibifu wa bahari Kivu. Uchafu unaotupwa katika bahari hiyo unaishia katika bwawa hilo na uona kusababisha uharibifu wa mwenendo wa utoaji wa umeme, hali inayopelekea pia kukatoa sana kwa moto. Wakati huu mjini Bukavu, Sintia Bashizi Jean Kasami. Kituo cha moto wa umeme Ruzizi kilijengwa kikiwa na uwezo wa kutumika na mashini ine zinaweza uzalishaji wa megawati maku mitatu bila kupumzika , lakini uchafu unazuia maji kupenya ndani ya turbine, mashini hazizalishi tena kiwango cha moto unaohitajika. Lieven Chizungu ni mtaalam katika maswali ya uzalishaji moto wa umeme. Hapa kwetu ku baraje ya Snel eh? tuko na probleme ya kutoa umeme d'une façon continue. Juu ya mabuchafu yenye populasion wanatupa mumaji, ile saa wanatupa buchafu mumaji, yote inakuja hapa kubaraje, inafunga mai isiengi kumashine or ile mamashine inatumika njoo na maji. Tunaomba population waache kutupa buchafu ndani ya miferegi ile buchafu inakuya yote kubakia hapa kubarage Shirika SNEL linasema linajihusisha na kazi za usafi kila siku, ila kwa sasa kiwango cha uchafu unaoziba mirija kinakuwa kiasi cha kupindukia. Ndiyo sababu shirika la moto snele linaomba kubuniwe mipango ya kushurutisha usafi kunako ziwa Kivu. Bukavu, Jean Kasami, Radio Okapi. Jimoni, Kivu ya Kusini, tena usafirishaji katika barabara ulianzishwa siku ya tatu upande wa mto Sange katika bonde la Ruzizi mtani Uvira. Usafirishaji ulizembea huko asubuhi kisha kuharibishwa kwa kilalo Sange. Vijana wa mtaa wa Sange, wasafirishaji na wakuu wa mashirika ya kiraia walungana na askari jeshi wa Umoja wa Mataifa kwa kuendesha kazi ajili ya kuanzisha usafirishaji huo Mengi bala ni katika mazingira ya mshikamano, ambapo kazi ilifanyika haraka. Vijana waliweza kuonekana wakikusanyika pamoja na walinda amani wa MONUSCO kujaza mtaro wa kuporomoka mbele ya daraja la mto Sange kwa muda mbili, wa siku mbili. Mvua kubwa iliyonyesha ilisababisha mto Sange kujaa maji na kuzuia magari kuvuka kutoka upande mmoja wa barabara hadi mwingine. Siku ya Jumatano lori lilijaribu kuvuka kupita kwa nguvu lilipokwama mtoni na kuzuia hata magari yaliyokuwa na vifaa vya kustahimili kuvuka kwa saa sita. Shughuli za kijamii na kiuchumi zililemazwa kwenye barabara upande wa Sange Bukavu na Sange Uvira na hakuna doria ya jeshi ya Monisco ingeweza kufanyiwa kwenye barabara kuu nambari tano huku mamia ya magari na pikipiki yakizuiliwa kila upande wa daraja. Utakumbuka ya kwamba daraja lililotengenezwa kwa makontena lilikuwa limetupwa kwa muda kwenye mto Sange na Monisco baada ya mafuriko ya mwaka juzi, ikisubiri kuingilia kati kwa ofisi ya barabara. Mkurugenzi wa ofisi hiyo jimboni Kivu Kusini anasema bado anasubiri njia ya kuanza upya ukarabati wa barabara ya taifa namba tano kutoka Businga katika minuko ya Ngomo hadi Lulimba katika eneo la Fizi, ambapo uharibifu mkubwa unaripotiwa. Jimboni Kasai Central, barabara bara ya taifa namba makumi mawili inaunganisha mji wa Kananga na mtawa Demba inashambuliwa na miporomoko ya udongo. Shirika mpya la raia linapiga kelele na kuarifu wa kuwa kiserikali kuhusu hali hiyo, pamoja na mvua zenye kunyesha huko wakati huu. Barabara hiyo ina hatari kukatwa mara mbili. Kiongozi wa shirika mpya la raia De nombrer lors de Notre passage. Plus de... barabara ya Kananga Demba iko katika hali mbaya sana, ukifika hapo ni ndoto mbaya sana. Leo tulihesabu wakati wa ziara yetu zaidi ya vichwa vitano vya momonyoko vinavyotishia barabara hii. Kufika Demba si rahisi, tumeona jinsi marafiki zetu wabeba baisikeli wanaojulikana kama bayanda wanavyoteseka, hata zile za magari. Kwa nini tunaongeza kilio hiki cha hofu ni kwa sababu barabara hii ina umuhimu mkubwa kwa jiji la Kananga na eneo la Demba. Iwapo leo mamlaka haichukui tahadhari na barabara hii kukatika kama vile inatishiwa na mmomonyoko kadhaa, hatujui ndugu zetu wanaotoka Demba watafanya je? Maana wanakuja Kananga kupata mahitaji Jimboni Ituri, watu kumi na mbili waliuawa katika shambulio mpya siku ya tatu usiku ya wanamgambo wa Kodeko katika kijiji Tsotso, karibu kilomita makumi mane na tano kaskazini mwa Bunya. Mtani Jugu, mwami wa eneo hilo, anajulisha kwamba mauaji yale yalisababisha uzuni ya wakaji wanaoshutumu askari wa Fardese kusitoa kinga. Msemaji wa Fardese jimboni Ituri amehakikisha kwamba mapambano yanaendelea kwa kukomesha uwasi huo wa Kodeko. Tubaki jimboni Ituri kwa kujulisha kwamba bei ya vifaa vya ujenzi na vitu vya lazima ya kwanza ilipanda sana mjini Bunia na katika miji nyingine ya biashara. Wakaaji wengi wasiona pesa kutokana na mapambano huko tangu miaka ine wananungunika kutokana na hali hiyo, wanaomba serikali ilete suluhisho haraka kwa kupunguza mateso ya watu mengi. Nawe Ezekiel Muzalia, wakaaji wa moja ishangaa na kupandishwa hii siku ya ine kwa bei ya vyombo vya ujenzi hapa mjini Bunia. Mfuko moja wa sima inauzwa kwa sasa kwa bei ya dola kumi na nane na hata ishirini baadhi ya dola kumi na moja inapita siku chache. Vyombo vingine kama vile vyuma aina bar de fer inauzwa kwa sasa kwa bei ya dola saba na hata kenda, baadhi ya dola sita. Kupandishwa kwa bei unaonekana tena mwingi hasa zaidi kwa vyakula kama vile mafuta ya kalanga, sukari na hata chumvi. Bidon moja ya mafuta ya litri makumi mbili iliyouzwa hapo zamani kwa dola makumi ine na tatu dola za Kimarekani, alivyojulisha kwa sikitiko kubwa mkaaji moja tuliyokutana naye. Kwa upande mwingine, hata mafuta ya gari ilipandishwa bei. Wakaaji wengi wanajiswali kuhusu ubadilifu wa bei ya bizaazi moja sokoni. Wachuruzi wa moja wanalinganisha hali hilo na ukosefu wa biashara katika nchi jirani. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Wanabunge wa jimbo la Kivu wa kaskazini wanapendekeza uzembe wa hali ya uongozi usio wa kawaida. Ndivyo walionyesha wakati wa mkutano wa uchunguzi mjini Kinshasa wa hali ya usalama katika jimbo hilo. Miezi 11 kisha uongozi wa kijeshi wa jimbo lao, wanabunge wale wanafurahishwa na maendeleo ya hali ya usalama tangu mchango wa majeshi ya Uganda na ya FARDC kwa kupinga uasi wa ADF. Hata hivyo, kwa kuruhusu kurudi kwa maisha ya kawaida ya jimbo na mwenendo kawaida wa mashirika ya kiserikali, wanabunge wa jimbo la ya Kivu ya kaskazini wanaomba rais wa jamhuri ageuze hali ya uongozi usio wa kawaida kuwa ya uongozi wa kushughulikia usalama. Hata hivyo, amri mpya ya rais wa jamhuri iliyotangazwa mwanzo wa juma hii inaruhusu vituo vya sheria na matribunali ya kiraia kuanza uchunguzi wa maswali makali kutosha. zimoja ni amri ya rais inayobadilisha iliyoelekea kusimikwa kwa hali ya uongozi usio wa kawaida katika majimbo ya Ituri na Kivu ya kaskazini. Hatua hiyo inaolinganishwa na katiba ya jamhuri inafurahisha mashirika abinadamu binadamu katika eneo la Butembo alionyesha mwanasheria mkuu wa huko. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.