Kapi. Oh, kapi. Asante kwa kujiunga tena nasi mtani Fizi katika jimbo la Kivu ya Kusini. Wauguzi walianza kazi katika hali ya uzembe hii siku ya tano katika vituo vya afya vya Baraka, Malinde na Katalukulu. Walikuwa wenye kudai wa achuru, Wenzao watatu walioshikwa tangu siku ya Mungu na watu wenye silaha wasiojulikana. Mjini Butembo katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza imepanda sana ni kutokana na kupanda pia kwa usafirishaji wa vifaa katika nchi za Afrika Mashariki ambako vifaa vinatokea, walisema wakuu wa Fake Butembo Lubero. Katika jimbo la Maniema, shirika Initiative Plus Olive Lembe Kabila Ipol Maniema Ilianzisha hii siku ya tano makazi ya kuondosha uchafu katika vyoo vya gereza kuu ya Kindu. Ni kutokana na mwito wa kiongozi wa gereza hiyo kwa wakuu wa kiserikali na watu wenye utashi mwema. Katika mtaa wa Fizi, jimboni Kivu ya Kusini, wauguzi walianza kazi katika hali ya uzembe hii siku ya tano katika vituo vya afya vya Baraka, Malinde na Katalukulu. Ni baada ya mgomo ulioanzishwa siku ya tatu iliyopita, kiisha maandamano mjini Baraka. Wauguzi wale wanadai waache huru wenzao watatu walioshikwa tangu siku ya Mungu na watu wenye silaha wasiojulikana. Ni kitendo kilichoendeshwa pa Katalukunu, kusini mashariki mwa Baraka mengi nawe fistongo mama ya bala gna wa majimaji walikuwa wakimsaka daktari wa hospitali hiyo na muuguzi mkuu wa kituo cha afya cha Katalukulu Jumapili iliyopita usiku. Wakiwa hawajawapata wale waliwakamata watu watano waliokutwa eneo la tukio, akiwemo dereva na wauguzi wane, ambao waliwapeleka porini. Dereva na nesi moja walifanikiwa kutoroka, wauguzi wengine watatu akiwemo mwanamke bado wako mikononi mwa washambuliaji. President wa wauguzi Baraka Fizi, Pierre Kitete Salumu: Sisi jikuta kama tunaachiliwa na yenye tulikuwa tunalomba, kwa wakuu wa nchi walinde usalama wetu, tujisikie tuko huru wakati tuko mustrikture au kituo cha afya tunatuza, tunayua kama tuko tunatuza na ukweli na uhakiki mboga Mwenye atakuya mgonjwa mgonjwa yoyote hautauliza weye ni na nasokea wapi, ni kumutuza kuwanza. Kamanda wa FRDC Kanali David Ipanga pamoja na machifu wa kimila wa eneo hilo wanasema kuwa mazungumuzo yanaendelea ili kupata kuachiliwa bila masharti kwa watu waliotekwa nyara toka Uvira fistongo mama ya bala kwa nyaba radio kapi jimboni Turi. Magari mawili ya wazaliwa wa China wanaotumika kazi za madini yalianguka katika mtego wa watu wenye silaha jana, siku ya ine karibu ya kijiji Diango kwenye umbali wa zaidi ya kilomita kumi na Bunia mtani Rumu. Matokeo ni kwa kwa mtu mmoja na kujeruhiwa kwa wengine watatu na risasi. Wajambazi wale walipeleka kiasi cha kutosha cha madini ya dhahabu. Upande mwingine, katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, watu wawili waliuawa siku ya ine mchana katika shambulio ingine ya wahuni wa ADF karibu ya eneo la Maimoya mtani Beni. Kiongozi wa shirika la raia la mahali amejulisha pia kwamba pikipiki piki moja iliunguzwa bali askari wa FARDC waleta usaidizi kwa kuepuka mabaya katika eneo hilo. Pabutembo katika jimbo la Kivu ya kaskazini, bei ya vifaa vya lazima ya kwanza imepanda sana. Ni sawa mafuta unga wa mkate, sukari na vyombo vya ujenzi. Kiongozi wa Fek Butembo Lubero anafasiria kwamba hali hiyo inatokana na kupanda kwa bei ya usafirishaji katika nchi za Afrika Mashariki ambako vifaa hivyo vinatokea mengi. Nawe Florida Kahambu leo katika jiji la Butembo, jerekani moja ya mafuta ya kula imepanda kutoka dola makumi nne za Kimarekani hadi dola makumi nne na sita hata makumi nne na saba. Mfuko wa kilo ishirini na tano wa unga wa mkate ambao ulikuwa ukiuzwa kwa dola ishirini na moja sasa ni dola ishirini na tatu za Marekani. Kuhusu vifaa vya ujenzi, hisa inaonekana haitoshi kwenye soko. Kwa mujibu wa Polikarp Ndivito, kiongozi wa Feke Butembo Lubero, mambo kadhaa ndiyo msingi wa ongezeko hili la bei la jumla. Anazungumzia kupanda kwa bei ya pipa la mafuta ya gari kwenye soko la kimataifa, jambo ambalo linaathiri gharama ya usafiri. Ikumbukwe kuwa mji wa Butembo ndiyo njia panda kubwa ya kibiashara ambayo inaupa mji jirani wa Beni mahitaji ya kimsingi pamoja na yale ya Bunia huko Ituri na Kisangani huko Chopo. Polikarp Ndivito anapendekeza kwamba serikali ya Kongo iwasiliane mara kwa mara na waendeshaji uchumi kwa nia ya kuchukua hatua za pamoja, iwapo hali kama hiyo itatokea. Nikiripoti kutoka Butembo, mimi ni Florida Kahambu Redio Kapi. Makamu waziri mkuu anayehusika na mambo ya ndani na usalama aliendesha ziara ya kazi jana Pakenge jimboni kwangu ambako aliongoza mkutano wa shauri ya usalama ya jimbo hilo. Daniel Aselo alijulisha baadaye kwamba alifika huko kwa kutambua vizuizi vinavyosimikwa bila kuruhusiwa kurusiwa katika barabara za jimbo hilo ajili ya kuvifunga maseme yake. Ilichukuliwa na Irene Mboma. Inimisioni. Ni utume ya kuzurura unaolenga kubainisha maeneo ambayo vizuizi aramu vinawekwa barabarani. Kwa hivyo barabara zote za majimbo yetu yote te, vizuizi hivi vinazuru na kuumiza wananchi maskini wa Kongo wanaojikuta wanapanda pikipiki, baisikeli, mabasi, popote waendako uombwa pesa. Iwapo mutu wa kwangu ataondoka katika jimbo lake kufika Kinshasa, kuna vizuizi kumi na sita vya kishiria na aramu. Elewa kwamba ni pesa ambazo lazima atoe mfukoni mwake. Watu wa Kongo wanateseka kwa hili na baraza la mawaziri likiongozwa na rais wa jamhuri liliniomba nifanye kazi hizi za kuzurura, ili hali hii ibadilike kabisa. Lazima tufanye kile kiwezekanalo, ili Wakongo watembee watukue barabara zetu katika mazingira ya amani. Nimezungumza na viongozi wa jimbo hili na wamejitolea kufanya kazi ili kweli hali hii ibadilike, kwa sababu wananchi wenzetu hawawezi kuendelea kuteseka kwa yale wanayopitia. Na katika jimbo la wa Kongo, madereva wa magari makubwa makubwa katika barabara Kinshasa Matadi wanaendelesha mgomo wa kazi ulioanzishwa siku ya pili iliyopita. Wanashutumu kutoheshimiwa kwa mkataba wa kazi na tena shoti mbaya za kazi yao. Hata hivyo, mgomo huo ulipelekea pia kusimamishwa kwa makazi katika viwanda vikubwa vya jimbo hilo la Kongo Central. Viwanda hivyo vinajaa na vit sababu haviondoshwe feki. Kongo Central inaomba wakuu wa kiserikali wafanye ya lazima. taarifa na plurish mambo kutoka Matadi inasoma na mazito wabuni ya Clarisse Zindula. Madereva wale wanakuwa na malalamiko matatu, malipo ya dola makumi tano kwa kila safari. Kulingana na msemaji wao Andre Chikoji, madereva wa Kongomani wale wanatatizwa kuliko wanaotoka nje ya nchi, wanatumika zaidi kwa kuhatarisha maisha yao, ila pesa yao ya safari na mshahara yao haiyambatane na kazi wanaoifanya. Bwana Andre Chikoji anajulisha tena kwamba serikali ambao inalipi kodi kwa kampuni hizo za safari inapashwa kuwasaidia ila kazi ile ifaidishe nchi lakini serikali haifanyi hivyo. Kwa siku makumi ine ya kusimamisha safari, shirika feke ya Congo Central inaongeza bei ya vifaa mbalimbali kwa sababu maizine pia zinasimamisha kazi. Tukumbushe kwamba madereva wale walitoa mahitaji yao kwa waziri anayehusika na kazi, na huyu aliwaaidia kuandaa mkutano kati ya serikali, waongozi wa kampuni hizo na dereva. Ila tangu mwezi wa sita wa mwaka jana hadi sasa mkutano ule haujaandaliwa. Na katika jimbo la Maniema, shirika Initiative Plus Olive Lembe kabila Ipolk Maniema ilianzisha hii siku ya tano makazi ya kuondosha uchafu katika vyo vya gereza ya Kindu. Ni kutokana na mwito wa kiongozi wa gereza kuu hiyo kwa wakuu wa kiserikali na watu wenye utashi mwema, ngwenda vio vilikuwa vyenye kujaa vikifungizwa na kupelekea uchafu kuingia katika vyumba vya wafu Pakananga zaidi ya watoto elfu mbili wa nganza wapo nyumbani kutokana na kuvunjwa kwa masomo yao na miporomoko ya udongo iliyosababishwa na mvua kali za hapo awali. Mkusanyiko konsepte unatoa kelele kuhusu hali ya zaidi ya watoto wale elfu mbili wa shule ya kiprimari ya chinyama mtani nganza. Remisha zumba kiongozi wa konsepte huko ameomba suluhisho kutoka wakuu wa kiserikali. Tumsikilize, yupo mbele ya makofona ya Francois Kadima. Shule hii ina idadi ya watoto zaidi ya elfu mbili waliosoma katika jengo hili, lakini leo kutokana na hali mbaya ya hewa, mvua nyingi zilinyesha katika jiji la Kananga na matokeo yake ni kwamba shule hii ilianguka kwenye korongo. Sasa watoto hawana mahali pa kusomea, hawana mahali pa kujihifadhi ili waendelee na masomo, kwa hivyo wameachwa. Ndiyo maana tupo kwenye mchakato wa kushauriana na mkurugenzi wa elimu jimboni, waziri pamoja na serikali ili waweze kutafuta njia ili wapate wazo la kuyaweka majengo haya, maana hakuna namna kujenga upya kabisa. Lazima tuhame mahali pengine na tujenge jengo jipya ili watoto hawa waendelee kusoma. Ni shule inayolipiwa na serikali, ni serikali kwanza ndiyo yenye jukumu la kuwalea watoto hawa, ni serikali yenyewe ndiyo inayolipa walimu, ni serikali yenyewe ndiyo iliyoweka masharti yote yanayoweza kuwafanya watoto hawa Akiulizwa, kiongozi wa, Aki wa, ki wa sekta masomo wa eneo la Kasai Central ya kwanza alaidia kuchunguza hali hiyo ajili ya kutafuta suluhisho. Mwisho wa kipindi hiki cha habari, munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya Radio Kapi.