Radio Kapi. Ninawasalimu oh, wasikilizaji wapenzi wa, wa Radio Kapi popote mnamo tusikiliza. Karibu kupokea taarifa hii ya asubuhi ya leo. Mimi ni Sifa Maguru, ninawatangazia kutoka mjini Goma. Kwanza vichwa vya habari. Ofisi yake inspekta mkuu husika na fedha ya shutumu wizara wa shule ya msingi na sekondari kusitotoa mafasirio mazuri kuhusu matumizi ya dola 1400 waliopokea kwa kuandaa mashindano ya michezo kati ya mashule mjini Kinchasa. Jumbe la Umoja wa Mataifa husika na uchaguzi liliwasili wikendi iliyopita wakialikwa na ofisi la seni na pale Ituri, watoto yapata elfu makumi mbili wakimbizi hawaende shuleni kwa sababu ya ukosefu wa wazazi wao. Mengi katika taarifa yetu Fungue taarifa hii na habari kutoka mjini Kinshasa. Takriban dola elfu mia nne za Kimarekani zilizotolewa kwa wizara wa elimu ya msingi sekondari, na ufundi EPST kwa kifupi, kwa ajili ya kuandaa mashindano baina ya shule hazikuhesabiwa haki. Hivi ndivyo inspekta generali wa feza anasema, katika video iliyosambazwa kwenye tuvuti. Bwana Jules Alingete alizungumzia swali hilo kuhusu ukodishaji wa mabasi ya na uchapishaji wa t-shirt zilizokusudiwa kwa mashindano haya. Jules Alingete, katika sehemu hii iliyochaguliwa na Paul Matendo, ikitafsiriwa na Sadiki Abubakar, kuna karibia dola ya Marekani ambayo serikali iliweza kukabidhi waziri wa michezo na burudani. Baada ya hayo dola nyingine elfu mia nne ya Marekani ilitolewa pia kwa uwaziri wa masomo ya kiprimari na sekondari. Kuhusu waziri wa michezo, matumizi ya fedha hiyo iliweza kuhalalishwa na kufafanuliwa vilivyo, lakini kuhusu fedha iliyotolewa kwa uwaziri wa masomo kuna bado tatizo fulani. Kupitia matumizi halali, mainspekta waligundua fedha ya idadi ya elfu mia moja ishirini ya dola ya Kiamerika iliyodaiwa kulipa basi za Transco. Baada ya kuwahoji viongozi wa Transco, walidai kupokea dola ya Kiamerika elfu kumi na sita Pekee. Jambo hiyo imemaanisha kuwa kuna tatizo katika matumizi halali ya pesa hiyo na uandishi wa ankara ama faktur. Hali hiyo moja tuliweza kuyagundua pia kwa yule ambaye aliweza kutengeneza t-shirt ambao watoto walivaa kwa kujielekeza kwenye uwanja wa mpira siku ya fainali. Akijibu kwa shtuma hizo ofisi ya wizara wa EPST inasema kuwa hii ni kumfuatilia bila sababu. Waziri Toni Mwaba, katika taarifa kwenye vyombo vya habari iliyopokelewa na redio Kapi, ofisi yake ya mawasiliano inabainisha kuwa kuhusu ukodishaji wa mabasi ya Transco ni dola elfu ndizo zilitolewa, na kuhusu uchapishaji wa tshet ikiwa ni pamoja na kepi, vitambulisho na kadhalika, kiasi kilichotengwa kilikuwa cha dola elfu makumi sita na mbili ila siyo makumi nane na mbili kama walivyoonyesha wakaguzi wa IJF tubaki mjini Kinshasa ili kujulisha kuwasili wikendi hii kwa jumbe la Umoja wa Mataifa kwa ombi la Seni. Ujumbe wa kitengo cha usaidizi wa uchaguzi wa Umoja wa Mataifa kilikuja kutoka New York kuzamini na kujadili mbinu za uwezekano wa Umoja wa Mataifa kuunga mkono kuendesha uchaguzi ujao nchini Kongo. Timu ya Umoja wa Mataifa itaanza kutazama mazingira ya kisiasa, usalama na uchaguzi nchini Kongo, kuelewa mfumo wa kishe na taasisi inayoongoza mchakato wa uchaguzi. Mara utambuzi huu utaeleweka, uwezo na mahitaji ya wahusika mbalimbali wa uchaguzi itajulikana zaidi. Mjini Goma, ufuatiliaji na kujikinga na hatari za volkeno katika eneo la Virunga unapendekeza kuanzisha kwa mpango ya dharura, yani plan de contingence. Swali hili ni moja kati ya nukta kubwa zilizozungumziwa katika mkutano wa kimataifa. Wahuzuriaji kama vile waziri wa viwanda anaendelea kutetea kutengwa kwa dola milioni kenda hadi kumi kwa kila bajeti kwa ajili ya usimamizi wa volkeno. taarifa yake Wakati wa kazi ya jopo kubadilishana kuweka msisitizo fulani juu ya haja na kuweka mpango wa dharura ambao utaonyesha muundo wa kimkakati na wa uendeshaji ambao utasaidia kudhibiti hali za dharura na kupunguza matokeo mabaya, ili kuhakikisha mwendelezo wa kazi muhimu na muhimu katika tukio la mlipuko wa volkano. Mpango huu wa dharura upo na DRC inajiandaa kuweka saini yake kwenye waraka huo, kwa mfano wa baadhi ya nchi jirani kama vile Da kwa mfano inaonyesha waziri wa utafiti wa sayansi na teknolojia, huyu alinena ya kwamba hati hii imesainiwa na Rwanda hasa, lakini sisi DRC bado hatuyatia saini tangu mwaka elfu mbili na mnane. Hivi ndivyo serikali ilivyoamua kwamba kwa wakati huu tunaweza kutua na mpango huu wa dharura, na itafanywa nchi zote za eneo la chini zinaweza kuwa na hati moja ambayo itaruhusu kwamba wakati kuna mlipuko, jinsi ya kusimamia kupata idadi ya watu ni hati ya kumbukumbu -kumbu ambayo inaruhusu kila mutu anayehusu kusimamia usalama wa watu, kabla baada ya wakati kuna mlipuko, ili tuweze kuwa na usomaji sawa wa usimamizi wa idadi ya watu kwa ukamilifu. Jue ni kama washiriki wengine katika mkutano huo waliona kuwa kuanzishwa kwa mpango wa dharura ni uwekezaji wa muda mrefu, hivyo inabidi kutenga muda na pesa kwa hilo, ili kuhakikisha kuwa ufuatiliaji wa volkeno uko katika mikono nzuri. Kivu ya kusini, jukumu la mwanamke katika vita zidi ya uongezeko wa joto duniani ilikuwa nukta ya mazungumzo wikendi hii pale mjini Bukavu, umati wa wanawake kutoka mashirika la kiraia kupitia sherehe za mwezi wa haki za mwanamke. Mwanamke ni lazima basi awe na jukumu katika usafi wa mazingira yake na kulinda mazingira. Bi Madeleine Bweng, mwigizaji wa mazingira, anawaalika wanawake kupambana kikamilifu zidi n d i kuna kitu moja yenye kuhatarisha maisha ya mwanamke katika jimbo la Kivu la Kusini. Kitu hiyo ni kupitia janga na mafuriko wa maji. Kitu ya kwanza ambao mwanamke anastahili kuyafaa ni kutokutupa uchafu kiolela, uchafu za nyumba na kadhalika. Wanawake wanastahili kusafisha maeneo yao ya maisha ama mazingira. Na kuhusu wanawake wanaolima mashamba, siwaombe kubadili namna yao ya kulima, ila wanastahili kuyaamba na hali ya leo, na wabidi kuacha kamwe mlimo inayowalazimisha kuchoma shamba. Wanabidi kupanda miti na kupunguza matumizi ya makaa ya mti. Mnajua faida ya kutumia hizo briket ni kwamba mimi binafsi toka nilianja kuyatumia nikayachanga na makaa ndogo tu ya mti, kwa mwaka mzima, yaani miezi kumi na miwili, natumia saki mbili ya makaa pekee, kwa hali ya kuwa nikitumia makaa yenyewe kwa mwezi moja pekee nahitaji kununua saki mzima ya makaa. Kama vile tulivyojulisha hapo mwanzo, Ituri, watoto zaidi ya elfu makumi mbili waliokimbia maskani yao hawaende shule katika maeneo mbalimbali ya watu waliokimbia makao yao huko Bule yapata kilomita makumi kenda kaskazini mwa Bunia katika eneo la Jugu. Kulingana na wazazi wao, ni ukosefu ndio sababu inawasukuma watoto hawa kufanya kazi kila siku ndani ya jamii zingine. Walisema hayo wakati wa ziara yake naibu mwakilishi malu... Lumu anayeshughulika na masuala ya kibinadamu pia maendeleo. Hawa wanaomba wapate jengo zitakazowasaidia kwa kutumika kwa kutumika kama vile darasa. Maelezo mengi nawe Isaac Remoyopi Kambi ya Lala Savo na Chupazi na idadi ya wakimbizi elfu makumi sita, miongoni mwao karibu elfu makumi tatu ni watoto ya umri ya masomo, bali chini ya asilimia makumi mbili juu ya mia wanaenda shuleni. Wengi wanakimbia shule sababu ya njaa, wanaenda kuomba msaada mjini au kuiba. Watoto wengi wanasaidia wazazi wao kwa kazi ya shamba au kuteka maji ya wakaaji kwa kujigaramia wanawalipa mia mbili hadi elfu moja mia tano ya pesa wa kongoman na inawasaidia kwa kupata chakula. Kamati ya wakimbizi wanaomba na serikali na shirika la kiutu kuwatumia chakula kila mwezi kwa kuimiza watoto kwenda shuleni, pia kujenga vibanda ya masomo kwa kambi. Tujulishe kwamba watoto wengi wametimiza miaka mbili na wengine tano bila kwenda shuleni. Toka Bunya Izakaremo Yope, Radio Okapi. Pale Kindu, mitihani ya awali ya mitihani ya serikali ya uchunguzi ilifanyika Jumapili tarehe makumi mawili Machi katika eneo lote huko Manyema. Mikoa miwili ya elimu ilisajili watahiniwa mia moja makumi ine na ine kwa mwaka huu, lakini ni watahiniwa makumi tatu na mbili pekee waliojitokeza kufanya mitihani yao. Mkaguzi mkuu wa mkoa wa Manyema anasikitishwa na wafanyikizi hawa wadogo ambao wanajumuisha upungufu wa ukaguzi. Kwa kumaliza taarifa yetu, jueni kama serikali ya Kongo imeunda kundi la wanasheria wa Polande kuchukua hatua za kuhakikisha kukaa kwa wanafunzi wa Kongo kutoka Ukraine na kuhakikisha usajili wao katika vyuo vikuu vya Polande ili kuwawezesha kuendelea masomo yao, kulingana na mkuu wa wafanyakazi wa waziri wa maswala ya kijamii ambaye anapatikana ziarani nchini Poland, karibu wanafunzi mia mbili wa kongomani wana wasiwasi na taratibu hizi. Hubert Kika anahakikisha kuwaunga mkono wanafunzi hawa kutoka serikali kwa muda wa miezi tatu. Tumsikilize Hubert Kika akihojiwa kwa simu na Pierrot Elameji. Tulikubaliana jana katika ubalozi wetu na baraza la kidiplomasia la waziri mkuu wa Polande kuwauliza watu hawa wote wakusanyiki kwenye mji wa Elvive kutoka ambapo serikali ya Polande itahakikisha usafiri wao hadi Polande kwa wale ambao tayari wako huko Polande, baada ya kugundua kuwa asilimia makumi tisa na tano ni wanafunzi na kwamba wanania moja tu ya kuendelea na masomo. Kwa hivyo tunajaribu kujadili juu ya utoaji wa kibali cha makazi kwa wanafunzi wa Kongo kwa msingi wa kibinadamu, kutokana na sikio la usikivu kwa upande wa baraza la kidiplomasia la waziri mkuu wa Poland. Kwa hiyo kwa wakati huo, tumeunda kikundi cha wanasheria wa Poland kufuata taratibu hizi za kuhalalisha, na tunajaribu pia kukidhi mahitaji ya wanafunzi hawa kwa muda wa miezi tatu katika suala la kodi, maisha, usafiri na vifurushi mali ambayo wamepoteza kwa wanafunzi wengine wa Kongo ambao bado wako Ukraine. Hubert Kika anaonyesha kuwa serikali ya Poland iliwaomba wajiunge na jiji la Elviv kutoka ambapo watarejeshwa Poland. Pia inaonyesha kuwa wanafunzi kumi na mbili wa kongomani walirejea jana usiku kutoka Ubelgiji ili kuunganishwa katika taratibu hizi na ni hapo wapendwa wasikilizaji wa Radio Kapi, ndipo tunaweka nukta kwa taarifa hii. Tunawashukuru kwa usikilivu wenu mwema na kuwatakia mchana mwema.