Likesho siku ya tano ndiyo timu ya mchezo wa mpira Leopards ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya Morocco Le Lion de l'Atlas katika uwanja wa Martir hapa mjini Kinshasa ni mechi ya kipindi cha kwanza cha kikombe cha ulimwengu Mondial Qatar 2022 tutasikiliza punde maoni ya wakaji wa mji wa Bukavu jimbo ni Kivu ya Kusini katika jimbo la Kivu ya Kusini utoaji wa umeme katika bwawa la Ruzizi ya kwanza umeshuka sana sababu ya uharibifu wa bahari Kivu. Hali inasababisha kukatwa sana kwa moto wakati huu mjini Bukavu. Jimboni Ituri, bei ya vifaa vya ujenzi na vitu vya lazima ya kwanza imepanda sana mjini Bunya na katika miji ingine ya biashara, hali inayofadhaisha wakaaji wa kosefu kutokana na mapambano huko tangu miaka ine sasa. Ni kesho siku ya tano ndiyo timu ya mchezo wa mpira Leopard ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapambana na timu ya Moroko Les Lions de l'Atlas katika uwanja wa Martir mjini Kinshasa. Ni mechi wanayosubiri sana wa Wakongomani, ikiwa ya kipindi cha kwanza cha Kikombe cha Ulimwengu Mondial Qatar 2022. Kumbukeni kwamba ni mwaka wa 1974 ndiyo timu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Leopard ilihuzuria ya mwisho katika kikombe hicho. Wakongomani wengi wanatarajia u... i match en tout cas ni victoire ya, ya RDC sababu tuko na coach mwenye ko bien ni victoire tu tout. En tout cas selon pronostic 3-1 en tout cas pa match ale tutaganye 3-1 kule ku Maroc tunza fata égalisation 1-1 na tunasipiti tout tout droit okay. <laughs> na <mondiale>. okay. <laughs> okay. Wa Marocain. Kabisa. Qatar kabisa Jimbo ni Kivu ya Kusini, utoaji wa umeme katika bwawa la Ruzizi ya kwanza umeshuka sana, sababu ya uharibifu wa bahari Kivu. Uchafu unaotupwa katika bahari hiyo unaishia katika bwawa hilo, naona kusababisha uharibifu wa mwenendo wa utoaji wa umeme, hali inayopelekea pia kukatwa sana kwa moto wakati huu mjini Bukavu. Sintia Bashizi Jean Kasami. Kituo cha moto wa umeme Ruzizi kilijengwa kikiwa na uwezo wa kutumika na mashini ine zinaweza uzalishaji wa megawati mitatu, bila kupumzika, lakini uchafu unazuia maji kupenya ndani ya turbine. Mashine hazizalishi tena kiwango cha moto unaohitajika. Lievin Chizungu ni mtaalamu katika maswali ya uzalishaji moto wa umeme. hapa kwetu ku baraje ya Snel, eh? tuko na probleme ya kutoa umeme d'une façon continue juu ya mabuchafu yenye population wanatupa mumaji, ile saa wanatupa buchafu mumaji yote inakuja hapa kubaraje, inafunga mai isiengi kumashine or ile mamachine inatumika njo na maji. Tunaomba population waache kutupa buchafu ndani ya miferegi, ile buchafu inakuya yote kubakia hapa kubaraje. Shirika Snel linasema linajihusisha na kazi za usafi kila siku, ila kwa sasa kiwango cha uchafu unaoziba mirija kinakuwa kiasi cha kupindukia. Ndiyo sababu shirika la moto Snele linaomba kubuniwe mipango ya kushurutisha usafi kunako Ziwa Kivu jimboni Kivu ya Kusini. Tena usafirishaji katika barabara ulianzishwa siku ya tatu upande wa mto Sange, katika bonde la Ruzizi, mtani Uvira. Usafirishaji ulizembea huko asubuhi, kisha kuharibishwa kwa kilalo Sange. Vijana wa mtaa wa Sange, wasafirishaji na wakuu wa mashirika ya kiraia walungana na askari jeshi wa Umoja wa Mataifa kwa kuendesha kazi ajili ya kuanzisha usafirishaji huo mengi na fistongo mama ya bala ni katika mazingira ya mshikamano ambapo kazi ilifanyika haraka. Vijana waliweza kuonekana wakikusanyika pamoja na walinda amani wa MONISCO kujaza mtaro wa kuporomoka mbele ya daraja la mto Sange. Kwa muda wa siku mbili, mvua kubwa iliyonyesha ilisababisha mto Sange kujaa maji na kuzuia magari kuvuka kutoka upande moja wa barabara hadi mwingine. Siku ya Jumatano, lori lilijaribu kuvuka kupita kwa nguvu, lilipokwama mtoni na kuzuia hata magari yaliyokuwa na vifaa vya kustahimili kuvuka kwa saa sita. Shughuli za kijamii na kiuchumi zililemazwa kwenye barabara upande wa Sange Bukavu na Sange Uvira na kuna doria ya jeshi ya Monisco ingeweza kufanyiwa kwenye barabara kuu nambari tano, huku mamia ya magari na pikipiki ya kizuiliwa kila upande wa daraja. Utakumbuka ya kwamba daraja lililotengenezwa kwa makontena lilikuwa limetupwa kwa muda kwenye mto Sange na Monisco baada mafuriko wa mwaka juzi, ikisubiri kuingilia kati kwa ofisi ya barabara. Mkurugenzi wa ofisi hiyo jimboni Kivu Kusini anasema bado anasubiri njia ya kuanza upya ukarabati wa barabara ya taifa namba tano. Kutoka Businga katika minuko ya Ngomo hadi Lulimba katika eneo la Fizi ambapo uharibifu mukubwa unaripotiwa. Jimboni Kasai Central, barabara ya taifa namba makumi mawili inaounganisha mji wa Kananga na mtaa wa Demba inashambuliwa na miporomoko ya udongo. Shirika mpya la raia linapiga kelele na kuarifuwa kuwa kiserikali kuhusu hali hiyo, pamoja na mvua zenye kunyesha huko wakati huu. Barabara hiyo ina hatari kukatiwa mara mbili. Barabara 5, 5, 5, 5, 5, 5, 5, 5, ya Kananga Demba iko katika hali mbaya sana. Ukifika hapo ni ndoto mbaya sana. Leo tulihesabu wakati le wa ziara yetu zaidi ya vichwa vitano vya momonyoko vinavyotishia barabara hii. Kufika Demba si rahisi. Tumeona jinsi marafiki zetu wabeba baisikeli wanaojulikana kama bayanda wanavyoteseka, hata zile za magari. Kwa nini tunaongeza kilio hiki cha hofu ni kwa sababu barabara hii ina umuhimu mkubwa kwa jiji la Kananga na eneo la Demba. Iwapo leo mamlaka haichukui tahadhari, na barabara hii kukatika kama vile inatishiwa na mmomonyoko kadhaa, hatujui ndugu zetu wanaotoka Demba watafanya je, maana wanakuja Kananga kupata mahitaji. Jimboni Ituri, watu kumi na mbili wali wawa katika shambulio mpya siku ya tatu usiku ya wanamgambo wa Kodeko katika kijiji Tsotso, karibu kilomita makumi manne na tano kaskazini mwa Bunia. Mtani Jugu, mwami wa eneo hilo, anajulisha kwamba mauaji yale yalisababisha uzuni ya wakaji wanaoshutumu askari wa fardese kusitoa kinga. Msemaji wa fardese jimboni Ituri amehakikisha kwamba mapambano yanaendelea kwa kukomesha uasi huo wa Kodeko. Tubaki jimboni Ituri kwa kujulisha kwamba bei ya vifaa vya ujenzi na vitu vya lazima ya kwanza ilipanda sana mjini Bunia na katika miji ingine ya biashara. Wakaji wengi wasiona pesa kutokana na mapambano huko tangu miaka ine, wananungunika kutokana na hali hiyo, wanaomba serikali ilete suluhisho haraka kwa kupunguza mateso ya watu mengi. Nawe Ezekiel Muzalia, wakaji wa moja ishanga, na kupandishwa hii siku ya ine kwa bei ya vyombo vya ujenzi hapa mjini Bunia. Mfuko moja wa sima inauzwa kwa sasa kwa bei ya dola a Ina moja inapita siku chache. Vyombo vingine kama vile vyuma aina bar de fer inauzwa kwa sasa kwa bei ya dola saba na hata kenda baadhi ya dola sita Kupandishwa kwa bei unaonekana tena mwingi hasa zaidi kwa vyakula kama vile mafuta ya kalanga, sukari na hata chumvi. Bidon moja ya mafuta ya litri makumi mbili iliyouzwa hapo zamani kwa dola makumi tatu na tano na dola makumi tatu na sita, kwa sasa inauzishwa kwa bei ya dola makumi ine na tatu dola za Kimarekani, alivyojulisha kwa sikitiko kubwa mkaaji moja tuliyokutana naye. Kwa upande mwingine hata mafuta ya gari ilipandishwa bei. Wakaaji wengi wanajiswali kuhusu ubadilifu wa bei ya bizaazi moja sokoni. Wachuruzi wa moja wanalinganisha hali hilo na ukosefu wa biashara katika inchi jirani. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, Radio Okapi. Wanabunge wa jimbo la Kivu wa kaskazini wanapendekeza uzembe wa hali ya uongozi usio wa kawaida. Ndivyo walionyesha wakati wa mkutano wa uchunguzi mjini Kinshasa wa hali ya usalama katika jimbo hilo miezi 11 kisha uongozi wa kijeshi wa jimbo lao. Wanabunge wale wanafurahishwa na maendeleo ya hali ya usalama tangu mchango wa majeshi ya Uganda na ya FARDC kwa kupinga uasi wa ADF. Hata hivyo, kwa kuruhusu kurudi kwa maisha ya kawaida ya jimbo na mwenendo kawaida wa mashirika ya kiserikali, wanabunge wa jimbo la ya Kivu ya kaskazini wanaomba rais wa jamhuri ageuze hali ya uongozi usio wa kawaida kuwa ya uongozi wa kushughulikia usalama. Hata hivyo amri mpya ya rais wa jamhuri iliyotangazwa mwanzo wa juma hii inaruhusu vituo vya sheria na matribunali ya kiraia kuanza uchunguzi wa maswali makali kutosha. zimoja ni amri ya rais inayobadilisha iliyoelekea kusimikwa kwa hali ya uongozi usio wa kawaida katika majimbo ya Ituri na Kivu ya kaskazini. Hatua hiyo inayolinganishwa na katiba ya jamhuri inafurahisha mashirika binadamu katika eneo la Butembo, alionyesha mwanasheria mkuu wa huko. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Redio Kapi.