Oh, okay. Wakuu wa jimbo la Kinshasa na hata wa taifa wamekusudia kukaza hatua kwa kuepuka ajali kutoka uwekaji wa mafuta ya gari sawa ya Debonome mtani Matete. Ni kuhusu pia utoaji wa ruhusa kwa uchuruzi wa mafuta ya gari na wakadafi. Jimboni Kivu ya Kusini, mvua ya siku ya tatu ilipelekea kuwawa tena kwa watu mjini Bukavu na kujeruhiwa kwa wengine pamoja na uharibifu mkali. Watu na magari walipelekwa na maji hadi bahari Kivu. Hali ni ya fujo tangu siku ya kwanza kati ya wakaaji wa kijiji cha Mental mtaani Mushi na eneo la Nyoki mtaani Kutu katika jimbo la Maindombe. Ni kutokana na mauaji ya mkaaji mmoja wa Mental na watu wanaodhaniwa wa Nyoki. Wakuu wa jimbo la Kinshasa na wa taifa wamekusudia kukaza hatua kwa kuepuka ajali kutoka uwekaji wa mafuta ya gari sawa ya Debonome mtaani Matete. Ni kuhusu pia utoaji wa ruhusa kwa uchuruzi wa mafuta ya gari na wa Kadafi. Na kuhusu ajali hiyo, jueni kwamba mtu mmoja alifariki, mnane walijeruhiwa, nyumba tano ziliharibika, na gari saba ziliunguzwa, mbili kubwa kubwa. Hata hivyo, wakati alirudi jana mjini Kinshasa kisha kuarifiwa na ajali hiyo Rais wa jamhuri na mke wake walijionea binafsi matokeo yale na kuomboleza moja kwa moja wahanga wa ajali hiyo. Jimboni Kivu ya Kusini, watu waliowawa tena mjini Bukavu, wengine walijeruhiwa pamoja na uharibifu mkali, kutokana na mvua kali ya siku ya tatu, hali inayoambatana pia na ukosefu mpango wa kika wa majengo mjini Bukavu mengi. Nawe Jean Kasami Maafa makubwa makubwa yaliripotiwa katika mtaa wa Kadutu. Avenue Industrielle ilikumbwa na matatizo wakati mto Kawa ulifurika maji ya mvua. Magari aina container na zingine za aina Land Cruiser, bajaje, pigipigi na jipe za aina mbalimbali ziliporomoka hadi ndani ya ziwa Kivu. Gala za wachuuzi wa unga upande wa Place de l'Independance zilifunikwa na maji. Nafasi Place de l'Independance yenyewe ilifunikwa na potopoto pamoja na uchafu mwingine wa kila namna. Uanja wa michezo wa Kadutu ulipoteza kuta moja ambayo iliporomoka wakati wa mvua. Washuhuda walisema maiti ya watu wawili yalikutwa ndani ya mfereji. Hii ajali inaamusha mjadala kuhusu ujenzi mpya wa mji wa Bukavu. Jean Kasami, Bukavu, Radio Kapi. Upande mwingine, mbunge wa taifa Olive Mudekereza anawaza vidume vikali vya ardhi vinavyojitokeza mara na mara mjini Bukavu huenda vilipashwa zamirisha serikali kwa kuchungua mpango wa ujenzi na Mengineo ya miji inayo hatari. Ndivyo alijulisha jana mjini Kinshasa mteuliwa huyo wa mtawa wa Lungu wakati wa mkutano na wapasha habari. Mbunge Olive Mdekereza natowa angalisho kwa kuepuka mji huo wa Bukavu usipotee na ajili, serikali ifanye uwezekanavyo kwa kupinga hatari ya ajali zingine. Tumsikilize mbele ya mikrofoni ya Radio Kapi. Vile ya Bukavu iko na hatari sana, na siku moja kama viongozi wakubwa hawaangalie, wataona nyumba zetu zinaanguka zote, zinateremkia juu la Kivu. Vile ya Bukavu leo, kama unaona gisi nasumbuka, inateswa udashanga. Bakubwa baanze sasa, bafanye na maplai rebeza, ma amenajima de territoire, plani urbanistique ya kila vile, lakini Bukavu njoo inakuwa sasa hatari sana. Baanzie Bukavu leo gouvernement central sikie, na nasi tunaandika mu rapport parlementaire tunaandikia na kila ministre kubaonesha, ya kwamba mwangalie mbio, mtafute mbio, mwaye kidogo, muende mfanye plan Walungu mugogo mpaka borale, tuna oriente ingine axe nyantende mpaka nyangezi, tunarukia Kamanyola na tufanya mabarabara kutia moto mai kule, tunafanya mazoni industriel kwa eh, izini zitaingia wapi? Tunaweka na fasi masomo, itaingia masoko wapi? Mahospitali wapi? Bato wapate na mune ya kuhama, muvirebo haitawezekana. Tuendelee kufanya morselema basho ile tano pasho kwa rete ile, tusiende tunajenga ovyo ovyo. Autorite de lete fanyike banakataza, hapa mtu akienga, banabomona. Hii leta angalie, mbiumi bato yake batapotea, na ni obligation bada cheke Serikali ulifanya nini? Wanabunge watatu wa jimbo walifariki na mtu mmoja alijeruhiwa jana siku ya ine, wakati wa ajali kunako Kilalo Mai Ndombe, katika barabara namba moja ya taifa. Habari ilihakikisha na waziri jimboni Kwili wa mambo ya ndani na usalama, walikuwa watu 11 katika gari ya aina jip, miongoni mwao wanabunge wane. Na hospitali kuu ya Lwena Pabukama, katika jimbo la Olomami, ilikaribisha zaidi ya watu makumi mawili waliojeruhiwa wakati wa ajali ya gari la moshi Pakitenta, karibu ya Lubudi, jimoni Lolaba. Kwa sasa wahanga wa ajali hiyo wanakosa chakula, alisema Tridonlenge Lenge, kiongozi wa mtaa wa Bukama Mbela Makofo na Jangandu. La province vous a amené les lots de médicaments. Jimbo limetuletea kiwango cha madawa kulingana na mahitaji zetu. Shida kubwa ni ugharamio kwa vyakula kwa waliokumbwa na majeruhi ya ajali, miongoni mwao kuna wanamemba wa jamaa walio katika Grand Kasai kuna watoto wa chini ya miaka kumi ambao baba zao wamefariki katika ajali hiyo, na hawana wa kuwapa chakula. Na wilaya ikiwa haina uwezo, tunaweza omba kwa serikali ya nchi iunge mkono serikali ya jimbo, ili tupate jinsi ya kugharamia wagonjwa kwenye hospitali ya Jekamine Luena. Zaidi watoto ambao wazazi wao walifariki, kuna wenye watapona na kurudishwa katika jamaa zao. Waziri wa afya akiisha kuondoka, walituletea tena wagonjwa wengine wajeruhiwa vikali. Hali ni ya fujo tangu siku ya kwanza kati ya wakaaji wa kijiji Mental Mtani Mushi na waeneo la Nyoki Mtani Kutu katika jimbo la Mai Ndombe. Taarifa ya Irene Mboma inasomwa na Fisto Ngoma. Yote ilianza na kifo cha mvuvi mmoja wa asili kutoka kijiji cha Kentale katika mji wa Nioki. Maiti ya mtu huyu ulipatikana na familia yake kwenye shamba karibu na kijiji cha Kentale, lakini shamba yenyewe ni mali ya wakazi wa Nioki ambao kwenda huko kufanya kazi. Watu wa Kentale wanahusisha kifo hiki na wakazi wa Nioki na wakasimama ili kulipiza kisasi cha ndugu yao. Hiki ndicho kinachosababisha mvutano huu mkubwa kati ya watu hao wawili, kama ilivyoelezwa na presidenti wa shirika la Raia. Ize Bolemo anatoa wito kwa watu hawa wawili jirani kwa utulivu na uvumilivu, na anawaalika watawala wa jimbo la Mai Ndombe pamoja na wale wa maeneo haya mawili kuchukua hatua za haraka ili kumaliza mvutano huu zaidi ya vitendo vya ubakaji elfu 24 vilihesabiwa katika jimbo la Manyema mwaka wa 2019 hadi 2021. Idadi hizo zilitangazwa na ofisi ya jinsia jamaa na mtoto mengi nawe Florence Kizalunga. Kulingana na takwimu hizi za kitengo cha jinsia, eneo la Kabambare linashika nafasi ya kwanza kwa jumla ya kesi zaidi ya elfu 5, likifatwa na eneo la Pangi ambalo lina zaidi ya kesi elfu 3 sa Uhamasisha watoa mahamuzi kukomesha unyanyasaji wa kijinsia huko Manyema. Regine Kapunga, sifa yao mkuu wa kitengo cha jinsia, familia na mtoto. Ubakaji, ujeuri vyote pamoja vinakuwa kwa hali ya juu. Ilfale division ya genre ialike wale wakubwa wote kusudi ya kuwasensibiliser, kuwaomba wajiinvestir watusaidie, namna gani mastratejie mbalimbali tunaweza kufikia kureduire ile maviolence base sur le genre mwakilishi wa gavana huyo alisema alishangazwa na takwimu hizo na kuitaka haki kufanya kazi yake. Asumani Mankuku: kila mutu inafaa anajue role yake vile inastahiri na injustise inafaa ipinir severement le famile enye iko napenda kujilivre kuma arangeme alamiable. Serikali ya mkoo ilisisitiza ahadi yake ya kusaidia wanawake katika vita dhidi ya aina zote ukatili ambayo wao ni wahasiriwa. Toka ki Kindu. Mimi ni Florence Kizalunga. Kwa niaba ya Radio Okapi. Baada ya kuanzishwa rasmi kwa kikao cha ubunge, baraza la bunge la taifa litangaza mpango wa mbele wa kalendari ya maswali yatakayochunguzwa, nafasi ya muhimu ikiwa inayoelekea sheria ijayo ya uchaguzi wa rais wa ubunge katika miji mitaa na maeneo ya chini. Taarifa Michel Kifindango inasomwa na mwanzetu wa Bukavu Jean-Baptiste Ntonga zaidi ya sheria ya upigaji kura inayoitwa Lokondo na iliyowekwa na G3, maneno ya haja ya mkaguo wa katiba, maneno ya haja dhidi ya ukabila na muradi wa sheria ya mpangilio wa kijeshi, hivyo vimo miongoni mwa nukta makumi ine na tano zilizobaki kuchambuliwa kuna pia ombi kuhusu sheria dhidi ya ujangili, referendum na kupata habari, ombi iliyochaguliwa kwanza na senati mbele ya watu wenye kufanya sheria. Mradi wa sheria kuhusu kupiganisha upokonyaji wa fedha, ukingo dhidi ya udhulumu wa watu ni katika nukta makumi mbili na mbili zilizopangiliwa katika barua zilizotumwa kwenye senati. Kuna sheria kuhusu ofisi nchini ajili ya kupiganisha rushwa na kuhusu ukingo wa haki za Wambuti. Kuna pia uchunguzi wa bunge na bajeti na mapendekezo za wanabunge. Bunge la nchi litachunguza pia ripoti za shughuli za idara zinazounga mkono demokrasia kama SENI, SESAC na CNDH. Mwisho wa kipindi kii cha habari, bali munaweza endelea kusikiliza matangazo yetu kupitia vituo vyote vya habari vya kijamii vya redio Kapi.