Copy? Oh, asante kwa kuwa tena nasi wengi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini. Wakaji wengi wa Nobili na Kamango mtani Beni wanaishi katika hali hizo za kibinadamu tangu kurudi kwao nchini Uganda ambako walikimbia mashambulizi wa wanamgambo wa ADF. Shirika la Rayal nadai miradi ya kiutu kwa manufaa yao. Muda wa siku mbili, wanabunge wa majimbo walifaidishwa na habari za sasa na za lazima kuhusu mpango wa maendeleo ya mitaa ya nchi. Walipata pia habari kuhusu kazi kubwa kubwa za lazima kwa manufaa ya majimbo, mitaa na sekta mbalimbali mbali. Na katika jimbo la Sankuru, mapadri watatu wa dayosisi ya Chumbe walifukuzwa kutokana na azimio ya papa wa Roma kwa makosa mengi yenye ya kutangazwa. Mmoja wao alijulisha kwamba hakusambishwa kamwe, na anaomba kila mmoja aarifiwe binafsi. Habari kamili. Katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, wakaaji wengi wa Nobili na Kamango mtaani Beni wanaishi katika hali zisizo za kibinadamu tangu kurudi kwao nchini Uganda, ambako walikimbia mashambulizi ya za wanamgambo wa AIDF. Duru za shirika la raia pamoja na mashirika ya haki za binadamu zinajulisha kwamba karibu wanamemba wa jamaa elfu tatu awana makao chakula na dawa. Shirika la raia linadai miradi ya kibinadamu kwa manufaa yao. Marufimbo duru zetu kwa mahali yatutokeza kwamba baadhi ya wa wakimbizi hawa waliorudi nchini wamejikusanya kunako bonde la pembezoni mwa Nubili inayokuwa karibu na ulalo wa Lamia inayotoa fursa ya kuvukia nchini Uganda, ikiwa wengine wapatikana tayari huko Lwanoli hawa walala inje, yaongeza kusema duru zetu shirika la kutetea haki za binadamu ADDH yasema ya kwamba kuna tayari watu walioharibiwa maisha katikati ya wakimbizi hawa, ikiwa ni watoto, kulingana tu na hali mbovu ya maisha yao. Mashirika za kihutu wanaotumika pamoja na shirika la kujukumia wakimbizi HCR yaanza tayari kuwaorodhesha wakimbizi hawa wanaohudi na wakiwapa vifaa vya dharura kwa kujifunika, kwani hawana manyumba, ila mahitaji ni dufu. Yatuelezea mkurugenzi wa shirika la kutetea haki za binadamu ADDH akina David Muazi. Mashirika za raia na za kutetea haki za binadamu huko katika sultani wa watalinga wavutisha angalisha serikali na mashirika za kihutu kuhusu tatizo lile, ili fahamike kwamba majamii hawa walikimbilia nchi Uganda wakihofia usalama wao kisha mashambulizi ya kurudilia ya wahuni wa ADF kwa maeneo, ila waliporudi hawa walikuta manyumba na mashamba zao nyingi ziliharibiwa na maharamia hawa. Nikiripoti toka Beni. Mimi ni Mark Magufimbo kwa niaba ya Radio Kapi. Kwa kifupi, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini tena karibu watu 12 waliuawa mwisho wa juma iliyopita katika eneo la Eringeti mtaani Beni. Ilikuwa wakati wa shambulio tatu mfululizo za wanamgambo wa ADF. Shirika la raia la mahali linasema matokeo yale ni ya muda. Na katika jimbo jirani la Ituri, askari wa FARDC wamehakikisha kuchukua vijiji vitatu huenda vilivyokuwa ngome za wanamgambo wa ADF wakati wa mapigano katika pori ya karibu ya otmabert kusini mwa Irumu, msemaji wa FARDC anajulisha kwamba wanamgambo kumi na wawili waliuawa, sita walishikwa pamoja na silaha tano. Luteni Jules Ngongo anaongeza kusema operesheni za kijeshi zinaendelea kwa kupinga kundi hilo la silaha la kigeni pamoja na makundi ya taifa katika mtaa wa Irumu. Jueni kwamba duru zingine huu hazijahakikisha matokeo yale. Mda wa siku mbili, wanabunge wa majimbo walifaidishwa na habari za sasa na za lazima kuhusu mpango wa maendeleo ya mitaa mia moja makumi ine na tano ya nchi. Ni kuhusu pia thamani ya mpango huo, nafasi pesa zitatokea na utashi wa serikali ya kutimiza mpango huo katika uwazi. Walipata pia habari kuhusu kazi kubwa kubwa za lazima kwa manufaa ya majimbo, mitaa na sekta mbalimbali. Maelezo kamili kuhusu mpango huo wa rais nawe, Fulbert Balolagi waziri mkuu, alitoa taarifa ya utekelezaji wa mpango huo wakati wa kufunga semina kwani itaimarishwa na mapendekezo mbalimbali zilizo katika ripoti ya mwisho ya mkutano huo. Mpango huu hutoa miradi ya uwekezaji miongoni mwao ukarabati ama matengenezo ya kilomita zidi ya elfu makumi tatu na mnane za barabara na miundo 444 nishati za kidogo za jua 418 kilomita 471 ya taa za umma visima 3071 ashina za maji 447, zitatengenezwa vizuri kuna pia masoko 238 na jengo ya nyumba 115 ya watawala katika miji mikuu ya wilaya na majengo ya nyumba 636 kwa watawala katika miji, nyumba 1415 za watumishi wanaoongoza zitajengwa. Vituo vya afya 788 na, na shule 1210 zitajengwa au kukarabatiwa na kupokea vifaa. Katika sekta ya kilimo, wakulima 1500 wanapashwa tayarishwa vizuri kwa kazi wakiwa katika sekta nne ndani ya kila wilaya, kutatolewa vifaa vya kazi vinavyofika 4318 kwa ajili ya kuendeleza kazi ya mashamba ya pamoja ya hekta 175 kwa kila sekta, kwa jumla ya hekta 1183 kwa wilaya zote. Jueni tena kuhusu mpango ule ya kwamba toni elfu mia tano za vyombo na mbegu za kilimo zitagawanywa kwa wakulima yote, kwa thamani ya miliardi moja mkato mia sita makumi sita za dola za Kimarekani, ikiwa milioni kumi kwa kila mtaa katika jimbo la Congo Central. Siku za hapa karibu, madaktari wa uguzi wenyeji, maduka ya badawa wasioandikwa katika daraja lao kitaifa, wataasishwa kazi katika vituo vya afya ya Sabi Ilunga Kalombo ndiye mwenye kutangaza azimio hiyo, anajulisha kwamba anasubiri maarifa kutoka Kinchasa kwa kutimiza azimio hiyo. Lengo ni ya kuruhusu wagonjwa wa epuke tabia mbaya za wengi wasiyoruhusiwa katika sekta ya matunzo. Sabi Ilunga Kalombo ipo mbele ya mikrofoni: haiwezekani kutumikisha muganga asiyekuwa kwenye orodha ya waganga Farmasien asiyekuwa kwenye orodha ya wafarmasien. Na pia hicho kitengo cha wauguzi kiliundwa hapa nyuma, na punde sipunde watakataza kuwatumikisha wauguzi wasiokuwa kwenye orodha ya kitengo chao. Tunangoja shurti kutoka kwenye ngazi za juu Kinshasa. Hata kama wako wakitumika, wanapashwa kujitayarisha kwa vinyume vyote wakijiorodhesha kwenye orodha ya kitengo chao cha wauguzi, hiyo itarahisisha kutumika na watu wanaojulikana. Hatuwezi kutumikisha wasiojulikana, ijapokuwa pengine si wauguzi kwa uhakika. Kuna wanaoeleza kwamba wana shida kwa kupata vyeti vyao, ila hao wanaweza hata kujiorodhesha na barua yaani atestasion zinazotolewa na ofisi sisiem direksion hapo Kinshasa masomo katika eneo kubwa la Equateur ilichunguzwa siku ya Mungu mjini Mbandaka chini ya uandalizi wa waziri wa EPEST Tony Mwaba, ni hasa kuhusu utimizi wa mpango wa shule ya msingi bila malipo uliosimikwa na rais wa jamhuri. Waziri wa EPEST anaendesha ziara katika maeneo kumi ya masomo ya jimbo hilo. Aliisimika kamisheni itakayochungua kindani matatizo yanayo mpango ule na kupendekeza moja kwa moja suluhisho mbalimbali. Mradi wa mkutano mkuu wa kimataifa kuhusu milima ya moto ya Virunga hapa goma ni moja wa alama kubwa ya kisiasa inayoonyesha faida ya wakuu wa kiserikali kuhusu swali lenye kugusa wakaaji wa pande hilo hayo ni masemi ya dr françois kervin wa tawi la sayensi ya udongo na hatari za ulimwengu kutako jumba la sanii ya usultani la afrika ya kati nchini ubeljiji huyo amehakikisha kuhusiana na kituo cha uchunguzi wa mlima wa moto ovg cha goma tangu miaka kumi na tano ndivyo alisema mbele ya makrofoni ya mathieu ilunga shambui Nafurahia mkutano huu sababu unaonyesha kujitoa kwa viongozi kuhusu swali hili lenye kuelekea wakaji wa goma na kando kando, ni namna ya kuangalia namna gani kazi zinaendeshwa katika vituo vingine vya Ulaya. Wataalamu watowe ushuhuda wao kuhusu namna wanavyotumika, ili tutazame namna gani yanaweza kuendeshwa pia hapa siku zijazo. Tumesikia maoni ya watu wengine, shirika la raia, shirika la raia, shirika la protection civil, ni, ni vema kwa wataalamu kusikia wengine, et wengine. Et na kujua nini imefanyika pa na nini haikuendeka pa vema. Alama za kiufundi hazipiti Ubelgiji, zinapita Luxembourg kwenye kituo cha upimaji na kurudi haraka hapa mjini Guma. Tatizo ni kwamba kwa kupata kituo cha upimaji hapa Guma inakuwa na vigumu fulani za kiufundi kama vile ukosefu wa umeme wa kudumu na mtandao mzuri. Kwa kifupi, katika jimbo la Sankuru mapadri watatu wa dayosisi ya Chume walifukuzwa kutokana na azimio ya Papa wa Roma kwa makosa mengi yenye haya kutangazwa bila mafasirio kamili. Katika kibarua dayosisi hiyo ilijulisha kwamba mapadri wale watatu waliondoshwa. Hata hivyo, mmoja wao alisema kusambishwa kamwe. Huyo anaomba azimio inawaondosha itangazwe na kila mmoja wao aarifiwe binafsi. Tumalize na habari ya utamaduni. Makumi mawili Dubai. Waziri wa viwanda vikubwa aliwasili siku ya mungu pa Dubai nchini Emirat Arab Uni. Julien Paluku alitembelea nafasi ya maonesho ya Kongomani katika lengo ya kufahamu mwenendo bora wa nafasi hiyo ya biashara. Huo ndiyo mwisho wa kipindi cha habari, bali mnaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.