Radio Okapi katika oh, jimbo la Kivu ya Kaskazini, wapiganaji mnane <muches> waasi wa M23 waliuwawa pamoja na askari wane wa FARDC na silaha chache zilichukuliwa. Hayo ni matokeo ya operesheni za FARDC siku ya sita iliyopita kwa kupinga uasi huo katika usultani wa Jomba. Mtani huchuru mkate hauonekane nafasi nyingi mjini Kinshasa. Sababu ni uhaba wa unga wa mkate wa churuzi, na wakuu wa maduka wanasema kwamba wanatolewa unga usiotosha wakati huu. Arki askofu wa Lubumbashi anaomba mapatano kati ya wakuu wa eneo kubwa la Katanga. Askofu Filgens Muteba amejulisha kwamba ni swali litakalochunguzwa wakati wa mkutano mkuu kwa umoja wa watoto wa Katanga unaotayarishwa na episkopa ya Lubumbashi. Jueni kwanza kwamba rais Felix Chisekedi alionyesha hii siku ya pili kunako maandamano ya Dubai elfu mbili makumi mawili mafaa ya kuendesha makazi kubwa kubwa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika masemi yake, rais wa jamhuri alisifu nchi kwa mali yake ya madini ya mwitu na utamaduni. Felix Chisekedi aliwaomba wafanyabiashara wafanye juhudi kwa kuja nchini humu katika lengo la kuendesha kazi zao kufuatana na mali yaliyoko na ifuatayo ndi yo taarifa kamili ya habari. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wapiganaji mnane wa uasi wa M23 waliuawa pamoja na askari wane wa FARDC na silaha chache zilichukuliwa. Hayo ni matokeo ya operesheni za FARDC siku ya sita iliyopita kwa kupinga uwasi huo katika usultani wa Jomba mtani Ruchuru. Sifa maguru ngome kubwa ya M23 inayopatikana kwenye mlima Sabinyo ndani ya groupement ya Jomba imebomolewa na jeshi tangu siku ya sita. Ni katika operesheni inayolenga kuwanyamanzisha waasi wale wa M23 ambao wanajaribu kujiandaa kwa kushambulia tena. Mnenaji wa jeshi anajulisha kufa kwa askari na waasi na wengine kuumia. Kanali Njike anajulisha kama ngome hizo za M23 zinapatikana kwa sasa mikononi mwa jeshi la serikali. Mlima Sabinyo, Visoke na Mikeno na position zingine mbalimbali zimechukuliwa. Jeshi lasema kuzidisha askari wake huko, kwa kuwahakikishia wakaaji raia wajue kama tayari jeshi la taifa ilishajijenga upya. Majeshi wote ambao wako hizo operation ni majeshi wa kutosha na wanavifaa ambao vitawapatia nguvu ya kufanya kazi muda mrefu sana. Zinabakia hiyo sehemu kwa ajili ya kulinda nchi na kulinda raia. Waasi walikimbia mahali pasipojulikana. Wakaji wanasema kutumainia idadi kubwa ya askari jeshi katika eneo hilo kwa kurudisha usalama pale. Ruchuru Goma. Sifa Magoro, Radio Okapi, jimboni. E, turi karibu wahami makumi manne waliojeruhiwa wakati wa shambuliwa ya Kodeku tarehe moja Februari iliyopita katika kampi ya Savu mnamo eneo la Bule wanasema wanaachiliwa, kwa mjibu wa kamati ya wahami. Nafasi hiyo mayatima miongoni mwa wazazi waliuwawa wakati wa shambulio hiyo, na wanaishi katika hali mbaya sana. Ezekiel Muzalia. Kulingana na duru zetu, zaidi ya watu makumi sita wakimbizi waliuwawa na wengine makumi ine kuumizwa wakati wa shambulizi ile wanamgambo wa Kudeko tarehe moja Februari mwaka wa elfu mbili makumi mbili na mbili kwenye kambi la Savo, kando na senta ya uchuruzi wa Bule tarafani Jugu, kati ya wajereuliwa kumi na tisa wanapatikana katika hali mbovu na walitumwa mjini Bunia kwa ajili ya kupata matunzu. Kamati la wakimbizi katika kambi la Savo linasema ya kwamba serikali haijihusishe na kufuatilia wagonjwa ambao wengi waliondoshwa kwenye jamaa zao. Wajereuliwa makumi mbili na moja walibaki kwenye vituo vimoja vya afya Pabule, wanaotoa hofu ya kupata magonjwa mengi kupitia vidonda hivyo ambavyo havifinikwe. Kwa hiyo watoto yatima pia wanakosa msaada wowote, alivyojulisha Emmanuel Ndalo, kiongozi wa kambi hili, ambaye anatoa mwito kwa wakuu viongozi kukusanya nguvu za ukingo wa raia. tulijaribu kuwasiliana na serikali ya jimbo kwa swala hilo, lakini hatukufaulu. Ripoti toka Bunia, Ezekiel Muzalia, radio Okapi. Katika mtaa Mbanza ngungu, jimoni Kongo Central, kutokana na operesheni ya uchunguzi wa siku ya kwanza usiku ulioendeshwa na kamisa wa polisi wajambazi wa kuluna 15 walishikwa. Hii siku ya pili, kiongozi wa mtaa nasema walisumbua watu sana tangu mwezi wa pili. Luke Makiadi anaomba wazazi waadibishe vizuri watoto wao kwa kuepuka wasiwe wa kuluna. Mkate hauonekani nafasi nyingi mjini Kinchasa, sababu ni uhaba wa unga wa mkate. Wachuruzi na wakuu wa maduka wanajulisha kwamba wanatolewa unga usiotosha wakati huu. Taarifa Babel Mpongo Masimango inasoma na mshiriki wetu wa Bukavu, Jean Batiste Ntunga. Kila usubuhi, Papa Bienvenu anakwenda kutafuta mkate wake na ya wengine, ila anafika hata mbali kwa kuipata mkate. Haipatikani kwa urahisi. wachuruzi wa amehakikisha jambo hili hapo kwenye Victoire wakiwa na beseni zisizo na kitu mmoja wao amesema kwamba kwenye depo ananunua kila mara kwa franka za Kongo elfu mia tatu kwa bake makumi tano usubuhi huu walimupa bake moja kwa franka elfu sita na hajui afanye nini hajui jinsi atawalea watoto wake Kwenye depo ya mikate Bwana Alain Geran amefasiria kwamba hawapati tena kiasi cha kutosha kama kawaida pahali pa mia tatu wala mia mbili ya bake usubuhi na magharibi, wanapata mia moja makumi tano wala mia moja peke yake. Ndivyo wanatoa bake moja kwa kila mteja. Aris Batutela, gerant wa bulangeri moja hapo Binza Ozon, anaomba kwa viongozi washughulike na jambo hilo kwa haraka. Mkate ni mmojawapo chakula kinachotumiwa na wakaaji wa Kinshasa. Arki askofu wa Lubumbashi anaomba mapatano kati ya wakuu wa eneo kubwa la Katanga. Kwa mjibu wa askofu Fulgens Muteba, swali hilo litazungumziwa wakati wa mkutano mkuu kwa umoja wa watoto wa Katanga unaotayarishwa mwezi wa tano ujayo na episkopa ya Lubumbashi. Askofu Fulgens Muteba anasema hapa shabaha za mkutano ule mbele ya mikrofoni ya Jangandu. Kusukuma viongozi wetu wa Katanga wote wenye mielekeo yote, tukae pamoja ili kuthubutu kuangalia upande mmoja, kuambiana ukweli bila kuzingatia maovu ya siku za nyuma, bali kusameheana kwa kuibua vikwazo vya kushinda. Kuongoza washiriki kujibu maswali yafuatayo kwa dhati na kupata majibu yao kwa uwazi kabisa, yani ni nini sababu za migawanyiko yetu? Je, yeah. Tufanye nini kwa kupatanisha watoto wana na binti za Katanga? Je, Tunapaswa kufanya nini ili kujenga umoja katika utofauti? Kusudi la tatu ni kuwasaidia wasichana na wana wa Katanga kufanya ishara za upatanisho wa kweli na kujitolea kufanya kazi pamoja huku wakiendelea kuwa wamoja katika utofauti ili kutetea maslahi ya kisiasa, ya kijamii na kiuchumi na mengine ya wale wanaoishi Katanga inayoitwa Protege Baz inakatazwa na kamisheni ya kusawazisha kuoneshwa mbele ya watu na kutangazwa. Azimio hiyo inapatikana katika kibarua cha kamisheni hiyo kilichosainiwa na kiongozi wake Didi Kelokelo Kelo. Huyo anasema ombi yake ya kuondosha masemi mabaya katika klip hiyo haya kuheshimiwa. Didi Kelokelo Kelo: Nyimbo mbili, moja ni Protege Baz. Kisha uchunguzi wa wimbo hii, tulimjulisha mratibu wa kundi la Wenge Msika Maison Mere kuwa tume haitakubali kubali wimbo hii kutangazwa kutokana na makosa yaliyomo. Tulipatana hivyo na asubuhi kucha, akapita kwenye ofisi yangu na pamoja tukalaani neno fulani zilizomo. Tulionyesha kuwa nyimbo hii haiwezi tolewa kwa watu, hasa kwa vijana. Huu ni uharibifu wa vijana, nadhani tulielewana lakini baada ya siku mbili nyimbo hii yatangazwa kwenye redio. Kuona hawakuheshimu kusudio letu, nasi hatutakubali nyimbo hii tena, hata kama kunabadilishwa vitu fulani, maneno haya yatabaki kwa watu, itakuwa vigumu hmm. Kiongozi wa kundi Wenge Muzika Mesomer, mwana muziki Ngiama Makanda Werason upande wake anasema hakuna masemi mabaya katika nyimbo hiyo. Maana ya proteje bas ni kwamba mtu alinde yote ya lazima kwake wakazi makao na jamaa anawaza kamisheni hiyo inaharibu utamaduni wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tumsikilize pia. Ninachoweza kusema tunaua utamaduni wetu bila chochote, neno ni kazi ya akili. Kilicho kibaya ni kutoa maneno ambayo ya kosa adabu. Mimi ni balozi wa amani na mwalimu pia, siwezi kamwe kufikisha maneno ambayo yanazoofisha elimu au maadili ya idadi ya watu. Maana ya nyimbo Protege Baz ni kuomba kila mtu achunge vizuri kitu alicho nacho: kazi nyumba, watoto, jamaa. Upande wangu mimi sioni ubaya wowote. Watu wanaoelewa vibaya maneno yangu hawasikilizi nyimbo hi hii hadi mwisho. Hii ni katika lugha ya mama zetu Lingala, kuwa yakosewa na maneno fulani, inakuwa vigumu kubadili neno zengine, kibaya mwisho zaeleweka mbaya. Ni taarifa iliyoandaliwa na Blaise Shindani Kambala. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.